PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : The Amazing Spider-Man ชักใยไม่ออกบนตาราง Box Office

shockwave_zero
9th July 2012, 01:40
ถึง The Amazing Spider-Man เปิดตัวได้สวยงามทั่วโลก รวมถึงการสร้างสถิติการเปิดตัววันอังคารครั้งใหม่ให้กับตลาดในสหรัฐอเมริกา และกวาดรายได้สุดสัปดาห์เปิดตัวในไทยไปกว่า 60 ล้านบาทเป็นที่เรียบร้อย แต่รายได้เปิดตัวสุดสัปดาห์ถือว่าต่ำกว่าที่ Sony คาดไว้มากๆ หนังทำไปได้เพียง $65,000,000 จากวันที่ 6-8 ที่ผ่านมา

เรามาไล่ตั้งแต่วันแรกที่เปิดตัววันที่ 3-8 เลยดีกว่า

วันที่ 3-5 เปิดตัวสูงที่สุดของหนังที่เปิดตัววันอังคาร The Amazing Spider-Man หนังยกเครื่องใหม่ของแฟรนไชส์ขายดีจากค่าย Sony ที่สร้างจากคอมมิคซูเปอร์ฮีโร่สุดฮิตของ Marvel กำกับโดย มาร์ค เว็บบ์ และนำแสดงโดย แอนดรูว์ การ์ฟิลด์, เอ็มม่า สโตน และ ไรส์ ไอแฟนส์ เปิดตัวได้สวยงามในวันชาติของสหรัฐอเมริกาเมื่อ 4 กรกฎาคมที่ผ่านมาด้วยสถิติใหม่สูงสุด 35 ล้านดอลลาร์ในวันอังคารวันเดียว ทำลายสถิติเก่าของ Transformers ในปี 2007 ที่เคยทำไว้ 27.8 ล้านดอลลาร์ ถือว่าทำได้สูงสุดตามเป้าหมาย และวันพุธที่ 5 ถึง วันพฤหัสที่ 6 ทำไปได้ $23,335,925 และ $15,814,761 ตามลำดับ
3 วันแรกนี้ถือว่าเป็นที่น่าพอใจ เพราะส่วนมากคนทำงานไม่ค่อยมีเวลาไปดูธรรมดา

แต่ที่น่าผิดหวังเต็มๆคือ รายได้วันศุกร์ที่ 6-อาทิตย์ที่ 8 ถือว่าทำได้ต่ำกว่าสตูดิโอ Sony คาดหวังไว้น่าจะทำได้ราวๆ 120 ล้านขึ้นไปแต่หนังทำได้เพียงเลยครึ่งมานิดเดียวคือ $65,000,000 (รายได้เปิดตัวนับวันศุกร์-อาทิตย์) ถ้าใครมีความรู้เกี่ยวกับ Box Office Usa จะรู้ดี โดยวันศุกร์ถึงอาทิตย์ทำไปได้ $20,650,000 , $23,850,000 และ $20,500,000 รวม $65,000,000 ถือว่าเปิดตัวต่ำมากสำหรับหนังที่ใช้ทุนสร้างถึง 230 $ โดยรายรับทั้ง 6 วันอยู่ที่ $140,000,000 ถ้าเทียบกับภาคที่ผ่านๆมาทั้ง 3 ภาค ถือว่าทำได้น่าผิดหวังในการเปิดตัวทั้งๆที่หนัง มีการฉายแบบ IMAX, 3D และ 4D ซึ่งหนังฉบับเก่าไม่การฉายในระบบดังกล่าว มันสามารถวัดจำนวนผู้เข้าชมได้ฉัดเจนว่า น้อยกว่าทุกภาคเยอะมาก

รายได้ 3 วันแรกของการเปิดฉาย Spider-Man 2002 - The Amazing Spider-Man 2012

Spider-Man - $114,844,116 ในปี 2002
Spider-Man 2 - $130,456,123 ในปี 2004
Spider-Man 3 - $151,116,516 ในปี 2007
The Amazing Spider-Man - $65,000,000 ในปี 2012

รวมไปถึงรายได้นอกอเมริกา ทำได้แค่ $201,600,000 น้อยกว่าทุกภาคอีกแล้ว

รวมๆไปแล้วเปิดตัวทั่วโลก ตั้งแต่วันที่ 28-8 เป็นเวลา 10 วันหนังทำรายได้ทั่วโลกไปได้เพียง $341,600,000 ยังไม่ถึงครึ่งหนึ่งของ The Avengers ด้วยซ้ำไป

แล้วหนังเองก็มีเวลาให้เก็บอีกแค่ 11 วันก่อนที่ หนังอย่าง The Knight Rises จะออกฉายเหลือเวลาน้อยมากแต่หนังทำได้เพียงแค่นี้ และรายได้ 3 วันที่ต่ำอย่างนี้ไม่รู้จะทำให้หนังเรื่องนี้รักษาแชมป์ในสัปดาห์ต่อไปได้หรือไม่ Sony ตอนแรกก็หวังว่าหนังที่ทำรายได้ถึงพันล้านต้นๆ แต่ตอนนี้ขอแค่ครึ่งนึงคงพอใจแล้วละ นักวิเคาระห์เชื่อว่า รายได้สุดท้ายจากการฉายทั่วโลกจะอยู่ที่ประมาณ 600 $

The Amazing Spider-Man ก็ไม่ถึงกับเจ็งแต่ผิดหวังเพราะ Sony นึกว่าหนังเรื่องนี้อย่างน้อยจะทำรายได้เท่ากับ 3 ภาคแรก หรือมากว่านั้น เพราะหนังภาคนี้ฉายในระบบ 3D และ 4D รายสุดท้ายไม่รู้จะได้เท่าไหร่ แต่ที่แน่นอนน้อยกว่า 3 ภาคแรกแน่นอน

ส่วนคนดูส่วนมากก็บอกว่าหนังไมไ่ด้ untold story เหมือนที่คำโปรยไว้ และ ไม่ The Amazing เหมือนชื่อหนังเอาสะเลย

ส่วนหนังดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว แต่จากรายได้หนังก็สามารถบอกได้ระดับหนึ่ง

ที่มาจาก bioscope.exteen.com/

http://1.bp.blogspot.com/-Ank693rQf_c/T8h_IevxcpI/AAAAAAAAJ-E/_jvVLDklxIA/s1600/ztamil.in_7.jpg

แก้ตัวเลขหน่อยนะครับตอนที่เอามาลงตัวเลขยังไม่เป็นทางการเท่าไหร่ จริงๆเปิดตัวต่ำกว่านั้น หน่อยนึงเปิดตัวได้ $62 ล้านเหรียญ รายได้รวม 6 วันแค่ $137,022,258 ล้านเหรียญ รวมๆตอนนี้ นับถึงวันอังคารที่ผ่าน ทำได้ $153,210,348 สุดสัปดาห์นี้ต้องเจอกับ Ice Age: Continental Drift และสัปดาห์ต่อไปเจอกับ tdkr อีกเรียกได้ว่างานนี้ พี่ Spidy อาการน่าเป็นห่วงจริงๆเรื่องรายได้

wAkie
9th July 2012, 02:13
6 วันได้ $140,000,000 ดีและที่ได้ดูฟรี

shisaku
9th July 2012, 03:07
ก็ถือว่าโอเคในระดับหนึ่ง แต่ถ้าในความรู้สึกผมแล้ว ยังรู้สึกว่ามันติดๆขัดๆอยู่ ยังไม่ลื่นเท่าไร บางฉากควรจะเร็ว ก็ทำให้มันเอื่อยๆซะ บางฉากควรจะเน้นเป็นพิเศษ(เช่นฉากการประดิษ ใยแมงมุม ควรจะทำให้ละเอียดไปเลยว่า ไปซื้อใยมายังไง ซื้อเท่าไร หาเงินมาจากไหน เพราะขนาดจะไปซื้อนมมากิน ยังเงินไม่พอ นี่ไปเอาเงินมาจากไหน มาซื้ออุปกรณ์ จริงไหม) บางฉากควรจะตัดๆให้มันเร็วๆหน่อยก็ทำให้มันช้า จนหมดอารมณ์(เช่นฉาก นั่งกินปลา กับบ้านนางเอง คนดูไม่อยากดู ไอ้แมงมุมนั่งกินปลาซักเท่าไรหรอกนะ หรือคุณๆอยากดูแม้กระทั่งฉาก แกะหนังปลา หั่นทีชะชิ้น แล้วเคี้ยวอย่างช้าๆ อย่างสุภาพชน คงไม่มีคนอยากดูมั้ง นี่มันหนัง Action นี่นะ)

ก็ตามนั้นครับ นี่คือความรู้สึกผมล้วนๆนะ ผมไม่ขอเปรียบเทียบกับภาคแรกละกัน จะสมมุตว่าเป็นหนังใหม่ๆ ที่เพิ่งรู้จักเลยละครับ ถึงกระนั้น ก็ยังคิดว่า มันยังติดๆขัดๆตามที่บอกอยู่ดี

KazeZ
9th July 2012, 05:03
- - สรุปวันแรกเปิดตัวแรง แต่เบาลงตามลำดับเหรอ งี้แปลว่าคนไปดูมาแล้วบอกต่อว่าผิดหวังสินะ??
ผมว่าหนังมันทำมาดีนะ ในระดับนึง แต่อย่างที่ว่าแหละ มันน่าจะทำได้ดีกว่านี้ โอเคหนังเค้าอลังการงานงอกจริง แสงสีสวยงาม มุมกล้องได้ โทนสีได้อารมณ์
แต่บทมันยังไม่ค่อยได้อะ เนื้อหาก็ยังไม่รัดกุมเท่าที่ควร ดูแล้วอย่างที่หลายคนว่า ยังไม่สุด อะไรทำนองนั้น เล่นเอารู้สึกเหมือนว่าหนังชุดนี้มีทรัพยากร หรือวัตถุดิบที่เยี่ยมยอด แต่พอเอามาทำเป็นอาหาร หรือประกอบเป็นผลิตภัณฑ์แล้วมันไม่ยอดเยี่ยมเหมือนที่คิดน่ะ

ชอบนักแสดงชุดนี้อยู่นะ เลือกมาได้ดี แต่แอบอยากให้ Emma Stone เล่นเป็น MJ ผมคิดว่าเธอดูสวยกว่านี้ ถ้าไว้ผมโทนสีแดงๆ หรือน้ำตาล แล้วหน้าตาเธอก็ได้ด้วย

Serpique
9th July 2012, 09:10
รายได้พอไหวอยู่นะ ถ้าไม่เทียบกับของเก่าๆ แต่รายได้มันบอกได้เลยความนิยมของ Spider-man ลดลงอย่างชัดเจน 6 วันได้แค่ $140,000,000 สำหรับ spider-man ถือว่าน้อยนะ แล้วรายได้ที่ได้ 10 วันเหมือนจะเยอะนะแต่อย่าลืม $341,600,000 ค่ายหนังต้องไปแบ่งกับโรงหนังอีกไม่แน่ใจเท่าไหร่แต่เคยอ่านเจอประมาณ 50/50 ตอนนี้ยังขาดทุนอยู่นะ

thanawat-numjarun
9th July 2012, 09:34
บอกแล้ว มันซ้ำของเดิม ฉบับเดิมคนอเมริกาชอบมาก เพราะมันมาหลังเหตุการณ์ 9/11 เขาต้องการอะไรเยียวยาจิตใจ ซึ่งหนังสไปดี้โผล่มาถูกจังหวะ กลายเป็นฮีโร่ของอเมริกา โดยเฉพาะฉากจบ สไปดี้ไต่ธงชาติอเมริกาเนี่ย... เข้าใจความรู้สึกคนอเมริกันเลย ส่วนฉบับนี้ ผมล่ะอินตามคุณตำรวจเหลือเกิน ไอ้สไปดี้มันโคตรเหมือนโจรมากกว่าฮีโร่เลย555

9th July 2012, 09:40
รายได้พอไหวอยู่นะ ถ้าไม่เทียบกับของเก่าๆ แต่รายได้มันบอกได้เลยความนิยมของ Spider-man ลดลงอย่างชัดเจน 6 วันได้แค่ $140,000,000 สำหรับ spider-man ถือว่าน้อยนะ แล้วรายได้ที่ได้ 10 วันเหมือนจะเยอะนะแต่อย่าลืม $341,600,000 ค่ายหนังต้องไปแบ่งกับโรงหนังอีกไม่แน่ใจเท่าไหร่แต่เคยอ่านเจอประมาณ 50/50 ตอนนี้ยังขาดทุนอยู่นะ

อย่าลืมด้วยครับว่าสไปดี้มีเวลาเก็บเงินรวมๆแค่ไม่ถึง 20 วัน ก่อนจะโดนแย่งโรงหนังและคนดูจาก The Dark Knight Rises น่ารันทดชะตากรรมข้างหน้ายิ่งนัก... ดันมาเข้าผิดเวลาซะนี่...

SpeeDSperM
9th July 2012, 21:23
ดูจากคุณภาพก็ไม่แปลกใจเลยสำหรับภาคนี้ มันไม่ใช่ของถนัดของ มาร์ค เว็บ อยู่แล้ว หนังดูได้แค่รอบเดียว

ส่วนจะเก็บเพิ่มได้อีกเท่าไหร่ก็คงไม่เยอะจนพอใจอีก เพราะอย่างที่ท่านข้างบนบอกต้องเจอกับ The Dark Knight ฉายเมื่อไหร่ก็เหมือนโดนตอกฝาโรง

อ่ะเอ้า ว่าวันเสาร์จะไปดูกับเพื่อนซะหน่อย :sweat

ก็ไปเถอะครับ มันก็ไม่ได้ผิดหวังอะไรหรอก ก็สนุกในระดับหนึ่ง หลายคนในนี้ที่ชอบก็เป็นส่วนใหญ่

แค่สำหรับผมมันไม่ได้น่าประทับใจเหมือนตอนดูภาคแรกเท่านั้นเอง

ก็อย่างที่บอกไม่ใช่ของถนัดของ มาร์ค เว็บ ฝีมือกำกับสู้ ไรมี่ ไม่ได้แต่ก็ ไอเดียดี เนื้อเรื่องก็โอเคคล้ายๆภาคแรกเหมือนหนังรีเมคแต่ไม่กระชับ

pone123
9th July 2012, 21:42
อ่ะเอ้า ว่าวันเสาร์จะไปดูกับเพื่อนซะหน่อย :sweat

skyhot004
9th July 2012, 22:06
บอกแล้ว มันซ้ำของเดิม ฉบับเดิมคนอเมริกาชอบมาก เพราะมันมาหลังเหตุการณ์ 9/11 เขาต้องการอะไรเยียวยาจิตใจ ซึ่งหนังสไปดี้โผล่มาถูกจังหวะ กลายเป็นฮีโร่ของอเมริกา โดยเฉพาะฉากจบ สไปดี้ไต่ธงชาติอเมริกาเนี่ย... เข้าใจความรู้สึกคนอเมริกันเลย ส่วนฉบับนี้ ผมล่ะอินตามคุณตำรวจเหลือเกิน ไอ้สไปดี้มันโคตรเหมือนโจรมากกว่าฮีโร่เลย555

สปอยทำเพื่อ!!!!!!!!!!!!!!!!

watcharaphon00789
9th July 2012, 22:47
ภาคใหม่เปลี่ยน ผกก เหอะ marc webb กลับไปทำภาค ต่อ 500 day of autumn เหอะครับ ภาคนี้หนังไม่ตื่นเต้นอะไรเลย ขาดแรงบันดาลใจสุดๆ

helos
9th July 2012, 22:50

มาอีกแล้วพวกเกาะกระแสสปอยโฟเบีย

แค่ไต่ธงชาติยังรับไม่ได้ ก็ปิดตาไปทั้งชาติเหอะ เห็นโปสเตอร์ก็สปอยแล้วมั้ง

http://brementheatre.com/sitebuilder/images/amazing_spiderman_ver2_1_-361x538.jpg

"ไอ้โปสเตอร์บ้า สปอยไมวะ กูรู้หมดสไปดี้ชุดขาด"

พวกไม่ชอบสปอยนี่ผมเข้าใจและเฉยๆ แต่พวกที่ไม่รู้หมายความและระดับของสปอย

แต่ทำเหมือนรู้ แล้วมาบอกสปอยทำไมเนี่ย บอกตามตรง รำคาญมาก

อีกอย่างธงชาติมันของปี 2002 (ว้อย)

10th July 2012, 14:30

พี่อ่านให้จบๆก่อนได้มั้ยครับ ที่สไปดี้โหนธงน่ะ ผมยกตัวอย่างภาคปี 2001 โน่น!!!!!!!!!!! ผมได้สปอยล์ที่ไหน หรือถ้ามันมีไอ้ฉากไต่ธงตอนจบในฉบับนี้ ที่ผมบอกไปมันลดทอนอรรถรสคุณพี่หรือ!!! "โอ๊ย!ไปอ่านเจอในเว็บมา ตอนจบสไปดี้โหนใยไปเกาะเสาธง ไม่เซอร์ไพร้ซ์ละ หนังไม่สนุก" ถ้ามันจะขนาดนี้นะ... ก็คงไม่ต้องอ่านเนื้อเรื่องหนังกันหรอก

อย่างที่คุณ helos ว่านั่นแหละครับ รู้ทันทีว่าคุณมันเกาะกระแส สปอยล์มันคือการบอกเนื้อหาสำคัญ และไอ้ฉบับปี 2001 มันสำคัญกับหนังฉบับนี้ยังไง ผมดูมาก็ไม่เห็นจะเกี่ยวกัน มันจะลดทอนอรรถรสยังไง!!!!

Noir
10th July 2012, 16:35

ตอนจบนางเอกตาย พระเอกเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวใส่ชุดสไปเดอร์แมนมาครับ

แบบนี้สิถึงเรียกว่าสปอยล์

retroriankidskids
10th July 2012, 16:53
ผมคิดว่าแบบเดิมสนุกกว่านะครับ ถึงภาพมันจะแย่ไปหน่อยก็เหอะ

toareed
10th July 2012, 17:19
ก็อย่างว่าแหละครับ ภาคนี้มันมาคนละแนวกับภาคเก่า ๆ

ผมไปดูมาผมก็ว่า โอ นะ

แต่มันไม่ประทับใจจนอยากไปดูอีกหลาย ๆ รอบ

เหมือนดูรอบเดียวก็พอแล้ว ประมาณนี้

joomn007
10th July 2012, 17:25
ตอนจบนางเอกตาย พระเอกเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวใส่ชุดสไปเดอร์แมนมาครับ

แบบนี้สิถึงเรียกว่าสปอยล์

จริงอะ :eek:

godzaz777
10th July 2012, 17:34
จริงอะ :eek:

มุกครับ 55+

royser
11th July 2012, 17:40
ส่วนตัวรู้ึสึกชอบเวอร์ชั่น อเมซิ่งมาก
สไปดี้ เกรียนเหมือนในการ์ตูนเป๊ะ

SCP
11th July 2012, 17:49
กลับไปหา ป็านิกฟูเร่ สิลูกกกกกกก

Prometheus
11th July 2012, 18:11
ไม่แปลกหรอกครับที่รายได้จะน่าผิดหวังมาก เพราะดันไปชนกับthe dark knight

ถ้าเอาหนังไปฉายช่วงต้นปีละก็รายได้อาจจะดีขึ้นก็ได้เพราะหนังที่จะชนไม่ค่อยมี คิดผิดจริงๆสำหรับสไปเดอร์แมน

satsawat7925
12th July 2012, 20:32
ตอนจบใครคุยก็ ดร. ครับ นี่ก็สปอย ของแท้ด้วย

bung1561
12th July 2012, 21:06
รู้สึกว่าเม้นกันนอกทะเลมากอ่ะ 55555555555

papangkron
12th July 2012, 21:29
ไม่แปลกหรอกครับที่รายได้จะน่าผิดหวังมาก เพราะดันไปชนกับthe dark knight

ถ้าเอาหนังไปฉายช่วงต้นปีละก็รายได้อาจจะดีขึ้นก็ได้เพราะหนังที่จะชนไม่ค่อยมี คิดผิดจริงๆสำหรับสไปเดอร์แมน

จริงเลยคับ ถ้า ดาร์ค ไนท์ ไม่เข้าเดือนนี้ ผมคงไปดูสไปดี้สัก 2-3 รอบแล้ว แต่นี่ผมต้องเผื่อเงินไปดูแบทแมนสัก 2-3 รอบแทน:sweat

12th July 2012, 22:55
อย่าลืมด้วยครับว่าสไปดี้มีเวลาเก็บเงินรวมๆแค่ไม่ถึง 20 วัน ก่อนจะโดนแย่งโรงหนังและคนดูจาก The Dark Knight Rises น่ารันทดชะตากรรมข้างหน้ายิ่งนัก... ดันมาเข้าผิดเวลาซะนี่...

ไม่ต้องรอถึง The Dark Knight Rises หรอกครับจริงๆ อาทิตย์ที่จะถึงนี้เจอ Ice Age 4 ก็รายได้ตกหวบแล้วครับ หนังวางโปรแกรมมาชนกับฟอร์มดีๆหลายเรื่อง แต่เปิดตัวได้น้อยอย่างนี้ คงเก็บได้ห่างจาก 3 ภาคแรกเยอะ

satsawat7925
12th July 2012, 23:00
ต้นเดือน Spidey กลางเดือน Prometheus สิ้นเดือน Dark knight เดือนนี้ช่างสุโค่ยแท้

12th July 2012, 23:08
ต้นเดือน Spidey กลางเดือน Prometheus สิ้นเดือน Dark knight เดือนนี้ช่างสุโค่ยแท้

Prometheus นี้มันฉายไปตั้งแต่ต้นเดือน มิถุนายนแล้วนะครับ ผมก็ไปดูมาแล้วนะ 555+ เรื่องจริงนะครับ

helos
13th July 2012, 11:50

ไม่ชนนะ ฉายก่อนตั้ง 2 สัปดาห์
ถ้าฉายหลังจาก TDKR ถึงจะมีผล

เทียบแบบนี้ ถ้าแมงมุมฉายก่อน
ก็เรียกคนดูได้จนกว่าแบทแมนจะฉาย

แต่ถ้าฉายหลังแบทแมนนี่เละลูกเดียวครับ
โดนแย่งคนดูไปเยอะมากแน่ๆ
และที่ไม่ฉายหลังจากนี้เพราะถ้าช้ากว่านี้
จะโดนมาเวลเอาลิขสิทธ์คืน
ถ้าฉายต้นปีก็รายได้ไม่ดีเท่าซัมเมอร์

และผมว่าภาคนี้ทำได้ไม่จับใจคนดูเท่าที่ควรด้วย
แบบดูรอบเดียวแล้วจบไป ไม่ดูซ้ำ

prometheus มันฉายไปนานแล้วจ้า - 0 -

ไม่ต้องรอถึง The Dark Knight Rises หรอกครับจริงๆ อาทิตย์ที่จะถึงนี้เจอ Ice Age 4 ก็รายได้ตกหวบแล้วครับ หนังวางโปรแกรมมาชนกับฟอร์มดีๆหลายเรื่อง แต่เปิดตัวได้น้อยอย่างนี้ คงเก็บได้ห่างจาก 3 ภาคแรกเยอะ
อันนี้ผมว่าไม่น่ามีผลมาก เพราะลูกค้าคนละกลุ่ม (แต่คงโดนแย่งโรงไม่ไม่น้อย)

TAMeAngeL
13th July 2012, 17:50
ผมชอบแบบเดิมครับ

แบบเดิมมันดู กดดัน แล้วเครียดแทน แล้วแบบเดิมทำให้เรารู้สึกเหมือนว่า

ถึงเป้นซุปเปอร์ฮีโร่ แต่ก็มีปัญหาชีวิต เหมือนคนธรรมดา ตรงนี้ภาคเก่าแสดงออกมาได้ดีมากโดยเฉพาะพระเอก

เอาเป็นว่าผมชอบภาคชุดเก่ามากกว่าอ่า

THE_NOKIA_LOVE
16th July 2012, 21:48
อ้าวแบบนี้เข้าข่ายได้กลับไปมาร์คเวลแล้วโว้่ย Sonyมีหวังตัดหางปล่อยวัดแน่นอน ดีเลยจะได้ฮีโล่เพิ่มมาอีกซักตัวใน ดิเอเวนเจอร์ 2 ดีนะผมไม่ไปดูรอสอยบลูเลย์แผ่นผีละกันsonyจะได้ปล่อยๆเขากลับสู่ถิ่นซักที:)
ปล ผมสอยแผ่นแท้ตลอดเหละแต่ถ้าเรื่องไหนไม่หนุกหรือมีข้อติเตียนก็จะสอยแผ่นผีมาดูก่อนแล้ว ถ้าสนุกก็ตามด้วยแผ่นแท้ แผ่นผีบลูกเรย์บ้านหม้อ200-300เองนะคับถ้าแท้ก็หลักพัน:sweat

17th July 2012, 15:06
ไม่ชนนะ ฉายก่อนตั้ง 2 สัปดาห์
ถ้าฉายหลังจาก TDKR ถึงจะมีผล

เทียบแบบนี้ ถ้าแมงมุมฉายก่อน
ก็เรียกคนดูได้จนกว่าแบทแมนจะฉาย

แต่ถ้าฉายหลังแบทแมนนี่เละลูกเดียวครับ
โดนแย่งคนดูไปเยอะมากแน่ๆ
และที่ไม่ฉายหลังจากนี้เพราะถ้าช้ากว่านี้
จะโดนมาเวลเอาลิขสิทธ์คืน
ถ้าฉายต้นปีก็รายได้ไม่ดีเท่าซัมเมอร์

และผมว่าภาคนี้ทำได้ไม่จับใจคนดูเท่าที่ควรด้วย
แบบดูรอบเดียวแล้วจบไป ไม่ดูซ้ำ

prometheus มันฉายไปนานแล้วจ้า - 0 -

อันนี้ผมว่าไม่น่ามีผลมาก เพราะลูกค้าคนละกลุ่ม (แต่คงโดนแย่งโรงไม่ไม่น้อย)

เข้าก่อนมีผลมากกว่าเข้าหลังครับ ผมเถียงขาดดิ้นเลย หากคุณไปหาข้อมูลหนังทำเงินสูงๆ หนังเหล่านั้นล้วนเก็บเงินระยะยาวทั้งนั้น(ไททานิก อวตาร ลอร์ดออฟริงส์ ล้วนเก็บเงินสัปดาห์แรกได้"ธรรมดา"มาก ก่อนจะโกยรายได้กันในสัปดาห์หลังๆ) สไปดี้มีเวลาแค่ 20 วันที่จะเก็บเงินได้เต็มที่ หากสไปดี้เข้าหลังแบทแมน แบทแมนก็โดนผลนี้ไปด้วยเช่นกัน เพราะแทนที่คนดูจะให้ความสนใจหนังเรื่องแรกกลับให้ความสนใจกับหนังเรื่องหลังที่สดใหม่กว่าต่างหาก แล้วดูจากชื่อชั้น สไปดี้ก็ไม่เป็นรองพี่แบทเลย ลองให้สไปดี้เข้าหลังดูสิ.... แบทก็มีหนาวอ่ะ

Zidane
17th July 2012, 18:34
ไม่แปลกครับ ต่อให้เป็นหนังเรื่องสุดท้ายของโลกก็ไม่แปลกครับ
ปากต่อปากครับ
สไปเดอร์แมนบทหนึง ถอดหน้ากากออกมาเป็นบทนึงซะงั้น :sweat

helos
17th July 2012, 22:58
เข้าก่อนมีผลมากกว่าเข้าหลังครับ ผมเถียงขาดดิ้นเลย หากคุณไปหาข้อมูลหนังทำเงินสูงๆ หนังเหล่านั้นล้วนเก็บเงินระยะยาวทั้งนั้น(ไททานิก อวตาร ลอร์ดออฟริงส์ ล้วนเก็บเงินสัปดาห์แรกได้"ธรรมดา"มาก ก่อนจะโกยรายได้กันในสัปดาห์หลังๆ) สไปดี้มีเวลาแค่ 20 วันที่จะเก็บเงินได้เต็มที่ หากสไปดี้เข้าหลังแบทแมน แบทแมนก็โดนผลนี้ไปด้วยเช่นกัน เพราะแทนที่คนดูจะให้ความสนใจหนังเรื่องแรกกลับให้ความสนใจกับหนังเรื่องหลังที่สดใหม่กว่าต่างหาก แล้วดูจากชื่อชั้น สไปดี้ก็ไม่เป็นรองพี่แบทเลย ลองให้สไปดี้เข้าหลังดูสิ.... แบทก็มีหนาวอ่ะ

จริงๆผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องรายได้บน boxoffice นะ แต่จากที่ดุสไปดี้ตอนนี้ทำรายรับน้อยเกินกว่าที่ควรสำหรับชื่อสไปดี้และฟอร์มหนังระดับนี้และทั้งๆไม่ได้ฉายชนเรื่องไหนด้วย

จริงๆเทียบรายได้ต่อวันตอนนี้ยังทำได้ไม่เท่าของปี 2002 อีก ผมเลยเห็นว่าถ้าฉายหลังแบทแมนจะมีผลกระทบยิ่งกว่านี้ (เพราะพี่แบทนี่ไม่ใช่ระดับธอร์หรือกัปตันที่เพึ่งดัง)

อีกทั้งเรื่องที่ท่านว่ามายืนโรงเก็บระยะยาวที่ว่า ถ้าจำไม่ผิดจะฉายเดือนธันวาหมด ซึ่งมันก็มีผลต่างจากซัมเมอร์ อีกทั้งไม่ใช่จะทำได้ทุกเรื่อง

แต่ยอมรับว่าผมทึ่งอวตารมาก ตอนนั้นรายรับลดลงต่อวันน้อยมาก เก็บเงียบเรื่อยๆยาวเลยจริงๆ

ยังไงถ้ามีอะไรเพิ่มเติมอีกก็แจ้งมาได้ครับ ผมก็อยากทราบเป็นความรู้ด้านนี้เพิ่ม