PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมกำลังนั่งคิดทุกวัน

teerachai212
8th July 2012, 22:01
คือผมนั่งคิดนะ ตัำดผมเรียนแล้วมันฉลาดขึ้นหรอ รด.เรียนไม่สนหรอกยศผมเอาหัวเป็นประกันได้เลย 80% ไม่อยากเกณฑ์ทหาร

แล้วเรื่องที่ผมอยากรุ้ที่สุด ภาษีเนี้ย เอาไปทำอะไรครับ ผมยอมเอาภาษีที่เสียเนี้ยให้คนอดยากยังดีกว่าเลย

ขอโทดครับ ผมอยากรุ้จริงๆ

nakiann123
8th July 2012, 22:52
ตอบอย่างสั้นก็คือ รัฐบาลนำเงินภาษีไปพัฒนาประเทศชาติให้เจริญก้าวหน้าทั้งการเศรษฐกิจ การศึกษา การคมนาคมการประชาสงเคราะห์ การป้องกันประเทศและรักษาความสงบภายในประเทศ ฯลฯ ดูกันง่าย ๆ ถนนหน้าบ้านเราสร้างขึ้นได้ก็ด้วยเงินภาษีของเรานั่นเอง แต่ถ้าจะให้รัฐดูแลเราอย่างดีเช่นในต่างประเทศนั้น เราคงจะต้องจ่ายภาษีมากกว่านี้อีกหลายเท่า

เพื่อให้รัฐสามารถดำเนินการตามหน้าที่และความรับผิดชอบที่มีอยู่ต่อประชาชน รัฐจึงจำเป็นต้องมีรายได้เป็นกอบเป็นกำซึ่งรายได้ที่สำคัญที่สุดก็ได้แก่ภาษีอากรนั่นเอง เช่น ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภาษีเงินได้นิติบุคคล ภาษีศุลกากร ค่าธรรมเนียมต่าง ๆ รายได้เหล่านี้ กระทรวงการคลังมีหน้าที่จัดเก็บเป็นส่วนใหญ่ โดยมอบหมายงานให้แก่กรมสรรพากร กรมศุลกากรและกรมสรรพสามิต แต่ก็ยังมีหน่วยงานอื่นทำหน้าที่เก็บภาษีและค่าธรรมเนียมเป็นรายได้เข้ารัฐอยู่บ้าง ได้แก่ กรมการขนส่งทางบก กรมตำรวจ ฯลฯ ทว่าจำนวนเงินไม่มากเหมือน ๓ กรมในกระทรวงการคลังดังกล่าวแล้ว

รู้อย่างนี้แล้วคุณคงไม่ว่ากระไรถ้ารัฐจะขอหักเงินเดือนบางส่วนนำไปใช้ในการพัฒนาประเทศ

การจัดเก็บภาษีอากรนั้น นอกจากมีวัตถุประสงค์เพื่อหารายได้แล้ว ยังมีวัตถุประสงค์อื่น ๆ ด้วย ดังนี้

เป็นเครื่องมือช่วยส่งเสริมความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจ
ภาษีอากรที่รัฐได้กำหนดขึ้น เป็นเครื่องมือคุ้มครองอุตสาหกรรมภายในประเทศ ควบคุมและส่งเสริมธุรกิจภายในประเทศ ส่งเสริมการลงทุนจากชาวต่างชาติ โดยยกเว้นภาษีอากรเครื่องจักรและทรัพย์สินที่เป็นทุนเข้ามาจากต่างประเทศเก็บภาษีอากรสินค้าที่ผลิตจากต่างประเทศในอัตราที่สูงพอสมควร เพื่อให้ความคุ้มครองสินค้าอย่างเดียวกันที่ผลิตได้ในประเทศ เก็บภาษีอากรสินค้าภายในประเทศที่ส่งไปจำหน่ายต่างประเทศในอัตราที่ต่ำ เพื่อเปิดโอกาสให้สินค้าของผู้ผลิตภายในประเทศสามารถแข่งขันกับสินค้าอย่างเดียวกันในต่างประเทศได้ ขณะใดที่เศรษฐกิจรุ่งเรือง รัฐสามารถเก็บภาษีอากรได้สูง เพราะประชาชนมีความสามารถในการหารายได้อย่างเต็มที่ ตรงกันข้าม ถ้าเศรษฐกิจตกต่ำ รัฐเก็บภาษีอากรได้น้อยเพราะประชาชนมีความสามารถหารายได้ได้ต่ำ

เป็นเครื่องมือควบคุมการบริโภคของประชาชน
เพื่อให้ประชาชนได้เกิดความระมัดระวัง และเลือกใช้สินค้าที่เหมาะสมกับอัตภาพ สินค้าฟุ่มเฟือย สินค้าที่มีโทษและไม่มีความจำเป็นต่อการครองชีพ รัฐควรเก็บภาษีอากรให้สูง ราคาสินค้าเหล่านี้ก็สูงตามไปด้วย ผู้บริโภคจะได้ยับยั้งชั่งใจในการเลือกใช้ตามความจำเป็น และสินค้าที่จำเป็น เช่น ยารักษาโรค นม ฯลฯ รัฐเก็บภาษีแต่น้อย เพื่อสนับสนุนให้ประชาชนได้ซื้อบริโภคกัน โดยทั่วไปและไม่ขาดแคลน

เป็นการรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ
ภาษีอากรเป็นกลไกอันสำคัญในการประคับประคองเศรษฐกิจที่ตกต่ำให้สามารถฟื้นตัวโดยเร็ว และมีส่วนสนับสนุนความเจริญก้าวหน้าทางเศรษฐกิจให้มีเสถียรภาพ ขจัดการว่างงานของบุคคล ทั้งนี้ในขณะที่เศรษฐกิจตกต่ำ รัฐอาจยกเว้นภาษีอากรให้แก่ผู้ประกอบการบางประเภท เพื่อให้มีเงินเหลือพอที่จะนำไปปรับปรุงขยายงาน และดำรงสภาพการประกอบการอยู่ต่อไปได้

เป็นเครื่องมือในการกระจายรายได้ของประชาชน
รัฐเก็บภาษีอากรตามความสามารถที่แต่ละคนได้รับผลประโยชน์ตอบแทนจากรัฐมากหรือน้อย ผู้มีรายได้มากเสียภาษีมากกว่าผู้มีรายได้ปานกลาง หรือผู้มีรายได้ต่ำอาจไม่เสียภาษีเลยก็ได้เมื่อรัฐเก็บภาษีอากรไปจากบุคคลผู้มีรายได้มาก เงินรายได้นั้นก็จะถูกนำไปใช้สอยในกิจการต่าง ๆ ที่จำเป็นของรัฐ ในอันจะส่งผลประโยชน์ถึงประชาชนโดยทั่วไป เช่น รัฐนำเงินภาษีอากรไปลงทุนสร้างงานในชนบท ทำให้ประชาชนในชนบทมีงานทำมีรายได้ มีสาธารณูปโภคสาหรับใช้สอย สร้างสถานที่ราชการ มีการจ้างแรงงานในระดับต่าง ๆ เงินก็จะหมุนเวียนเปลี่ยนมือไปสู่บุคคลเหล่านั้นในที่สุด เป็นการกระจายรายได้จากผู้มีรายได้มากไปสู่ผู้มีรายได้น้อยทางอ้อม

เป็นการสนองนโยบายของประเทศชาติ
เมื่อรัฐมีนโยบายประการใดประการหนึ่ง จะใช้มาตรการบังคับโดยเฉียบขาดไม่ได้ ก็อาจใช้ระบบภาษีอากรเพื่อตัดสิทธิและให้สิทธิเกิดขึ้นเพื่อบังคับหรือชักนำให้ผู้เสียภาษีปฏิบัติตามหรือเห็นดีเห็นชอบสนับสนุนนโยบายของรัฐ เช่น การส่งเสริมการลงทุน โดยรัฐไม่เก็บภาษีอากรที่ได้จากการซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ การเก็บภาษีดอกเบี้ยเงินฝากธนาคาร เพื่อเร่งเร้าให้ผู้มีเงินนำไปลงทุนมากกว่าฝากไว้กับธนาคาร เป็นต้น

“ข้อมูลสนับสนุนจากหนังสือ ๑๐๘ ซองคำถาม / สำนักพิมพ์สารคดี”

CanDiiZ
8th July 2012, 22:57
สายไฟฟ้าที่ผ่านหน้าบ้านคุณ คุณซื้อรึเปล่า ??

ท่อน้ำประปาที่ต่อมาจากการประปา คุณซื้อรึเปล่า ??

โรงไฟฟ้า คุณสร้างเองรึเปล่า ??

ถนนคุณซื้อเองรึเปล่า ??

ทุกคนซื้อสิ่งเหล่านี้ร่วมกัน ผ่านเงินภาษีที่คุณไม่อยากจ่ายนั่นแหละ

เหมือนตอนน้ำท่วม คนที่เรียกร้องเงินชดเชยนู่นนี่น่ะ เคยจ่ายภาษีรึเปล่า

tawin4447
8th July 2012, 23:02
ตอบอย่างสั้นก็คือ รัฐบาลนำเงินภาษีไปพัฒนาประเทศชาติให้เจริญก้าวหน้าทั้งการเศรษฐกิจ การศึกษา การคมนาคมการประชาสงเคราะห์ การป้องกันประเทศและรักษาความสงบภายในประเทศ ฯลฯ ดูกันง่าย ๆ ถนนหน้าบ้านเราสร้างขึ้นได้ก็ด้วยเงินภาษีของเรานั่นเอง แต่ถ้าจะให้รัฐดูแลเราอย่างดีเช่นในต่างประเทศนั้น เราคงจะต้องจ่ายภาษีมากกว่านี้อีกหลายเท่า

เพื่อให้รัฐสามารถดำเนินการตามหน้าที่และความรับผิดชอบที่มีอยู่ต่อประชาชน รัฐจึงจำเป็นต้องมีรายได้เป็นกอบเป็นกำซึ่งรายได้ที่สำคัญที่สุดก็ได้แก่ภาษีอากรนั่นเอง เช่น ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภาษีเงินได้นิติบุคคล ภาษีศุลกากร ค่าธรรมเนียมต่าง ๆ รายได้เหล่านี้ กระทรวงการคลังมีหน้าที่จัดเก็บเป็นส่วนใหญ่ โดยมอบหมายงานให้แก่กรมสรรพากร กรมศุลกากรและกรมสรรพสามิต แต่ก็ยังมีหน่วยงานอื่นทำหน้าที่เก็บภาษีและค่าธรรมเนียมเป็นรายได้เข้ารัฐอยู่บ้าง ได้แก่ กรมการขนส่งทางบก กรมตำรวจ ฯลฯ ทว่าจำนวนเงินไม่มากเหมือน ๓ กรมในกระทรวงการคลังดังกล่าวแล้ว

รู้อย่างนี้แล้วคุณคงไม่ว่ากระไรถ้ารัฐจะขอหักเงินเดือนบางส่วนนำไปใช้ในการพัฒนาประเทศ

การจัดเก็บภาษีอากรนั้น นอกจากมีวัตถุประสงค์เพื่อหารายได้แล้ว ยังมีวัตถุประสงค์อื่น ๆ ด้วย ดังนี้

เป็นเครื่องมือช่วยส่งเสริมความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจ
ภาษีอากรที่รัฐได้กำหนดขึ้น เป็นเครื่องมือคุ้มครองอุตสาหกรรมภายในประเทศ ควบคุมและส่งเสริมธุรกิจภายในประเทศ ส่งเสริมการลงทุนจากชาวต่างชาติ โดยยกเว้นภาษีอากรเครื่องจักรและทรัพย์สินที่เป็นทุนเข้ามาจากต่างประเทศเก็บภาษีอากรสินค้าที่ผลิตจากต่างประเทศในอัตราที่สูงพอสมควร เพื่อให้ความคุ้มครองสินค้าอย่างเดียวกันที่ผลิตได้ในประเทศ เก็บภาษีอากรสินค้าภายในประเทศที่ส่งไปจำหน่ายต่างประเทศในอัตราที่ต่ำ เพื่อเปิดโอกาสให้สินค้าของผู้ผลิตภายในประเทศสามารถแข่งขันกับสินค้าอย่างเดียวกันในต่างประเทศได้ ขณะใดที่เศรษฐกิจรุ่งเรือง รัฐสามารถเก็บภาษีอากรได้สูง เพราะประชาชนมีความสามารถในการหารายได้อย่างเต็มที่ ตรงกันข้าม ถ้าเศรษฐกิจตกต่ำ รัฐเก็บภาษีอากรได้น้อยเพราะประชาชนมีความสามารถหารายได้ได้ต่ำ

เป็นเครื่องมือควบคุมการบริโภคของประชาชน
เพื่อให้ประชาชนได้เกิดความระมัดระวัง และเลือกใช้สินค้าที่เหมาะสมกับอัตภาพ สินค้าฟุ่มเฟือย สินค้าที่มีโทษและไม่มีความจำเป็นต่อการครองชีพ รัฐควรเก็บภาษีอากรให้สูง ราคาสินค้าเหล่านี้ก็สูงตามไปด้วย ผู้บริโภคจะได้ยับยั้งชั่งใจในการเลือกใช้ตามความจำเป็น และสินค้าที่จำเป็น เช่น ยารักษาโรค นม ฯลฯ รัฐเก็บภาษีแต่น้อย เพื่อสนับสนุนให้ประชาชนได้ซื้อบริโภคกัน โดยทั่วไปและไม่ขาดแคลน

เป็นการรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ
ภาษีอากรเป็นกลไกอันสำคัญในการประคับประคองเศรษฐกิจที่ตกต่ำให้สามารถฟื้นตัวโดยเร็ว และมีส่วนสนับสนุนความเจริญก้าวหน้าทางเศรษฐกิจให้มีเสถียรภาพ ขจัดการว่างงานของบุคคล ทั้งนี้ในขณะที่เศรษฐกิจตกต่ำ รัฐอาจยกเว้นภาษีอากรให้แก่ผู้ประกอบการบางประเภท เพื่อให้มีเงินเหลือพอที่จะนำไปปรับปรุงขยายงาน และดำรงสภาพการประกอบการอยู่ต่อไปได้

เป็นเครื่องมือในการกระจายรายได้ของประชาชน
รัฐเก็บภาษีอากรตามความสามารถที่แต่ละคนได้รับผลประโยชน์ตอบแทนจากรัฐมากหรือน้อย ผู้มีรายได้มากเสียภาษีมากกว่าผู้มีรายได้ปานกลาง หรือผู้มีรายได้ต่ำอาจไม่เสียภาษีเลยก็ได้เมื่อรัฐเก็บภาษีอากรไปจากบุคคลผู้มีรายได้มาก เงินรายได้นั้นก็จะถูกนำไปใช้สอยในกิจการต่าง ๆ ที่จำเป็นของรัฐ ในอันจะส่งผลประโยชน์ถึงประชาชนโดยทั่วไป เช่น รัฐนำเงินภาษีอากรไปลงทุนสร้างงานในชนบท ทำให้ประชาชนในชนบทมีงานทำมีรายได้ มีสาธารณูปโภคสาหรับใช้สอย สร้างสถานที่ราชการ มีการจ้างแรงงานในระดับต่าง ๆ เงินก็จะหมุนเวียนเปลี่ยนมือไปสู่บุคคลเหล่านั้นในที่สุด เป็นการกระจายรายได้จากผู้มีรายได้มากไปสู่ผู้มีรายได้น้อยทางอ้อม

เป็นการสนองนโยบายของประเทศชาติ
เมื่อรัฐมีนโยบายประการใดประการหนึ่ง จะใช้มาตรการบังคับโดยเฉียบขาดไม่ได้ ก็อาจใช้ระบบภาษีอากรเพื่อตัดสิทธิและให้สิทธิเกิดขึ้นเพื่อบังคับหรือชักนำให้ผู้เสียภาษีปฏิบัติตามหรือเห็นดีเห็นชอบสนับสนุนนโยบายของรัฐ เช่น การส่งเสริมการลงทุน โดยรัฐไม่เก็บภาษีอากรที่ได้จากการซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ การเก็บภาษีดอกเบี้ยเงินฝากธนาคาร เพื่อเร่งเร้าให้ผู้มีเงินนำไปลงทุนมากกว่าฝากไว้กับธนาคาร เป็นต้น

“ข้อมูลสนับสนุนจากหนังสือ ๑๐๘ ซองคำถาม / สำนักพิมพ์สารคดี”

นี่คือสั้นแล้วใช่ไหม 5555 ฮาๆนะ

ballba
8th July 2012, 23:08
เรื่องภาษี อย่าไปคิดแบบนั้นครับ

สมมุติคุณมีเงิน 10,000 คุณอยู่ประเทศอื่นในยุโรปอ่ะ

เขาหักภาษีเองเลยนะ 30 % เลยนะเหลือ 7000

อยู่นี่ เสียภาษี ไม่เท่าไหร่ แล้วก็ไม่ได้เคร่งคัด ถึงกับไปบึ้มบ้านคุณ

มันก็ดีแล้วครับ

เรื่องตัดผมอันนี้ก็ว่าไม่ได้อีก เพราะมันเป็นกฎ

แนะนำว่าไม่อยากตัด ไปอยู่เมืองนอกเลยครับ ผมยังหนีเลย 555

UkuleleAlone
8th July 2012, 23:11
ถ้า โต แล้วจะรู้เองนะหนุ่มนะ

teerachai212
9th July 2012, 14:05
ป่าวๆ ผมจ่ายค่าทุกอย่างเอง ค่าน้ำค่าไฟ สงสารพ่อแม่เลยรุ้แล้วว่าภาษี้ แพงจริง

piyanat602
9th July 2012, 15:03
นำเงินภาษีไปพัฒนาประเทศชาติให้ เจริญ เจริญ เจริญ เจริญ เจริญ

12349
9th July 2012, 17:38
ไอ้เรื่องที่บอกว่า เรียนรด. 80% ไม่อยากเป็นทหารอ่ะแล้วถ้าคุณ 21 ปุ๊บ แล้วถ้าสมมุติคุณได้งานดีๆ เงินเดือน 15000+ แล้วคุณติดทหารคุณก็จะไม่ได้งานนั้นแล้วไปคุณต้องไปเป็นทหาร นี่แหละเหตุผลที่เขาเรียน รด. กันครับ

varn12345
9th July 2012, 21:05
ผมไม่เรียน รด. แล้วก็ไม่อยากเกณฑ์ทหารด้วยนะ รอจบ ป.ตรี แล้วค่อยไปเกณฑ์ ยื่นวุฒิ ได้เกณฑ์แค่ 4-6 เืดือนเนี่ยแหละ

tompbio
9th July 2012, 21:09
สายไฟฟ้าที่ผ่านหน้าบ้านคุณ คุณซื้อรึเปล่า ??

ท่อน้ำประปาที่ต่อมาจากการประปา คุณซื้อรึเปล่า ??

โรงไฟฟ้า คุณสร้างเองรึเปล่า ??

ถนนคุณซื้อเองรึเปล่า ??

ทุกคนซื้อสิ่งเหล่านี้ร่วมกัน ผ่านเงินภาษีที่คุณไม่อยากจ่ายนั่นแหละ

เหมือนตอนน้ำท่วม คนที่เรียกร้องเงินชดเชยนู่นนี่น่ะ เคยจ่ายภาษีรึเปล่า

+100 ให้เลย

chanwitpop
9th July 2012, 21:24
จขกท. มีความคิดแบบเด็กๆไม่ค่อยรู้เรื่องรู้ราว

ผมเดาว่าคงไม่เกิน ม.6

แต่เด็กม.4เค้าก็รู้แล้วนะว่าเงินภาษีเอาไปใช้ทำอะไรบ้าง

vasanchai
9th July 2012, 21:26
ผมก็ งง นะภาษีมันหายไปไหนหมด

Capathia
9th July 2012, 21:28
มาอีกละ กระทู้อ้างตัดผมไปทำไม

[9]:H!LO
9th July 2012, 21:30
เบื่อจริงๆ ชอบถามกันจังเรื่องตัดผม
" ตัดผมแล้วเรียนดีขึ้นหรอ ? " ถามมาได้ไง :rofl
คนละเรื่องเลย เส้นผม กับ ความรู้

bobbob
9th July 2012, 21:41
เขาเอาภาษีไปซื่อ แท็บเล็ตให้เด็กมันทำเสีย (ดินสอมันยังทำหายเลย)
ส่วนตัดผม ผมก็งงแต่ อ.ผมบอกว่าเลือดมันจะไปเลี้ยงสมองน้อยเพราะมันไปเลี้ยงผมหมด ผมก็ไปตัดมาทำไงได้ไม่ตัดก็โดนกล้อนผม ผมโครตเซ้งเลย

papangkron
9th July 2012, 21:55
เรื่อง ภาษี มีคนตอบแล้ว เป็นหน้าที่ของคนไทยที่มีรายได้ทุกคน ถ้าเอาภาษีไปให้คนจนหมดเลย มันก็ไม่ยุติธรรมกับหลายๆคนนะครับ เพราะเราก็เสียภาษีทุกคนนิ ถ้าบอกว่าเอาส่วนใหญ่ไปช่วยนี่ก็พอได้อยู่นะ

เรื่อง ตัดผม มันเป็นกฏครับ ไม่ได้เรียนดีขึ้นเหรอครับ แต่มันทำให้หัวโล่งขี้นเยอะ ยาสระผมก็ไม่ต้องใช้เยอะ เดี๋ยวโตไปพอไว้ผมยาวได้ซักพักก็ไปตัดเองแหละครับ ประเทศเรามันร้อน รึใครจะทนร้อนก็ไม่ว่า

เรื่องเกณฑ์ทหาร มันเป็นหน้าที่ครับ ที่จริงประเทศเราน่าจะให้เกณฑ์ทุกคนเลย จะได้ไม่ต้องมากังวลว่าจะได้เป็นรึเปล่า ส่วนใครจะเรียน รด เพราะไม่อยากเกณฑ์ทหารรึว่าอยากได้ยศ มันก็เป็นสิทธิ์ของเค้า

MarrySunny..~*
9th July 2012, 22:04
ผมขี้เกียจเรียน รด. ผมยังไงก็ได้กะเรื่องทหาร ติดก็ได้ไม่ติดก็ได้ ถ้าไม่ติดก็เรียนต่อ สุดท้ายผมรอด ... คือ ถ้าไม่ติดตรงเรียนมาได้ 2 ปี+เสียดายค่าเทอมโคตรแพงของม.ผม ผมอยากกลับไปเป็นทหารละ 5555+ จริงๆน่ะ

Satyric
9th July 2012, 22:50
ให้นายก :)

exodus
10th July 2012, 00:55
แล้วถ้าขอถามกลับว่าถ้าไม่ตัดแล้วมันจะฉลาดขึ้นเหรอ? พอผมถามแล้วไม่เห็นมีคนไหนตอบกลับมาซักคนผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคำถามมันยากไปหรือเปล่า

ภาษีเมืองไทยก็เอาไปใช้ประโยชน์สาธารณะ อย่างน้อยๆก็รถเมล์ฟรีที่พวกผมต้องจ่ายให้ไอ้เด็กหัวเกรียนอย่างคุณได้นั่งฟรีๆกันไงครับ
คุณจ่ายค่าน้ำค่าไฟ แล้วตอนติดตั้งล่ะครับ คุณวางท่อของบ้านคุณต่อออกมาจากการประปาเองเลยหรือ? คุณซื้อเสาไฟฟ้ามาปักเฉพาะของคุณเองเลยหรือ?
ถนนที่วิ่งทุกวันคุณไปจ้างเขามาสร้าง ราดยางเองกับมือเลยหรือ? แล้วเงินใคร ก็เงินพวกผมทั้งนั้น ไฟจราจร ทางเท้า พนักงานเทศบาล อะไรทุกอย่างที่คุณคิดว่า****ฟรีน่ะ จริงๆ****ไม่เคยมีของฟรีหรอก

ไอ้เรื่องภาษีเมืองไทยนี่พูดตรงๆว่าไม่ได้เก็บเยอะอะไรเลย คนที่ฐานเงินเดือนต่ำเกินรัฐก็ไม่ได้เรียกเก็บ ที่ต่างประเทศบางที่ก็เก็บอย่างที่ท่านบนๆว่าไว้ว่า 30-40% ที่สำคัญเขาเก็บตามอาชีพอีกต่างหาก วิศวกรบางประเทศมีเงินได้น้อยกว่าคนขับแท็กซี่ซะอีกถ้าหักภาษีแล้ว เพียงแต่ว่ามุมมองของคนที่นั่นเขาทำงานเพื่อพัฒนาประเทศไม่ได้ทำเพื่อเงินเดือนแบบมุมมองของคนเอเชียส่วนใหญ่ แล้วถึงเก็บเยอะแต่เขาก็คืนให้เยอะ สวัสดิการรัฐเขาไม่ได้ต่างอะไรกับการบริการระดับหรูหรา รัฐมีการออกค่าเครื่องบินสำหรับพาครอบครัวไปพักร้อนที่ต่างประเทศ ฯลฯ ซึ่งมันก็กลับมาในจุดนี้ แต่ถ้าถามผม ผมไม่ชอบ ถ้ามีเงิน อยากทำอะไรเดี๋ยวผมทำเองดีกว่า

CanDiiZ
10th July 2012, 07:13
เขาเอาภาษีไปซื่อ แท็บเล็ตให้เด็กมันทำเสีย (ดินสอมันยังทำหายเลย)
ส่วนตัดผม ผมก็งงแต่ อ.ผมบอกว่าเลือดมันจะไปเลี้ยงสมองน้อยเพราะมันไปเลี้ยงผมหมด ผมก็ไปตัดมาทำไงได้ไม่ตัดก็โดนกล้อนผม ผมโครตเซ้งเลย

นี่คำพูดของ Bill Gates . . .

http://www.it24hrs.com/2012/bill-gates-talk-tablet-for-education-classroom/

โครงการที่ไทยทำอยู่สุดท้ายคงแค่เล่นปาหี่

KazeZ
10th July 2012, 07:31
เรื่องภาษีก็อย่างที่เขาว่ากัน-__-(ไม่น่าถามเลยท่าน) เรื่องตัดผมก็ไม่น่าถามอีก แต่ก็เห็นด้วย ตั้งกะประถมจนมัธยมก็สั่งให้ตัดผมกันจริง ทั้งที่ประเทศเจริญแล้วเค้าก็ไม่เห็นมีกฏให้ตัดกันดุเดือดขนาดนี้ เข้าใจว่าวัยรุ่นมันมีครั้งเดียว อายุเท่านี้ก็มีครั้งเดียว ก็อยากจะสร้างความทรงจำดีๆ(ผมยาว จีบสาว ใส่เสื้อเท่ๆแล้วผมเท่ด้วย)

ผมยาวเรียกผู้ปกครอง ทำทัณฑ์บน อะไรงี้- ,- รับไม่ได้ ความจริงถ้ามันจะยาวสักหน่อยแต่ไม่ลุ่มล่าม น่าเกลียดอะไร ก็น่าจะอนุญาตน้า ทำไงได้ ไม่อยากตัดก็เรียนให้จบแล้วไปเลือกคณะที่่ไม่ซีเรียสเรื่องนี้เอาละกัน(มันมีคณะที่ซีเรียสเรื่องแบบนี้ด้วยนะ อย่าเด็ดขาด)

อยู่มัธยมทำอะไรไม่ได้หรอกท่าน คิดไปก็จะย้ำคิดย้ำทำเปล่าๆไม่เป็นอันทำอะไร

eyazawa2456
10th July 2012, 08:56
เอาเงินไปซื้อถุงยางมาแจกเด็กๆ

BL!TZ
11th July 2012, 01:39
เกรียนอยากหล่อ 555555