PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับฟิสิกส์ครับช่วยหน่อย

gosak2538
7th July 2012, 22:02
ผมทำรายงานเรื่อง พลังงานกล เปลี่ยนเป็น พลังงานความร้อน แต่หาเนื้อหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอเพื่อนๆชาวยผมหาหน่อยได้ไหมครับ
ขอเป็นแบบรายงานไม่เอา วีดีโอนะครับ ขอบคุณครับ

HOLOGRAM
7th July 2012, 22:17
ต้องไปถามเด็กช่างกลครับ (เกี่ยวไหม) แล้วรายงานมันยังไงอ่ะ หาอะไร หรือ อะไร ผมเรียนช่างก็ไม่ค่อยรู้ซะด้วยสิ

gosak2538
7th July 2012, 22:50
เนื้อหาของ พลังงานกลเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อน อ่ะครับ

Dark_Area
8th July 2012, 01:16
เท่าที่เรียนๆมา ไม่ค่อยจะเห็นเป็นรายงานน่ะครับ (ในชีททั้งหลาย)

เห็นทีว่าต้องค้นหนังสือ เปิดเนื้อหา ทำเนื้อหาเองแล้วล่ะครับ

.. ที่ผมมีมันเป็นสูตรอธิบายมาให้ (แต่ไม่มีทฤษฏีเขียนมา - ครู/ติวเตอร์ เขาก็อธิบายให้ฟังอีกทีน่ะ)

ลองค้นเรื่อง งานและพลังงาน (ไม่แน่ใจเหมือนกัน ลืมแล้ว 555 ,,) เรื่องนี้น่าจะประยุกต์พลังงานอีกที ลองเปิดดูโจทย์ดูเฉลยดูเน้อ

Nopadon302
8th July 2012, 02:31
ผมแนะนำให้ลองไปศึกษา ประวัติของ เจมส์ จูล ครับ

hackedsugus
8th July 2012, 09:12
ผมเด็กสายศิลป์-ภาษาครับ ฮาๆ

victorwave
8th July 2012, 09:43
น้องลอง หาดูในเน็ทนะครับ ลองหาหัวข้อ thermodynamic
ส่วนเรื่องการเปลี่ยนแปลงพลังงาน จะตอบให้อยา่งคร่าวๆ ตามสูตร consevation of energy นะครับ
สูตรมันมีอยู่ ว่า [Qout-Qin] +[Wout-Win]=[Eint,in-Eint,out]+[Ek,2-Ek,1]+[Ep,2-Ep,1]
Q= heat หรือความร้อนครับ
W= work หรืองานครับ
Eint=internal enegy ครับ มันจะแยกย่อยได้อีก 2 แบบคือ U กับ h พี่ไม่ขอพูดละกันเดวมันจะยากเกินไป
Ek= kinetic energy หรือพลังงานจลน์
Ep= potential energy หรือพลังงานศักย์
inกับout นี่ คือ การเข้าออกของตัวแปรภายในระแบบคับ เช่ร ความร้อน เข้า-ออก
1กับ2 คือ state ครับ

ไอสูตรที่กล่าวมา้น้องอาจจะไม่เคยเรียนจะครับเพราะมันอยู่ในระดับสูงแล้วพี่ขอไม่อธิบายลายละเอียดนะครับ
แต่รุไว้แค่ว่ามันจะทำให้น้องอธิบายการเปลี่ยนแปลงพลังงานได้ง่ายขึ้น
คือ สังเกตุว่า ตามสูตร เราสามารถเปลี่ยนแปลงพลังงานรูปต่างๆได้(แปลงไปแปลงมาทั้งสองข้างของสมการ) ตามสมการ ทั้งสองข้างครับ
ถ้าพลังงานกลเค้าจะถือว่าเป็นพลังงานที่อยู่ในรูปของ งาน[work]ครับ
เค้าจะไม่มีตัวแปรเฉพาะสำหรับ พลังงานกลครับ เพราะพลังงานกลคือ แรงที่ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ ซึ่งก็จะมีสูตร เบสิก W=FS

ส่วนเนื้อหาที่ว่ามีอุปกรณืได้บ้างที่เปลี่ยนพลังงานความร้อนเปนกลก็ได้ยกตัวอย่างเช่น พวกเครื่องยนต์ รถทั่วไปนี่แหละคับ พวกนี้จะอาศัยหลักการ
ขยายตัวแก๊ส(ไอดี)เพื่อเกิดความร้อน ภายในบริเวณขอบเขตที่จำกัดทำให้ เกิด งานที่อยู่ในรูปของ boundary work

นี่พี่ตอบแบบคร่า นะครับ
พี่แนะนำว่าให้ไปหาข้อมูล เพิ่มเติม เกี่ยวกับคำว่า HEAT ENGINE(ศึกษาหลักการทำงานของมัน) กับ conservation of energy(การอนุรักษ์พลังงาน)
แค่นี้ก็พอแล้วครับ

ถ้าสนใจหรืออยากศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม นะครับ ลองหาหนังสือเกี่ยวกับ thermodynamic มาดูนะครับ หรือไม่ก็ลองถามญาติน้องหรือใครก็ได้ที่เรียนวิศวะ พวกสาขาเครื่องกล(สาขาพี่เอง) หรือ พวก(ที่เรียนวิทยาศาสตร์ฟิสิกส์ครับ)

arabas
8th July 2012, 09:53
ผมไม่เคยเรียนแฮะสายวิทย์ คณิต แต่เท่าที่เคยได้ยินมา วิชาฟิสิกเนี่ย มันเกี่ยวกับพวกกายภาพ เกี่ยวกับพวกแรงอ่ะ ถ้าเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนนี่มันต้องเพิ่มพวกเคมีเข้าไปด้วยหรือผมเข้าใจผิดหว่าผู้รู้ช่วยแนะด้วย

ป.ล. ผมเด็กสายศิลป์ผิดถูกอย่าว่ากันนะครับ อยากได้ความรู้ประดับสมองเหมือนกันเลยทิ้งคำถามไว้

victorwave
8th July 2012, 10:06
การเปลี่ยนพลังงานกลเป็นพลังงานความร้อน (ลองดู Heat engine ในกูเกิล)ต้องอาศัยหลักการขยายตัวของแก๊สเป็นหลักครับ ถ้ามองในภาพใหญ่เราจะไม่สนใจพวกหลักการทางเคมี ครับ(แบบเวลาคำนวนหา คือ ความร้อนค่างานอะไรแบบนี้อ่ะนะ)
แต่หากว่าถ้าเรามองลึกๆ จะต้องไปดูที่ chemical reaction ของ แก็สตัวที่เราเอาไปใช้ครับ(ที่ใช้กับจริงๆก็พวกน้ำมัน ทั้งหลายแหล่นั่นแหละครับ)

หรือการปลียนพลังงงานกลเปนความร้อนอีกแบบคือ จะอยู่ในพวกกระบวนการผลิตเช่นการเชื่อมเหล็กด้วยการเสียดสีครับ(Friction welding)
นี่คลิป friction welding ครับ http://www.youtube.com/watch?v=-aEuAK8bsQg ในคลิปโลหะมันเคลื่อนที่(สั่น)เสียดสีกันด้วยความเร็วสูง(เร็วจนมองไม่เห็นครับ)
ทำให้ละลายติดกัน

ยังมีอีกหลายแบบ ครับที่ มีการเปลี่ยนพลังงานกลเปนความร้อน เข้ามาใช้ประโยชน์

heavenamp
8th July 2012, 10:11
ผมไม่เคยเรียนแฮะสายวิทย์ คณิต แต่เท่าที่เคยได้ยินมา วิชาฟิสิกเนี่ย มันเกี่ยวกับพวกกายภาพ เกี่ยวกับพวกแรงอ่ะ ถ้าเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนนี่มันต้องเพิ่มพวกเคมีเข้าไปด้วยหรือผมเข้าใจผิดหว่าผู้รู้ช่วยแนะด้วย

ป.ล. ผมเด็กสายศิลป์ผิดถูกอย่าว่ากันนะครับ อยากได้ความรู้ประดับสมองเหมือนกันเลยทิ้งคำถามไว้

เข้าใจไม่ผิดหรอกครับ แต่ว่าพลังงาน ความร้อน เป็นเรื่องทางกายภาพทั้งหมด รวมทั้งวิชาเคมีเกือบทั้งหมด ก็เป็นส่วนหนึ่งของฟิสิกส์

ปล.ฟิสิกส์ = ทุกสิ่งทุกอย่างในจักรวาล ที่ใช้คณิตศาสตร์เป็นภาษาในการสื่อสาร