PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไมโครซอฟต์เหน็บ Wii U ประสิทธิภาพเท่า Xbox360

[Really~Nuts]
6th July 2012, 17:30
.: Wii U vs Xbox 360 :.

บอสใหญ่ไมโครซอฟต์ ออกมาดิสเครดิตเครื่องคอนโซลรุ่นใหม่ที่กำลังจะออกของบริษัทคู่แข่งนินเทนโด เทียบขุมพลังกราฟฟิกกันแล้วไม่ต่างไปจากเครื่องในยุคปัจจุบัน เชื่อโปรคอนโทรลเลอร์จะช่วยรองรับเกมพอร์ตจาก Xbox 360

ในช่วงเทศกาลหยุดยาวปลายปีนี้ ทางบริษัทนินเทนโดจะเป็นเจ้าแรกของสามค่ายยักษ์ใหญ่ที่เตรียมปล่อยเครื่องเกมคอนโซลยุคเน็กซ์เจนลงสู่ตลาดสานต่อความสำเร็จของเครื่องวีในชื่อ Wii U แต่ทว่าในความเห็นของ "ฟิล สเปนเซอร์" (Phil Spencer) รองประธานบริษัทไมโครซอฟต์ที่ออกมาให้สัมภาษณ์ผ่านเว็บไซต์ GamesIndustry กลับมองว่าวียูมันเป็นเพียงแค่เครื่องรุ่นใหม่ที่มีศักยภาพเท่าเทียมกับเครื่องคอนโซลในปัจจุบันอย่าง Xbox 360 เท่านั้น

"ผมคิดว่าตัวจอยโปรคอนโทรลเลอร์ของเครื่องวียูนั้น มันดูเหมาะสมมากกับแพลตฟอร์มที่พวกเขา (นินเทนโด) สร้างขึ้นมา เนื่องจากทางนินเทนโดกำลังสร้างแพลตฟอร์มที่มีประสิทธิภาพพอๆกับเครื่อง Xbox 360 หากพูดถึงในแง่ของความสามารถทางด้านกราฟฟิก" สเปนเซอร์ กล่าว

สำหรับจอย "Wii U Pro Controller" นั้นถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้เล่นที่ต้องการการบังคับควมคุมแบบดั้งเดิม ซึ่งนินเทนโดได้นำมันไปเปิดตัวในงาน E3 เมื่อเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา โดยลักษณะรูปร่างหน้าตาของมันดูคล้ายคลึงกับจอย Xbox 360 อย่างมาก จนทำให้ทางสเปนเซอร์เชื่อว่ามันจะทำให้เครื่องวียูกลายเป็นจุดสนใจของเหล่าบรรดาเกมพอร์ตทั้งหลายจากเครื่อง Xbox 360

"ตอนนี้ทางนินเทนโดกำลังง่วนปรับปรุงเครื่องกันยกใหญ่เพื่อรองรับคาตาล็อกเกมเก่าที่เคยออกมาแล้วบนเครื่อง Xbox 360 ซึ่งมันเป็นเรื่องง่ายสำหรับเกมเหล่านั้นที่จะย้ายมาลงสู่เครื่องวียู อีกทั้งพวกเขายังได้ปรับเปลี่ยนตำแหน่งปุ่มต่างๆและได้ออกแบบตัวคอนโทรลเลอร์มาให้ความรู้สึกคุ้นเคยสำหรับเกมเมอร์เครื่อง Xbox 360 ดังนั้นผมจึงเข้าใจได้ว่าทำไมพวกเขาถึงสร้างจอยตัวนี้ออกมา" สเปนเซอร์ กล่าวปิดท้าย

ซึ่งนี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เครื่องวียู โดนดูถูกว่าจะล้าหลังตามไม่ทันเครื่องคอนโซลในอนาคตของอีกสองค่ายยักษ์ใหญ่ เนื่องจากเมื่อเดือนก่อนทาง "ชูเฮย์ โยชิดะ" (Shuhei Yoshida) ประธานโซนี่เวิลด์ไวด์สตูดิโอ ก็เคยออกมาให้ความเห็นในทำนองเดียวกัน โดยระบุว่าเครื่องวียูนั้นมันอยู่ในยุคเจอเนเรชันของมันเอง ไม่สามารถนำไปเปรียบเทียบได้กับยุคเน็กซ์เจนของอีกสองเครื่องคอนโซล

เครื่องนินเทนโด Wii U มีกำหนดวางจำหน่ายทั่วโลกในช่วงปลายปี 2012 ซึ่งคาดกันว่าอยู่ภายในช่วงระหว่างเดือนพฤศจิกายนถึงธันวาคม และทางนินเทนโดเองก็ได้สัญญาเอาไว้ว่ามันจะวางขายในราคาที่สมเหตุสมผล

เครดิต : Manager (http://www.manager.co.th/game/viewnews.aspx?newsID=9550000082874)

familytar1
6th July 2012, 17:32
ขอบคุณมาก:gamer

Chris
6th July 2012, 17:33
ปัญหา โลกเเตก เเล้วจะซื้อเครื่องไหนดี ละที่นี้

reconnang
6th July 2012, 17:41
Wii เครื่องเก่าก็ด้อยกว่า 2เครื่องที่กว่ามา... แต่ยอดขายเยอะกว่า กำไรของบริษัทก็เยอะกว่า ไมโครซอฟต์ กับโซนี่ว่าไง ตอบหน่อย :o

LoVEGothic
6th July 2012, 17:44
เครียดเลยดิ รอตั้งนานที่แท้มันเทียบเท่า xbox 360 เองเหรอ มาช้าจังอะ แต่ไง ก็จะซื้อ 5555

offerre
6th July 2012, 17:48
ถ้าผมมีตังและเติม paypal ได้จะซื้อ PSVITA ดีกว่าครับโหลดเกมใน store อย่างเดียวและภาพก็สวย

สัมผัสได้ พกได้ได้ไกลด้วย

_Lucifer-
6th July 2012, 18:05
อย่าร้อนตัวครับ wii ประสิทธิภาพห่วยกว่า แล้วยอดขายมากกว่า xbox+ps3 ได้อย่างไร ?????????????????????

เค้าขาย Gameplay ไม่ใช้ การฟิกครับ

alonedevil
6th July 2012, 18:38
เท่าไม่ทัน ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ เกมมัน มันส์กระจายเลยหละครับ

linker19191
6th July 2012, 18:48
อย่าร้อนตัวครับ wii ประสิทธิภาพห่วยกว่า แล้วยอดขายมากกว่า xbox+ps3 ได้อย่างไร ?????????????????????

เค้าขาย Gameplay ไม่ใช้ การฟิกครับ
wii ขายได้เยอะกว่าจริงๆ เพราะเกมส์ของนินเทนโด้ พวก Mario, Zelda, Metroid มันยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริงๆ = =" ถึงไม่อยากจะยอมรับแต่เกมส์มันหาข้อติไม่ได้เลย

SuperAArm
6th July 2012, 18:54
อยากได้เครื่อง Wii U มาเล่นเกมส์ ZombieU

oBenjungo
6th July 2012, 18:56
แล้วเครื่อง wii มันมี 2 แบบเหรอครับ ที่จะออกใหม่ ไอ่จอยที่มีหน้าจอด้วยนั้นคือไรครับ

Bastardz
6th July 2012, 18:58
อย่าหาว่าอย่างงู้นอย่างงี้เลย Xbox360 ออกมาตั้งกี่ปีแล้ว Wii U เพิ่งสามารถทำเทียบเท่า Xbox360 ได้

ปล.ชาวXbox360สู้ตายโว้ยย !!

ปล2.แต่ก็ยอมรับนะว่าเกมส์ของเค้ามันส์จริงๆ(ไปลองบ้านเพื่อนมา)

FreedomBlood
6th July 2012, 19:22
เครื่องยังไม่ออก จวกกันใหญ่เลย

aaaa88456
6th July 2012, 19:25
ขายตอนปลายปี 2012 หรอ???
น่าสนใจ รอติดตามอยู่

lipzz
6th July 2012, 19:31
เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังถึงความสำเร็จ ของเครื่อง Wii

ที่ยอดขายมากกว่า PS3 หรือ XBOX360 นะครับ

ว่าทำไมสเปคเครื่องกากกว่า ถึงทำยอดขายพุ่งกระฉุดจัง

อันดับแรกเลยครับ เพราะเป็นของ Nintendo นั่นเอง แบรนด์นี้ ผมไม่เชื่อว่าจะมีคนไม่รู้จัก

อย่างที่ 2 เครื่อง Wii เป็นเครื่องที่มีเกมของ Nintendo ผลิตเองอยู่แล้วมากมาย เช่น ซีรีย์มาริโอ ที่ออกกี่ภาคๆ ก็สนุก(ถึง****จะซ้ำซากก็เหอะ) หรือจะเป็นตำนานเกมอย่างเซลดร้า ไม่ต้องพึ่งเกมจาก 3rdParty ก็สามารถขายเกมของตัวเองได้ และมีเกมที่สามารถเล่นได้ทุกเพศทุกวัยอยู่หลายเกมเลยทีเดียว

คอนเซ็ปต์ของเครื่อง Wii คือการออกท่าทางในขณะเล่น เพื่อเพิ่มอัถรสในการเล่น สามารถใช้ออกกำลังขายได้ ไม่ว่าจะเป็น Wii Sport เกมที่เล่นง่ายๆ แต่ก็สามารถสนุกได้ และสามารถเล่นพร้อมกันได้ถึง 4 คน

อย่างที่ 3 Nintendo ฉลาดเลือกครับ ที่จะใช้ฮาร์ดแวร์ ที่ต่ำกว่า PS3 และ XBOX360 เพราะ Nintendo ต้องการลดต้นทุนในการผลิต นั่นคือราคาที่ออกขายสู่ตลาดจะถูกลง ทำให้คนทั่วไปมีโอกาสเป็นเจ้าของมันได้มากขึ้น ต่างจาก PS3 หรือ XBOX360 ที่ช่วงนั้น ราคาค่อนข้างแพงเลยทีเดียว แถมยังต้อง

ต่อ TV ที่ค่อนข้างมีคุณภาพ เพื่อกราฟฟิค ของตัวเครื่องจะได้ทำงานมีประสิทธิภาพ

อย่างที่ 4 คงหนีไม่พ้น Gameplay อันแสนดึงดูด ทำไมน้า เกมที่ภาพสวยงามขั้นเทพ สวยสุดยอด ถึงขายสู้กเกม ภาพงั้นๆ แต่เนื้อเรื่องขั้นเทพ ระบบการเล่นก็สุดยอด อันนี้คงไม่ต้องบอกคำตอบครับ เพราะหัวใจของการเล่นเกมคือความสนุก ตราบใดที่ Nintendo ยังทำเกมเพล ที่แสนสนุกสนาน

สามารถเล่นได้ไม่ยากนัก ใช้สมองขบคิดนิดหน่อย ภาพกราฟฟิค ที่ดูสบายตา ไม่ดูเครียด โทนสีสดใส ซึ่งเน้นเจาะตลาดคนทั่วไป ซึ่งต่างจาก คอเกม Hard Core ที่ต้องการ กราฟฟิคสูงๆ สวยๆ เกมเพลย์ ที่รุนแรง แต่ก็ไม่ใช่ว่า Wii จะไม่มีนะครับ เกมส์ที่แพลตฟอร์ม ก็มี Street Fighter หรือ BioHarzard

อย่างสุดท้ายเลยครับ ความเก๋าของ Nintendo เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด ไม่จำเป็นต้องแรง กราฟฟิคไม่ต้องสวยมาก(ขอแค่ดูดี) เกมในตำนานของ Nintendo ยังคงครองใจคนทั่วโลกได้ ราคาของเครื่องที่ถูกกว่า เกมเพลย์ ที่สนุกว่า ดึงดูดได้มากกว่า ซึ่งทั้งหมด

จะบอกว่า ขนาดนินเทนโด ออกเครื่องสเปคต่ำ คอนโซล PS3 หรือ XBOX360 ยังทำยอดขายได้ไม่เทียบเท่าเลย แถมเกม Exclustive คุณก็มีนะ ดังๆ ทั้งนั้นเลย (ไฟนอล , ฮาโล, แมส เอฟเฟค บลาๆๆ) ทำไมน้าถึงได้แพ้ยอดขาย

คำตอบนี้ต้องหาเอาเองแล้วหละครับ

ขออีกนิด ถ้าอยากรู้ว่าทำไมยอดขาย PS3 หรือ XBOX360 สู้ยอดขาย Wii ไม่ได้ แนะนำให้ ไปดูยอดขายของ PSV กับ Nintendo 3DS และ เกมที่ลงในแต่ละเครื่อง ดูนะครับ คงจะหายสงสัยมากขึ้น รายนั้นอาการหนักเลยทีเดียว

ปล.ของเหน็บ PS3 แหละ XBOX บ้าง ที่บอกว่าจอย Wii U เหมือน จอย XBOX 360 ที Play Station Move หรือ Kinect คุณอย่าบอกนะว่าไม่ได้ลอก Wii มา

และต้องบอกว่าตอนนี้เท่าที่ผมดูงาน E3 ที่ผ่านมา สเปคเครื่องของ Wii U เหนือกว่าทั้ง 2 เครื่องครับ เนื่องจาก นินเทนโดกำหนดไว้แล้วให้เป็นเครื่องคอนโซลใน Genaration ถัดไปของพวกเค้า ซึ่งหมายถึง ออกมาต่อกรกับ PS4 หรือ XBOX8 ก็เป็นได้ แต่สเปคก็คงจะต่ำกว่า 2 เครื่องที่กล่าวมานั่นแล

นี้นี้ก็ต้องดูกันที่ยอดขายอีกที ซึ่งผมขอทำนายว่า Wii U Win ครับ

จากคนเล่นเกมที่เข้าใจจุดประสงค์ของการเล่นเกม(ไม่ใช่แฟนบอยนินเทนโด แค่อธิบายสิ่งที่ นินเทนโดเป็น)

jobyoo
6th July 2012, 19:50
จอยนี่ก็อปxbox มาเต็มๆ

titanoon
6th July 2012, 19:56
เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังถึงความสำเร็จ ของเครื่อง Wii

ที่ยอดขายมากกว่า PS3 หรือ XBOX360 นะครับ

ว่าทำไมสเปคเครื่องกากกว่า ถึงทำยอดขายพุ่งกระฉุดจัง

อันดับแรกเลยครับ เพราะเป็นของ Nintendo นั่นเอง แบรนด์นี้ ผมไม่เชื่อว่าจะมีคนไม่รู้จัก

อย่างที่ 2 เครื่อง Wii เป็นเครื่องที่มีเกมของ Nintendo ผลิตเองอยู่แล้วมากมาย เช่น ซีรีย์มาริโอ ที่ออกกี่ภาคๆ ก็สนุก(ถึง****จะซ้ำซากก็เหอะ) หรือจะเป็นตำนานเกมอย่างเซลดร้า ไม่ต้องพึ่งเกมจาก 3rdParty ก็สามารถขายเกมของตัวเองได้ และมีเกมที่สามารถเล่นได้ทุกเพศทุกวัยอยู่หลายเกมเลยทีเดียว

คอนเซ็ปต์ของเครื่อง Wii คือการออกท่าทางในขณะเล่น เพื่อเพิ่มอัถรสในการเล่น สามารถใช้ออกกำลังขายได้ ไม่ว่าจะเป็น Wii Sport เกมที่เล่นง่ายๆ แต่ก็สามารถสนุกได้ และสามารถเล่นพร้อมกันได้ถึง 4 คน

อย่างที่ 3 Nintendo ฉลาดเลือกครับ ที่จะใช้ฮาร์ดแวร์ ที่ต่ำกว่า PS3 และ XBOX360 เพราะ Nintendo ต้องการลดต้นทุนในการผลิต นั่นคือราคาที่ออกขายสู่ตลาดจะถูกลง ทำให้คนทั่วไปมีโอกาสเป็นเจ้าของมันได้มากขึ้น ต่างจาก PS3 หรือ XBOX360 ที่ช่วงนั้น ราคาค่อนข้างแพงเลยทีเดียว แถมยังต้อง

ต่อ TV ที่ค่อนข้างมีคุณภาพ เพื่อกราฟฟิค ของตัวเครื่องจะได้ทำงานมีประสิทธิภาพ

อย่างที่ 4 คงหนีไม่พ้น Gameplay อันแสนดึงดูด ทำไมน้า เกมที่ภาพสวยงามขั้นเทพ สวยสุดยอด ถึงขายสู้กเกม ภาพงั้นๆ แต่เนื้อเรื่องขั้นเทพ ระบบการเล่นก็สุดยอด อันนี้คงไม่ต้องบอกคำตอบครับ เพราะหัวใจของการเล่นเกมคือความสนุก ตราบใดที่ Nintendo ยังทำเกมเพล ที่แสนสนุกสนาน

สามารถเล่นได้ไม่ยากนัก ใช้สมองขบคิดนิดหน่อย ภาพกราฟฟิค ที่ดูสบายตา ไม่ดูเครียด โทนสีสดใส ซึ่งเน้นเจาะตลาดคนทั่วไป ซึ่งต่างจาก คอเกม Hard Core ที่ต้องการ กราฟฟิคสูงๆ สวยๆ เกมเพลย์ ที่รุนแรง แต่ก็ไม่ใช่ว่า Wii จะไม่มีนะครับ เกมส์ที่แพลตฟอร์ม ก็มี Street Fighter หรือ BioHarzard

อย่างสุดท้ายเลยครับ ความเก๋าของ Nintendo เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด ไม่จำเป็นต้องแรง กราฟฟิคไม่ต้องสวยมาก(ขอแค่ดูดี) เกมในตำนานของ Nintendo ยังคงครองใจคนทั่วโลกได้ ราคาของเครื่องที่ถูกกว่า เกมเพลย์ ที่สนุกว่า ดึงดูดได้มากกว่า ซึ่งทั้งหมด

จะบอกว่า ขนาดนินเทนโด ออกเครื่องสเปคต่ำ คอนโซล PS3 หรือ XBOX360 ยังทำยอดขายได้ไม่เทียบเท่าเลย แถมเกม Exclustive คุณก็มีนะ ดังๆ ทั้งนั้นเลย (ไฟนอล , ฮาโล, แมส เอฟเฟค บลาๆๆ) ทำไมน้าถึงได้แพ้ยอดขาย

คำตอบนี้ต้องหาเอาเองแล้วหละครับ

ขออีกนิด ถ้าอยากรู้ว่าทำไมยอดขาย PS3 หรือ XBOX360 สู้ยอดขาย Wii ไม่ได้ แนะนำให้ ไปดูยอดขายของ PSV กับ Nintendo 3DS และ เกมที่ลงในแต่ละเครื่อง ดูนะครับ คงจะหายสงสัยมากขึ้น รายนั้นอาการหนักเลยทีเดียว

ปล.ของเหน็บ PS3 แหละ XBOX บ้าง ที่บอกว่าจอย Wii U เหมือน จอย XBOX 360 ที Play Station Move หรือ Kinect คุณอย่าบอกนะว่าไม่ได้ลอก Wii มา

และต้องบอกว่าตอนนี้เท่าที่ผมดูงาน E3 ที่ผ่านมา สเปคเครื่องของ Wii U เหนือกว่าทั้ง 2 เครื่องครับ เนื่องจาก นินเทนโดกำหนดไว้แล้วให้เป็นเครื่องคอนโซลใน Genaration ถัดไปของพวกเค้า ซึ่งหมายถึง ออกมาต่อกรกับ PS4 หรือ XBOX8 ก็เป็นได้ แต่สเปคก็คงจะต่ำกว่า 2 เครื่องที่กล่าวมานั่นแล

นี้นี้ก็ต้องดูกันที่ยอดขายอีกที ซึ่งผมขอทำนายว่า Wii U Win ครับ

จากคนเล่นเกมที่เข้าใจจุดประสงค์ของการเล่นเกม(ไม่ใช่แฟนบอยนินเทนโด แค่อธิบายสิ่งที่ นินเทนโดเป็น)

อ่านโพสคุณแล้วบรรลุ :eek: 555+ ผมเคยเล่น Wii นะ สนุกมากกกกก มันได้ออกกำลังกายด้วย แถมยังสามารถเล่นกับคนอื่นๆพร้อมๆกันได้หลายคนอีก
แต่ถ้าเล่นคอนโซลอื่น ผมเล่น PC เอาดีกว่า แบบว่าไม่ใช่แฟนคอนโซลน่ะ

GodLike112
6th July 2012, 20:05
xboxดีกว่าอีกนะ

semakutay
6th July 2012, 20:13
มันก็พูดยากเน้อ
เกมwiiที่มันทำยอดขายได้ถล่มถลายในตอนนั้น ต้องบอกก่อนว่าการใช้วีโมทเป็นอะไรที่แปลกใหม่
พร้อมกับสามารถดึงนักเล่นเกมที่ไม่ใช่เกมเมอร์แท้ๆมาเล่นได้ หรือพูดได้ว่ามันเป็นเกมแห่งครอบครัวจริงๆ (หลังจากได้เล่นบ้านเพื่อนมา มันมาก)
แต่มายุคนี้พูดยากนะ เครื่อง wii เกมที่ออกก็หายเงียบกริบไปกับสายลม wiiโมทก็โดนก็อฟไปเรียบร้อยแหละ
พร้อมกับฐาน Xbox. Ps3. แน่นขึ้นกับex ดังๆหลายเกม
เกมของwiiที่ดังๆ ขายดีๆ ส่วนมากก็พวกที่เล่นกันเป็นครอบครัว
แต่สำหรับไอ้จอยที่คล้าย iPad. นั้นไม่ผ่านน่ะ ใหญ่และเกะกะเกินไป

USED_JKG
6th July 2012, 20:13
ขายดีไม่ดีไม่สน ขอแค่เล่นแล้วสนุกก็พอ จะ wii ps3 xbox360 ก็เหอะ ผมไม่เข้าข้างใครทั้งนั้นแหล่ะ ขอแค่มีเกมส์ที่ผมอยากเล่นก็ใช้ได้

akablood
6th July 2012, 20:15
ข้าน้อยสนแต่ VITA หึหึ

พวกนี้ไม่มีหนูมิกุไม่ซื้อหรอก 5555555555.

pooh0856
6th July 2012, 20:29
ข้าน้อยสนแต่ VITA หึหึ

พวกนี้ไม่มีหนูมิกุไม่ซื้อหรอก 5555555555.

ด้วยเหตุผลประการละฉะนี้แหลา =w=b

ปล.Wii U มันใหม่นี่ =3=

09603931
6th July 2012, 20:54
ถึงยังไงผมก็ "รอเงินเดือนออก!"

DarkDealer
6th July 2012, 21:06

Kinect มันเป็นนวัตกรรมใหม่เว้ย ก็อปบ้าบอไร มันไม่ต้องใช้จอยด้วย ใช้เสียงสั่งก็ได้ ล้ำกว่าเยอะ ( ตั้งแต่ปี 2010 แล้ว )

sattawat1979
6th July 2012, 21:36
จะอะไรกันนักหนา ก็แค่เครื่องเล่นเกม = =

เครื่องนั้นแรงกว่าเครื่องนี้ เครื่องนู้นแรงกว่าเครื่องโน้น จะเกทับกันให้มันได้อะไรขึ้นมา

ถามจริงๆเราเล่นเกมเพื่ออะไร?? เราก็เล่นเพื่อความสนุกสนานไม่ใช่หรอ?? อย่ามาตัดสินกันที่กราฟฟิกอย่างเดียวซิ๊ ช่างใจแคบซะจริงจริ๊ง

ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้ว มาริโอ คงไม่ดังจนเป็นตำนานมาจนถึงทุกวันนี้หรอก

DEFJAMTOPFY
6th July 2012, 22:02
Microsoft ชอบพูดแนวแบบนี้บ่อยครับมันเป็นเรื่องของธุรกิจ เราอย่าไปเชื่ออะไรมาก

http://www.youtube.com/watch?v=sUIHz8zk-U8&feature=related

ดุจากภาพแล้วขั้นต่ำ ต้องเล่นที่ 1080P Full HD +2 aa แน่นอน ซึ่งภาพคมไร้รอยหยัก พร้อม เอฟเฟค Shader , shadows , refection เปิดระดับนี้เครื่อง 360 กับ ps3 ทำไม่ได้แน่ อย่าว่าแต่ 720p เลย ทุกวันนี้ รันที่ 640p 2aa แล้วอัพสเกลภาพทั้งนั้น

ฉะนั้นแล้วไม่มีทางเลยครับที่ สเปคจะเท่ากัน ถ้าจะเท่ากันก็แค่ CPU , ส่วน Ram และ GPU จากภาพแล้ว WiiU ดีกว่าเยอะเลย

สรุปว่า wii u กราฟฟิคเหนือกว่า ps3 และ xbox 360

Ezio-Yokarite
7th July 2012, 00:08
เหอะๆ เบื่อจัง พวกชอบเหน็บ Nintendo เนี่ย เห็นสุดท้ายเจ็บตัวตลอด ตั้งแต่สมัย NDS - PSP ล้ะ ที่ใครในบริษัท Sony ออกมาเหน็บว่า NDS มันก็แค่ของเด็กเล่น รึอะไรสักอย่างเนี่ยแหละ และมาตอนนี้ก็ยังจะมาเหน็บกันอีก โว้ะ!!! :eek:

ส่วนเรื่องกราฟฟิกส์ผมว่าคนส่วนใหญ่เขาก็รู้กันดีอยู่แล้วหล่ะครับ:sweat

069897614PLUS
7th July 2012, 00:16
Wii U กราฟริก ต้องเหนือกว่า Xbox360 อยู่แล้วครับ (เครื่อง Wii U แรงกว่าประมาณ 20%)

http://oyster.ignimgs.com/wordpress/stg.ign.com/2012/06/Wii-U-GamePad.jpg

อย่างเรื่องความละเอียดภาพ Wii U สามารถทำได้ 1080p

http://images.nintendolife.com/news/2011/06/face_sheet_wii_u_1080p_hd_confirmed_no_bluray/attachment/0/large.jpg

* ส่วน xbox360 มีเกมที่ทำได้ 1080p จริงๆไม่ได้ทุกเกมครับ แค่บางเกมที่รองรับเท่านั้น

แล้วดูอย่างเครื่องรุ่นก่อนอย่าง Wii สิครับ แค่เกมของค่ายนินเอง ก็รายได้ถล่มถลายเท่าไหร่แล้ว
เครื่อง Wii U นี้ มีค่าย 3rd Party มาแจมเต็มเลยด้วย กราฟริกก็เทพขึ้น เจาะกลุ่มแนวฮาร์คอได้มากขึ้นอีกด้วย

MT_Bay
7th July 2012, 02:06
เครื่องของนินเทนโดมันถูกกว่าเลยขายได้มากกว่า เจาะตลาดได้กว้างกว่า เกมทำออกมาให้ทั้งผู้ชายและผู้หญิง เด็ก พ่อแม่ได้เล่น ต่างจาก Hardcore game ซึ่งก็เข้าใจในจุดนั้นดี แม้ว่าผมเองก็เป็น Hardcore gamer ก็ตาม

BoonTew
7th July 2012, 02:17
เล็งไว้แล้ว สิ้นปีเจอกันแน่ Wii U:heart

killing
7th July 2012, 10:20
Wii U เจอกันปีหน้าแล้วกันนะ ปีนี้เพิ่งหยิบ Xbox360 มา 555 แต่ขอบอกว่าเล่น 3DS คอดมันเลย (เกี่ยว ?) 555

<^ F i N i X ^>
7th July 2012, 12:10
ยังไงก็ขายได้อยู่แล้วน่า :declare