PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบวิธีเก็บเงินซื้อของสำหรับเด็กมัธยมหน่อยครับ

HelloMaMeJi
8th July 2012, 09:12
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ พอดีผมจะเก็บเงินซื้อโทรศัพท์มือถือใหม่ ราคาประมาณ 12,000 กว่าบาท เลยอยากได้วิธีเก็บเงินเร็ว ๆ อะครับ อยากได้ให้เร็วที่สุด ตอนนี้ในห้องเรียนมองไปทางไหนเห็นแต่ Iphone , BB

ก็เลยอยากได้บ้างนะครับ แล้วก็พอดีไ่ม่มีเวลาว่างทำงานอย่างอื่น เรียนพิเศษด้วยแล้ว จันทร์ - อาทิตย์ เรียนทุกวัน แล้วก็มีแผนจะเก็บเงินซื้อ Iphone ให้แฟนในวันครบรอบ 1 ปีที่คบกันด้วยอะครับ อีกประมาณ 7 เดือน

ป.ล. พอดีเก็บเงินทีไรมีอันต้องใช้ทุกทีอะครับ ไม่ก็เก็บได้ซัก 4 - 5 พันก็โดนแม่ริบเข้าธนาคารหมดเลยครับ ในธนาคารมีประมาณ 50,000 แต่ดันห้ามใช้ครับ :sweat

ป.ล. 2 ผมทำงานผ่านอินเตอร์เน็ตได้เดือนละ 0 - 6,000 บาท ขึ้นอยู่กับความขยันครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลยอยากหาวิธีอื่นช่วยเก็บไปด้วยในตัว

ขอบคุณที่แชร์ความคิดครับกระผม ;)

> > > > > คนที่อยากรู้ว่าผมทำงานอะไร ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้ามีคนทำงานตามผมเยอะ จำนวนเงินที่ผมต่อเดือนก็จะน้อยลงตาม ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย :rose < < < < <

xxxlnwjung1
8th July 2012, 09:53
เก็บทุกวันอดข้าว อดมันทุกอย่างแปปเดียวก็ได้ครับ แ้ล้วก็ซ่อนไว้ดีๆนะ อยากได้อะไรก็ทนเอา แล้วก็คิดว่่าเงินนี้เราเก็บไว้เพื่ออะไร
ทรมานตัวเองนิดหน่อยนะ 5555

Type-7442
8th July 2012, 09:55
วิธีเรปบนได้ผลจริงครับ แต่ต้องเป็นคนที่ชนะใจตัวเองเก่งพอสมควร แนะนำเหมือนกันครับ

( แนะนำแค่ว่าอย่าอดมื้อเช้า และ มื้อเที่ยงก็พอครับ แล้วก็หยุดซื้อขนมจุกจิกที่เ็ป็นตัวการเสียเงินเล็กๆน้อยๆครับ )

arabas
8th July 2012, 09:57
ให้อย่างอื่นเป็นของขวัญดีกว่าไหมครับ เกินตัวไปเยอะเลย iphone เนี่ย

ป.ล. รักกันต้องใช้ใจ ไม่ใช่วัตถุนิยม

CanDiiZ
8th July 2012, 09:58
ถ้ามีเงินเยอะๆแล้วเค้าจะริบไปเข้าธนาคาร ต้องพูดตรงๆครับว่าเราจะเอาไปทำอะไร

การที่เราอยากได้ของ 1 อย่างแล้วพยายามเก็บด้วยตัวเองเป็นเรื่องดีครับ

ผมเวลาเก็บผมก็พูดตรงๆครับว่าเก็บซื้อเกม ซื้อโทรศัพท์ นาฬิกา . . . ฯลฯ

แต่ตอนมัธยมของผมเก็บครึ่งเดียว อีกครึ่งไม่พ่อก็แม่ออกให้

แต่ไปซื้อโทรศัพท์ให้ ระวังหญิงชิ่งนะครับ :o

SinSu
8th July 2012, 10:04
ขายของที่ไม่ได้ใช่

พอซื้อของใหม่มา อยากได้อีก ก็ขายทิ้งแล้วไปซื้ออันใหม่อีก (วน loop)

steroids
8th July 2012, 10:06
ระวังโทรศัพท์ไปพร้อมกับ ญ นะ

unsignmer
8th July 2012, 10:06
เก็บตังเยอะแล้วโดนริบธนาคารแล้วไม่ให้ใช้เนี่ย ผมโวยบ้านแตกเลยครับ -.-

act12348
8th July 2012, 10:08
ทำงานอะไรหรอครับผ่านเน็ตอะ ทำหลายๆเว็บเลย

diawnaja
8th July 2012, 10:33
ให้ของขวัญวันครบรอบโหดใปป่าวครับ ไอโฟนเลยอะ

วิธีผมนะ กินแต่ข้าว 30 บาท ขนมอะไรไร้สาระไม่กิน ข้าวอย่างเดียวเท่านั้น กินใหิครบสามมื้อนะ

chaihuad
8th July 2012, 10:38
งานผ่านเน้ตมีไม่กี่งานที่ทำได้เงินจริง ๆ ส่วนมากก็ให้เราไปขายของไรพวกนี้ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่เดี่ยวงานไหนทำไดจริงแล้วจะมาบอกให้ฟัง
ปล. เดือน 6000 ใครก็อยากได้นะ ในยุคแบบนี้ถ้าได้จริง ๆ นายก็รวยแล้วหละเชื่อผม

BackKoMz-
8th July 2012, 10:41
จขกท. ทำงานไรง่า0-6000 อยากรู้ แนะนำหน่อยดิ

BoomSuperNoob
8th July 2012, 10:43
ความคิดผมนะ อย่าซื้อให้แฟนเลย ไอโฟนหน่ะ

เดี๋ยวพอนานๆเข้า เขาไม่สนใจเรา ละเราจะเสียดาย

ตอนนี้ผมมีแผนเก็บคีย์บอร์ดอยู่

เดือนละ 30วัน ตัดเสาร์-อาทิตย์ออก 4สัปดาห์ก็8วัน

ตอนนี้เหลือ22วัน

ได้ไปโรงเรียนวันละ 100บาท ผมกินข้าว + น้ำ 30บาท ก็เหลือประมาณ70บาท

70 * 22 ได้ประมาณ 1500

บางวันผมก็ได้น้อยกว่าหรือมากกว่า แต่ห้ามต่ำกว่า 40 บาทต่อวัน ก็คือ 40 * 22 880บาท

ซึ่งของที่ผมจะเก็บซื้อนั้น มันราคา 3600 บาท และก็มีการ์ดจอกับซัพพลายอีก เป็นหมื่นๆ อันนั้นผมยอมแพ้ มันเยอะไป เก็บไม่ไหว

AofLiverpool
8th July 2012, 10:43
อดข้าวที่โรงเรียน ค่อยเก็บมากินที่บ้านตอนเย็น

ปล.ผมไม่ทำนะ มันหิว http://www.siamzone.com/board/smile/onion/008.gif

akablood
8th July 2012, 10:50
ผมก็อยู่มัธยมครับได้แค่วันละ 100 - -"

ควบคุมการใช้จ่ายตัวเองครับเช่นอยากได้ Diablo 3 ก็คิดไว้ว่าอาทิตย์เราจะเก็บได้สักเท่าไรแล้วรวมทั้งหมดกว่าจะได้ของใช้เวลากี่อาทิตย์ อย่างผมอาทิตย์ละ 700 ก็คิดว่าเก็บได้สัก 300

7 อาทิตย์ก็ได้แล้ว ประมาณสองเดือนแต่เอาเข้าจริงก็ไม่ถึงเพราะเดี๋ยวญาติผู้ใหญ่เค้าให้มา.

เอาเป็นแค่พยายามเอาชนะใจตัวเองให้ได้ล้ะกัน 555555555

StephanieOnly
8th July 2012, 10:50
วิธีเก็บของผมก็ ผมได้เงินอาทิตย์ละ 500 บาท
พอถึงวันศุกร์ผมใช้เหลือเท่าไร ผมก็เอาหยอดกระปุกหมดอะ ทำแบบนี้ประจำ - -

shine15599
8th July 2012, 10:54
หุหุ ถ้าทำผ่านเนทได้6000ออกมาเลยครับอย่าเรียนออกมาตั้งใจทำให้ได้มากกว่าพ่อแม่เล้ย

book0147
8th July 2012, 11:02
เร็วที่สุดก็อดข้าวครับ ได้เงินมาไม่ต้องทำอะไรเลยเก็บอย่างเดียว
แต่อย่าเลยครับ ซื้อมือถือให้แฟนเนี่ย เดียวแฟนได้แล้วบอกเลิกทีหลังไม่รู้ด้วยนะ

newonline99
8th July 2012, 11:09
ได้เงินมาก็เก็บไว้ก่อนเลย ก่อนเอาไปใช้ สมมุติว่าได้เงินวันละ 100 ก็เก็บไว้ไปเลย 50 อีก 50 ก็ใช้ตามสบายๆ

armsupergame2
8th July 2012, 11:43
เตือนไว้ก่อนนะครับ

ความรักวัยเรียนมันไม่ยั่งยืนหรอก
การที่จะซื้อ Iphone ให้ผมเข้าใจว่าความรู้สึกรัก แต่เขาจะรักเราตลอดไปหรือเปล่า? ลองถามใจตัวเองดูถ้าเราเลิกกับเขาไป เขาคงไม่คืนโทรศัพท์เราหรอก
ที่ผมพูดไม่ใช่ให้เห็นแก่ตัวซื้อของให้ แต่ใช้จ่ายซื้อของให้เกินตัว ขนาดคนทำงานแล้วบางคนยังไม่ซื้อของแพงขนาดนี้ให้เลย

(พ่อแม่เลี้ยงเราและรักมาตลอดชีวิต ทำไมไม่ทำอะไรให้เป็นของขวัญบ้างหละ)

Snop
8th July 2012, 12:01
ทุ่มเทให้ได้ครับผู้หญิง แต่ระวังIphoneจะไปกับหญิงด้วยนะ ทางที่ดีควรพิจารราให้ดีๆก่อนดีกว่าครับ อย่าคิดว่า 1 ปีแล้วเขาจะรักเราเต็มร้อยนะครับ เงินหมื่นมันไม่ใช้น้อยๆ(ถึงหาเองก้อเถออะ ลำบากไหมล่ะ) ถ้าให้เอาไปแล้วเขาเลิกกับเราขึ้นมา เจีงน่ะสิ(คิดในแง่ร้ายไว้หน่อยก้อดีนะครับ) โลดนี้ไม่ได้สวยงามอย่างที่คุณคิดนะ ผมเจอมาแล้ว เลยผมบอกเล่ากันไว้ คราวนี้ก้ออยู่ที่วิจารณญาณของคุณแล้วล่ะครับ

Guardian
8th July 2012, 12:20
เรป บนสุดได้ผล จริงครับ แปปเดียวก็ได้และ ^^

Logia
8th July 2012, 14:21
ขอโทดนะครับ คุณจขกทเป็นผมเอาเงินที่ซื้อiphoneให้แฟนมาเลี้ยงตัวเองกับพ่อแม่ดีกว่าครับ เกี่ยวนี้ผู้หญิงไม่ดีเยอะครับแต่ไม่ทั้งหมดหรอก

tonza
8th July 2012, 14:29
เก็บเท่าทีผมเหลือตั้งแต่ ขึ้นมหาลัย ได้ตัง 100 บาทแทบไม่พอ ไม่ใช่เพราะค่ากินจุกจิกแต่เพราะค่า ชีท ของแต่ล่ะวิชา โหดจริง ไหนจะค่าห้องอีกอาทิตละ 50

LIVE
8th July 2012, 14:38
ถามหน่อยครับทำงานผ่านเน็ตอะไรได้เดือนตั้ง 6 พัน ผมชักสนใจแล้วสิ ?

Meganechan
8th July 2012, 14:39
กินอย่างประหยัดไม่โลภมากแค่นี้ก็พอละ :o

HelloMaMeJi
8th July 2012, 14:41
เก็บทุกวันอดข้าว อดมันทุกอย่างแปปเดียวก็ได้ครับ แ้ล้วก็ซ่อนไว้ดีๆนะ อยากได้อะไรก็ทนเอา แล้วก็คิดว่่าเงินนี้เราเก็บไว้เพื่ออะไร
ทรมานตัวเองนิดหน่อยนะ 5555

ไม่ไหวมั้งครับ อดข้าว อย่างน้อยขอไม่ใช่วิธีนี้ละกันครับ :dance

ทุ่มเทให้ได้ครับผู้หญิง แต่ระวังIphoneจะไปกับหญิงด้วยนะ ทางที่ดีควรพิจารราให้ดีๆก่อนดีกว่าครับ อย่าคิดว่า 1 ปีแล้วเขาจะรักเราเต็มร้อยนะครับ เงินหมื่นมันไม่ใช้น้อยๆ(ถึงหาเองก้อเถออะ ลำบากไหมล่ะ) ถ้าให้เอาไปแล้วเขาเลิกกับเราขึ้นมา เจีงน่ะสิ(คิดในแง่ร้ายไว้หน่อยก้อดีนะครับ) โลดนี้ไม่ได้สวยงามอย่างที่คุณคิดนะ ผมเจอมาแล้ว เลยผมบอกเล่ากันไว้ คราวนี้ก้ออยู่ที่วิจารณญาณของคุณแล้วล่ะครับ

เธอก็ไม่ได้ให้ผมซื้อให้หรอกครับ แต่ผมไปปรึกษาเพื่อนว่าจะซื้ออะไรให้ดี เพื่อนผมบอกว่า แฟนผมเคยพูดบ่อย ๆ ว่าจะซื้อ Iphone ใช้ตอน ม.6 ผมก็เลยตั้งใจจะเก็บเงินซื้อให้เองครับ แต่เรื่องจะซื้อให้จริง ๆ รึเปล่า มีเวลา 7 เดือนให้คิดครับ เธอกับผม

รู้จักกันมา ตั้งแต่ ป.4 จนผมเพิ่งจีบเธอตอน ม.3 แล้วตอนนี้ ม.4 ผมเลยคิดว่าเธอคงไม่ใช่คนแบบนั้นหรอกครับ

ป.ล. ผมทำงานผ่านเน็ตประมาณสัปดาห์ละ 1 - 2 ชม. ต่อเดือน ทำเฉพาะวันอาทิตย์ ก็คงไม่ต่ำกว่า 4,000 บาท ตอนปิดเทอมมีเวลาเหลือเฟือได้ เดือนละ 1x,xxx + ครับ ผมหาเงินเองยอมรับเลยครับว่า หนักมาก กว่าจะได้แต่ละบาทใช้หัวคิดแทบแย่
เวลาอ่านหนังสือก็แทบไม่มี แต่ละวันไปเรียนพิเศษกลับมาก็ 1 ทุ่ม ถ้าไม่ใช่วันอาทิตย์ไม่มีเวลาทำงานเลยครับ แต่ก็จะพยายามขึ้นอีกนิดเพื่อแฟน ถึงเธอจะทิ้งผมไป แต่เธอก็เป็นรักครั้งแรกของผม อย่างน้อยก็ขอมีอะไรให้จดจำหน่อยดีกว่าครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะนำไปใช้ประโยชน์ให้ดีที่สุด

PreciousTar
8th July 2012, 14:41
เก็บไปเรื่อยๆครับ อย่าไปคิด เก็บไป เก็บไป ถึงเวลาที่จะใช้ก็ลองเปิดดูว่าได้เท่าไหร่ อาจจะเลย ก็ได้ 555

graphicphoto
8th July 2012, 14:48
ผมได้เงินวันละ 107 บาท รายจ่ายมีดังนี้
-ค่ารถ7x2=14บาท
-ค่าข้าว(เช้า)=20บาท ปล.ข้าวเที่ยงมีให้กินครับแม่จ่ายให้เป็นเทอมๆ
-ค่าขนมประมาณ=20บาท ปล.บ้างวันกินเยอะกว่านี้บางวันก็ไม่กิน:rofl
-ค่าน้ำ(กินทั้งวันขวด1.5ลิตร)=12บาท
แค่นี้แหละครับที่เหลือผมเก็บหมด กินประหยัดๆ
ปล.ตอนนี้เงินที่เก็บได้วันละ 41 บาท โดนSteamแย่งไปแล้วครับ:blush
ปล.ตอนนี้อยู่ม.1ครับโรงเรียนสตรีวิทยา2:rofl

namdokmai
8th July 2012, 14:55
เราได้เงินจากแม่วันละ 100 ค่าข้าวก็อดไว้ น้ำกินกะเพื่อน พอถึงตอนเย็นขึ้นรถเมล์กลับ 10 บาท เหลือ 90 เดือนนึงก็ 1,980

ที่พูดมาทำไม่ได้หรอก :rofl แต่ว่าจะลองทำดู

tonkune14
9th July 2012, 18:24
ผม ว่า เอา เงิน ที่ จะซื้อ Iphone ไปซื้อ อย่าง อื่นดีไหม คับ ผม ว่า คิด ใน แง้ ร้าย ก่อนจะเกิด คุณ จขกทูซื้อ ให้ผม ผู้ ญ. ก้อจะหาเรื่องเลิกคับ ผม ว่า นะ ความคิดผม

eggmix98
9th July 2012, 19:14
สมัย ม.ต้นผม เล่นเกมออนไลท์ ขยันหาของมาขายเเลกเป็นเงินจริงเอาครับ ;)
(ถ้าเราไม่คิดจะโกงใคร ก็ไม่มีใครคิดจะโกงเรา ผมคิดเเบบนี้ผมเลย รุ่งมาจนปัจจุบัน ^_^)

Rex
9th July 2012, 19:17
เหมือนจะมาโฆษณาทำงานออนไลน์เลย lolol

thailand1896
9th July 2012, 19:19
ซื้อหวยครับไม่ต้องเก็บ

BackKoMz-
10th July 2012, 23:38
ไม่ไหวมั้งครับ อดข้าว อย่างน้อยขอไม่ใช่วิธีนี้ละกันครับ :dance

เธอก็ไม่ได้ให้ผมซื้อให้หรอกครับ แต่ผมไปปรึกษาเพื่อนว่าจะซื้ออะไรให้ดี เพื่อนผมบอกว่า แฟนผมเคยพูดบ่อย ๆ ว่าจะซื้อ Iphone ใช้ตอน ม.6 ผมก็เลยตั้งใจจะเก็บเงินซื้อให้เองครับ แต่เรื่องจะซื้อให้จริง ๆ รึเปล่า มีเวลา 7 เดือนให้คิดครับ เธอกับผม

รู้จักกันมา ตั้งแต่ ป.4 จนผมเพิ่งจีบเธอตอน ม.3 แล้วตอนนี้ ม.4 ผมเลยคิดว่าเธอคงไม่ใช่คนแบบนั้นหรอกครับ

ป.ล. ผมทำงานผ่านเน็ตประมาณสัปดาห์ละ 1 - 2 ชม. ต่อเดือน ทำเฉพาะวันอาทิตย์ ก็คงไม่ต่ำกว่า 4,000 บาท ตอนปิดเทอมมีเวลาเหลือเฟือได้ เดือนละ 1x,xxx + ครับ ผมหาเงินเองยอมรับเลยครับว่า หนักมาก กว่าจะได้แต่ละบาทใช้หัวคิดแทบแย่
เวลาอ่านหนังสือก็แทบไม่มี แต่ละวันไปเรียนพิเศษกลับมาก็ 1 ทุ่ม ถ้าไม่ใช่วันอาทิตย์ไม่มีเวลาทำงานเลยครับ แต่ก็จะพยายามขึ้นอีกนิดเพื่อแฟน ถึงเธอจะทิ้งผมไป แต่เธอก็เป็นรักครั้งแรกของผม อย่างน้อยก็ขอมีอะไรให้จดจำหน่อยดีกว่าครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะนำไปใช้ประโยชน์ให้ดีที่สุด

งานไร จขกท.แนะนำหน่อยดิ พอดีว่าง

hackedsugus
10th July 2012, 23:39
เฮ้อเห็นแล้วสงสารพ่อแม่แทนอะ ซื้อ IPHONE ให้แฟน -*-

Kyonman
10th July 2012, 23:56
หาเงินได้ก็เยอะไม่น่าเอามาใช้แบบนี้ พาไปเที่ยว สร้างความทรงจำ ดีๆ ต่อกัน ยังเข้าท่ากว่าเยอะ แถมทำให้รักกันนานด้วย

ถ้าอายุ แค่นี้ ยังอดข้าว ซื้อ iPhone ให้ ในวันข้างหน้า ไม่ผ่อน เบนซ์ คิดหนี้หัวบานเลยหรอ ไม่แน่ไม่ถึงด้วยซ่ำ เลิกกันซะก่อน

ปล.ไม่ได้แช่ง เวลาเปลี่ยนคนก็เปลี่ยน หลายคนใน JKG ก็เตือนด้วยความหวังดี แต่ท่ายังจะซื้อให้อีก ก็แล้วแต่ครับ ถือว่าเตือนกันไปแล้ว

BL!TZ
11th July 2012, 01:11
ถ้าอยากได้เร็ว ๆๆ ต้อง ขโมยเงินพ่อแม่ครับ ไม่ต้องไปอดข้าวกลางวันเสียเวลาเก็บ ขโมยเลยดีกว่า ทีเดียวได้เลย มีแต่คุ้มกับคุ้มครับ :cool::cool::cool:

SuperAArm
11th July 2012, 01:36
ผมพูดตามตรงนะ จขกท. ถ้าคุณไม่อยากให้คนอื่นเค้ารู้ว่าทำงานอะไร เงียบไว้ดีกว่า
มาพูดแบบนี้เหมือนมาโฆษณาเลยอ่ะ พูดเหมือนในที่แท๊กใน Facebook เป๊ะ ๆ
อิจฉานะ แต่ก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง ถ้ามันจะได้ง่ายดายขนาดนั้น ผมเลิกเรียนหนังสือดีกว่า

( ปากก็บอกว่าบอกไม่ได้เดี๋ยวได้เงินน้อย แต่เล่นบอกมาซะละเอียดเลยนึกว่าเล่น Facebook นะเนี้ยะ )
( อย่างน้อยมันก็ต้องมีคน PM ไปถามรายละเอียดล่ะว้า )

Edit : ปล. เพิ่งสังเกตุว่า User มาใหม่ มาโฆษณาชัววววววว !

Satyric
11th July 2012, 01:42
ผมเอาจากเงินค่าขนมเรื่องข้าวแม่ผมทำทิ้งไว้ที่บ้านทุกวัน3-5อย่างกินกันยันเย็นอ่ะ -w- บ้านผมก็อยู่กันแบบนี้ไม่ได้ไฮโซเดินไปกินห้างฝีมือแม่มันเมพขิงๆสุดๆละ