PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมเลือกหน่อย ระหว่าง PS3 กับ Xbox 360 !!

mosetza11
9th July 2012, 19:08
ตัดสินใจละครับผมจะสั่ง PS3 Slim 320 GB สักเครื่องครับ มีเว็บไหนไว้ใจได้มั้งครับ
เอาแบบสั่งแล้วส่งจริงๆครับ สินค้ามีคุณภาพ ผมกลัวโดนหลอกมากครับ

TigerHunter
9th July 2012, 19:19
ช่วยผมเลือกหน่อย ระหว่าง PS3 กับ Xbox 360 จะเลือกอันไหนดีครับ หรือรุ่นอะไรดี มีงบ 26000

ผมสนใจ PS3 ที่มีเกม Exclusive ที่เยอะและน่าเล่นกว่าที่สนใจก็มี Killzone 2,3 , God of war 2,3 , The last of us , Uncharted 2,3 , Infamous 1,2
แต่ก็ติดเรื่องเงินในการซื้อแผ่นแท้ครับ (แผ่นแท้แพงจริงๆ) ผมอยู่ ม. 3 เงินออมก็ประมาณ 600 ต่อเดือนครับ
มีคนบอกว่า PS3 ก็มีปัญหาไฟเหลืองเหมือนกันไม่รู้ว่ามันจะร้ายเท่าไฟแดงของ Xbox 360 หรือเปล่า และมีโอกาศเกิดขึ้นมากเท่าไหน และมันเกิดจากอะไร

ส่วน Xbox 360 ที่สนใจก็เป็น เล่นเกม ก็อปได้ (มันถูกดี) แต่ที่กลัวก็คือ ปัญหาไฟแดง มีคนบอกว่าทุกรุ่นเดี๋ยวต้องเป็นเข้าสักวันอยู่ที่จะช้าเร็วเท่านั้น

ผมอยากได้ที่มันทนๆ อยู่กับเราไปนานๆๆๆๆ ไม่เสียง่าย

คำถาม
- ผมควรเลือกอันไหนดี และควรเป็นรุ่นไหน ต้องการแบบที่ คุ้มๆ ทนๆ อยู่กับเราไปนานๆ ไม่เสียง่าย ผมเล่นเกมนานครับและเล่นบ่อยด้วย
- ปัญหาไฟเหลืองของ PS3 มันจะร้ายเท่าไฟแดงของ Xbox 360 หรือเปล่า และมีโอกาศเกิดขึ้นมากไหม และมันเกิดจากอะไร ?
- ตอนนี้ Xbox 360 รุ่นใหม่ยังมีไฟแดงอยู่หรือเปล่าครับถ้ารุ่นใหนไม่มีบอกด้วยครับ ?
- ถ้า Xbox 360 เกิดมีอาการไฟแดง 3 จุด จะซ่อมให้หายได้หรือไม่ ?
- ไฟแดง 3 จุดเกิดจากอะไรครับ ?
- เกม Exclusive ของ Xbox 360 มีอะไรน่าเล่นมั่งครับ ?

ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ !!
1 ps3 slimครับ
2 ผมมีแต่แต่ps3ไม่รู้ว่าxboxมันเปนไงนะครับ แต่เครื่องผมยังไม่เสีย โอกาศเกิดขึ้นน่าจะจากเครื่องร้อนครับ
3 รุ่นใหม่ๆโอกาศน้อยครับ
4 ไม่รู้นะ แต่ไฟเหลืองซ่อมหายและก็เป็นใหม่
5 น่าจะเครื่องร้อน
6 halo,gear of war,forza motorsport

ผมว่าเล่นแท้ดีกว่าครับ ออนไลน์ได้ 3-4เดือนซื้อที1แผ่นก็ได้ครับ เกมนี้ก็เล่นได้ยาวแล้ว PS3 Exclusiveเยี่ยมๆ เยอะครับ ก็แล้วแต่นะว่าท่านชอบแนวไหนครับเกมยิงๆก็xbox แนวญี่ปุ่นๆก็ps3

mosetza11
9th July 2012, 20:02
ขอบบคุณ คุณ TigerHunter มากครับ :thank
แล้ว PS3 Slim ปัจจุบัน ราคาเท่าไรครับ

Netball07
9th July 2012, 20:58
ถ้าอยากเล่น PS3 จริงๆแต่ไม่มีเงินซื้อแผ่นแท้จริงๆก็ซื้อแบบแปลงเอาก็ได้ครับ ราคาจะแพงกว่าเครื่องปกติแต่ได้ก็อปมาเยอะ

แต่อาจจะเล่นเกมใหม่ๆไม่ได้เช่น The last of us ครับ และถ้าศึกษามาไม่ดีเครื่องแปลงปัญหาเยอะแน่นอนครับ

(ยังไงผมก็แนะนำให้ซื้อแท้นะ อิิอิ)

gefoxss
9th July 2012, 21:12
Xbox 360 Slim รุ่น 250 gb เลยครับ รุ่นนี้ไม่มีไฟแดงแล้ว และจะไม่มีอีก เพราะจะผลิตเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว เสป็กภาพสูงกว่า PS3 หน่อยหนึ่ง Frame Rate ไม่ตก จนไม่กระตุก ภาพคมเข็ม สวยใส เลือกเครื่องนี้เลย ตัวเกมส์จะเน้นไปทางฝรั่งๆครับ

ถ้าเลือก PS3 ให้เลือกเป็นรุ่น Model 3000 ขึ้นไปครับเพราะ Sony ได้แก้ไขให้กินไฟน้อยลง เปลี่ยนแปลงแก้ไขเมนบอร์ดใหม่ไม่ให้ซับซ้อน เพื้อป้องกันไฟเหลือง แต่เกมส์ของเครื่อง PS3 Frame Rate จะตกหน่อยๆครับ เวลาเล่นเกมส์จะรู้สึกว่าเหมือนเกมส์มันกระตุก ก็จะเป็นหลายเกมส์อยู่

ถ้าอยากเปรียบเทียบกันเรื่องของ Frame Rate ก็เข้าไปดูที่ Youtube ได้เลยครับ

linker19191
9th July 2012, 21:49
Xbox 360 Slim รุ่น 250 gb เลยครับ รุ่นนี้ไม่มีไฟแดงแล้ว และจะไม่มีอีก เพราะจะผลิตเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว เสป็กภาพสูงกว่า PS3 หน่อยหนึ่ง Frame Rate ไม่ตก จนไม่กระตุก ภาพคมเข็ม สวยใส เลือกเครื่องนี้เลย ตัวเกมส์จะเน้นไปทางฝรั่งๆครับ

ถ้าเลือก PS3 ให้เลือกเป็นรุ่น Model 3000 ขึ้นไปครับเพราะ Sony ได้แก้ไขให้กินไฟน้อยลง เปลี่ยนแปลงแก้ไขเมนบอร์ดใหม่ไม่ให้ซับซ้อน เพื้อป้องกันไฟเหลือง แต่เกมส์ของเครื่อง PS3 Frame Rate จะตกหน่อยๆครับ เวลาเล่นเกมส์จะรู้สึกว่าเหมือนเกมส์มันกระตุก ก็จะเป็นหลายเกมส์อยู่

ถ้าอยากเปรียบเทียบกันเรื่องของ Frame Rate ก็เข้าไปดูที่ Youtube ได้เลยครับ
ไปหาข้อมูลมาจากไหนครับว่า Xbox สเป็คสูงกว่า PS3 มันมีข้อดีข้อเสียเท่าๆกัน ส่วนเรื่องเฟรมเรทตกมันเปนที่ผู้พัฒนาเกมส์ต่างหากว่าใช้ อะไรเป็นฐานในการสร้างเกมส์ และเกมส์ที่ส่วนมาก PS3 กระตุกส่วนมากจะเป็นที่ พอร์ทมาจาก Xbox อีกที ลองดูเป็นเกมส์ Exclusive ของ PS3 เฟรมเรทไม่มีตก และภาพก็สวยด้วย แต่ที่ส่วนมากผู้พัฒนาชอบพัฒนาบนเครื่อง xbox เป็นเพราะระบบมันไม่ซับซ้อนเท่ากับ Cell ของ PS3 พัฒนาเกมส์บน PS3 มันค่อนข้างยุ่งยาก เกมส์ Multiplatform ส่วนมากเล่นบน PS3 ถึงสู้ xbox ไม่ได้ครับ
งั้นถ้าตามความเห็นของคุณ ผมขอถามนิดนึงว่าถ้า xbox สเป็คสูงกว่าจริง ทำไมเกมส์ Final Fantasy XIII , L A Noire ซึ่งเป็น Multiplatform ทั้่งคู่ ถึงเฟรมเรทและภาพสวยกว่า Xbox ครับ? ถ้าไม่เชื่อก็ลองเปิด Youtube ดูได้เลยครับ
(เกมส์ทั้งคู่เป็นเกมส์ที่พัฒนาบนเครื่อง PS3 )

mosetza11
10th July 2012, 15:23
ตัดสินใจละครับผมจะสั่ง PS3 Slim 320 GB สักเครื่องครับ มีเว็บไหนไว้ใจได้มั้งครับ

jjgamezone
10th July 2012, 15:23
แน้นออนไลน์ก็PS3 เล่นคนเดียวก็XBOXก็ได้ ประหยัดค่าแผ่น

akanent
10th July 2012, 16:15
PS3 ผมแนะนำ xbox360 อย่าไปซื้อเลย PS3 นี้เจ๋งกว่าผมชอบโดยส่วนตัวหรือไม่ก็ไม่ต้องตามผมก็ได้นะแล้วแต่ชอบละกันไม่อยากจะบังคับจิตใจกัน ป่าวๆ :yes

Netball07
10th July 2012, 22:59

Nadz
Super-Rich <<< ของผมซื้อร้านนี้

CeeBreak
11th July 2012, 00:32
Nadz อีกเสียงครับ เชื่อถือได้แน่นอน
แต่ตัวโมเดลใหม่กำลังจะมานะครับ ราคาถูกกว่าเดิม ประหยัดไฟกว่าเดิม และเล็กกว่าเดิม แต่ก็ต้องรออีกนานอยู่ครับ แต่โซนี่ส่งตรวจมาตรฐานแล้วครับ แสดงว่าต้องมีออกมาแน่นอน (เมนบอร์ดเปลี่ยนด้วยนะคับบ)

Ratatosh
11th July 2012, 01:02
ถ้าเกมแท้ ราคามันสัก 400-500 ผมคงจะซื้อแผ่นแท้มาเล่นอยู่หรอก แต่นี้เฉลี่ย 1500+ ซื้อไม่ถึง 8 เกม ก็ราคาเท่าเครื่องใหม่ 1 เครื่องแล้ว รายได้น้อย

บ่นไปงั้นแหละ จริงๆยังไม่มีสักเครื่องเลย 555555