PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เขมรร้องศาลโลกไทย ละเมิดมาตรการชั่วคราว

BEARRUSSIA
6th July 2012, 10:11
ขมรร้องศาลโลกไทย ละเมิดมาตรการชั่วคราว (ไอเอ็นเอ็น)

กัมพูชา ทำหนังสือร้องศาลโลก คณะมนตรีความมั่นคง และไทย กรณี ทหารพรานไทย วางลวดหนามใกล้ห้วยตานีหลายครั้ง ช่วงปลายเดือน มิ.ย. ที่ผ่านมา ระบุ ละเมิดมาตรการชั่วคราว

เว็บไซต์ฟิฟทีนมูฟ รายงานการเผยแพร่ของวิทยุฝรั่งเศสสากล ภาคภาษาเขมรและสารข่าวเสรีของกัมพูชา ระบุว่า เมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม ที่ผ่านมา นายฮอร์ นัมฮง รัฐมนตรีต่างประเทศกัมพูชา ได้ทำหนังสือไปยัง เสมียนศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ เกี่ยวกับกิจกรรมของทหารไทยในพื้นที่ใกล้ปราสาทพระวิหาร โดยทหารไทยได้วางแนวลวดหนามหลายครั้ง ในหลายบริเวณทางทิศเหนือของประตูทางขึ้นปราสาทพระวิหาร 1 ซึ่ง กัมพูชามองว่าเป็นกิจกรรมทางทหารที่ละเมิดมาตรการชั่วคราวของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ เมื่อ 18 กรกฎาคม 2555 พร้อมกันนั้น นายฮอร์ นัมฮง ได้เสนอให้ เสมียนศาลคนดังกล่าวนำรายงานกิจกรรมทหารไทยแจ้งไปยังคณะมนตรีความมั่นคงของสหประชาชาติด้วย

นอกจากนี้ กัมพูชา ได้ทำหนังสือทางการทูตถึงรัฐบาลไทย เพื่อประท้วงกิจกรรมของทหารพรานที่ชายแดนปราสาทพระวิหาร โดยได้แสดงรายงานอย่างละเอียด ทั้งเวลา สถานที่ และกิจกรรม ซึ่งระบุว่าทหารพรานได้วางแนวลวดหนาม 5 ครั้ง นับตั้งแต่วันที่ 23 มิถุนายน เป็นต้นมา โดย กัมพูชา มองว่าเป็นการละเมิดต่อมาตรการชั่วคราวของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ เป็นกิจกรรมที่อาจก่อให้เกิดความตึงเครียดในพื้นที่เขตปลอดทหาร กัมพูชา เสนอให้รัฐบาลไทยออกมาตรการเพื่อยุติกิจกรรมดังกล่าว เลี่ยงไม่ให้เกิดบรรยากาศอันเป็นลบ สำหรับการปฏิบัติตามมาตรการศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ

ด้าน วิทยุเอเชียเสรีภาคภาษาเขมร รายงานอ้างการเปิดเผยของ นายไพ สีพาน โฆษกสำนักนายกรัฐมนตรีกัมพูชา ระบุว่า การทำหนังสือแจ้งเกี่ยวกับการละเมิดของฝ่ายไทยในเขตปลอดทหาร แสดงให้เห็นถึงความอดทนอดกลั้นของกัมพูชา ที่ไม่ตอบโต้ฝ่ายไทยด้วยอาวุธ เคารพต่อกฎหมายระหว่างประเทศ และเพื่อรอการตีความคำตัดสินของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ กรณีปราสาทพระวิหาร สื่อกัมพูชารายนี้ ระบุถึง กิจกรรมของทหารพราน ทั้ง 5 ครั้ง โดยให้รายละเอียดว่า ครั้งแรก เหตุเกิดเมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 2555 ทหารพรานได้นำลวดหนามไปวางในพื้นที่หวงห้าม

D3COY
6th July 2012, 14:32
อยากได้มากใช่ปะเขาพระวิหารเนี่ย :(

SuperAArm
6th July 2012, 15:02
เบื่อจัง เขมร .. อยากให้แรงงานเขมรมันออกไปให้หมดจากประเทศไทยจัง
เป็นประเทศที่แย่มากกกกกกกกกกกกกกกกก

POND[love]BODYSLAM
6th July 2012, 15:12
ปกครองร่วมกันก็ไม่ได้เลยหรอ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
6th July 2012, 16:52
สรุปว่าไทยเราทำอะไรไม่ได้เลย ใช่ไหมครับเนี่ย

Frame~[F]
6th July 2012, 19:32
เขมร อย่าร้องดิ
โด่ เขมรร้องว่ะ
ปล.เป็นศัพท์ที่เข้าใจยากนิด

BaCk To NaTuRe
6th July 2012, 19:35
เขมร เขาจะหาเรื่องทะเลาะ กันไปถึงไหนเนี่ย

Patrenko
6th July 2012, 20:17
เบื่อจัง เขมร .. อยากให้แรงงานเขมรมันออกไปให้หมดจากประเทศไทยจัง
เป็นประเทศที่แย่มากกกกกกกกกกกกกกกกก

คนดีๆเขาก็มีนะครับเขมร ขอความช่วยเหลือถ้ายังเเยกอะไรไม่ออกว่าอะไรควรเจาะจงอะไรควรเหมารวมผมเเนะนำอย่าพูดอย่างงี้นะครับพี่ชายผมก็ได้เมียเป็นคนเขมรเเุถมยังช่วยหาเลี้ยงครอบครัวเขายันครอบครัวผมยังได้เลยครับเอาง่ายๆข้าวที่คุณกินอยู่ทุกวันนี้หนะอาจมาจากเเรงงานเขมรเขาเป็นคนเกี่ยวก็ได้ หรือบ้านที่พ่อเเม่คุณซื้อเลี้ยงคุณมาตั้งแต่เล็กไม่ว่าจะเป็นเสาหลักของบ้านพื้นหลังคาส่วนใดส่วนหนึ่งต้องมีคนเขมรทำครับ ผมรู้อยู่ว่าถ้าคุณใจดำมากพอคุณก็จะตอบว่า"เเล้วมาทำให้ผมทำไมหละครับผมไม่ได้จ้างให้มาทำผมจ้างคนไทย" หรือไม่ก็อาจจะด่าผมด้วยก็ได้แต่ขอร้องหละครับหลานผมที่พึ่งออกมาก็เขมรไหนจะพี่สะใภ้อีกคุณพูดอย่างงี้มันก็ทำร้ายกันเกินไปครับเเล้วถ้าเขามาเห็นจริงคนเขมรที่เขาเกี่ยวข้าวทำนาก่อสร้างเขาก็จะท้อเอานะครับแค่เขาห่างไกลบ้านก็ลำบากพอตัวเเล้ว ตอนนี้ผมเปิดร้านขายของชำอยู่คนงานไทยกับเขมรเขาก็เซ็นเหล้าเซ็นเบียร้านผมกินนี้เเหละ พอข่าวในทีวีเกี่ยวกับสงครามไทยเขมรดังขึ้นพวกเขาไม่เึคยคิดที่จะวิจารณ์ประเทศใดประเทศนึงในทางรบหรือด่าอุปนิสัยภายในประเทศเลยนะครับ เพราะอย่างน้อยประเทศที่กำลังรบกับประเทศเราก็นั่งกินข้าวแชร์ค่าของใช้ในชีวิตประจำวันให้กัน ผมอยากให้คนไทยที่ยังมองโลกไม่ครบมุมได้อ่านเเล้วเก็บเรื่องนี้ไปคิดสักหน่อยนะครับ ไทยเราเองก็ค้าประเวณี ครูข่มขืนนักเรียน ตำรวจยัดยาประชาชน ศาลรับเงินใต้โต๊ะ นายร้อยโกงข้อสอบ ทหารไล่ยิงประชาชนโดยไม่แคร์เหตุผลว่าเพื่ออะไรแต่เเคร์แค่นายสั่งมา อาชีวะตีกัน นักเรียนเอากันในโรงหนัง เทคนิคเปิดห้องลงเเขกเด็กม.ต้น ดาราสาวจับมือพิธีกรมาจับนมตัวเอง คนภายในประเทศยกชื่อประเทศอื่นมาเป็นคำด่า หมอเป็นส่วนนึงของขบวนการค้ายาเสพติด นักการเมืองที่พูดบอกคนอื่นอยู่เสมอว่าประเทศไทยจะต้องสะอาดกว่านี้แต่ดันมีอาบอบนวดเป็นของตัวเอง เเละอื่นๆอีกมากมาย

babymaster
6th July 2012, 20:59
ไทยผิดครับ ไม่เคยมีเอกสารใดใดบอกว่าเขาพระวิหารเป็นของไทยและเขานั้นอยู่ในแดนกัมพูชา แลที่กัมพูชาฟ้องเพราะไทยเราละเมิดข้อตกลง

ผมวิเคราะห์แบบเป็นกลาง