PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความช่วยเหลือ subtitle

EviL ANgle
6th July 2012, 21:50
ผมกำลังคิดจะทำโปรเจคแปลการ์ตูนน่ะครับ แล้วไม่รู้ใช้โปรแกรมอะไรดี (ใส่ subtitle)
แต่ผมอยากตัดต่อด้วย อยากรู้ว่ามีควรใช้โปรแกรมอะไร ต้องมีสองโปรแกรม หรือโปรแกรมเดียวได้หมดเลย

ปล ผมลองใช้ sony vegas แล้ว render ออกมาไฟล์ใหญ่ขึ้นเกือบ 10 เท่า :sweat
ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

CrYzTeX
6th July 2012, 21:53
Aegisub กับ avi recomp ก็หรูแล้ว ไฟล์ที่ได้...ถ้าต้นฉบับเท่าไหร่ มันก็เท่านั้นหละครับ

EviL ANgle
6th July 2012, 22:13
Aegisub กับ avi recomp ก็หรูแล้ว ไฟล์ที่ได้...ถ้าต้นฉบับเท่าไหร่ มันก็เท่านั้นหละครับ
aegisub ใช้ทำซับ avi recomp นี่คือโปรแกรมย่อขนาดไฟล์ avi หรือว่าไงครับ :confused:

CrYzTeX
6th July 2012, 22:24
avi recomp ไว้ ฝัง sub ครับ

โดยทั่วไปถ้าฝัง sub แบบปกติ มันจะไม่แสดง effect ครับ ถ้าปกติ sub มันจะเป็น ขาวขอบดำ ครับ แต่ถ้าใช้ recomp มันจะแสดง สีซับ แล้วก็ Font ซับ ครับ

EviL ANgle
8th July 2012, 15:00
มีใครแนะนำไรอีกมั้ยครับ ??