PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Harvest Moon Grand Bazaar (U) แลกเปลี่ยนกันนอดนุง

zeroviepel20
10th July 2012, 15:14
Harvest Moon Grand Bazaar
http://www.capsulecomputers.com.au/wp-content/uploads/harvest-moon-gb-01.jpg
คืออย่างที่บอกอ่าครับ ใครที่เล่นมาลงความเห็นในเกมหน่อย เผื่อใครที่เพิ่งเล่นมาเจอจะได้เป็นไกด์ได้
ส่วนตัวแล้วผมค่อนข้างชอบในเรื่องของภาพแล้วก้อระบบที่มันสมจริงดีอ่า
สมจริงในแบบที่ว่า เรื่องรดน้ำ ต้องรด2ครั้งต่อวัน(มั้ง) เพราะทุกครั้งราวๆ 5PM น้ำในแปลงมันจะหมดอ่า
แต่ผมว่าระบบเกมมันค่อนข้างแปลกไปนิดนึงนะ คือ
- ระบบมันว่างไป ใน 1 วันอ่า ไม่รู้จะไปทำอะไร คือถ้าเทียบกับ RF แล้วผมว่าภาคนี้ดูจืดเลย เพราะ RF มันมีระบบลุยดันเจี้ยน ทำเควสตามคำร้องของชาวเมือง แ่ต่ภาคนี้ ถ้าไม่ทำแปลงก้อไม่มีอะไรทำอ่าครับ เดินเล่นไปให้หมดวันๆหนึ่ง หรือบางทีผมอาจจะเพิ่งเล่นก้อได้ เลยไม่ค่อยรู้อะไร(ใครรู้อะไรก้อแบ่งปันกันหน่อย)
- ระะบบ Bazaar ถือเป็นความแปลกใหม่ในภาคนี้ คือ สามารถเปิดแผงในวันบาซ่าได้ แต่ว่าผมว่ามันแปลกไปหน่อย คนในเกมขายได้เป็นหมื่นๆ ผมได้อยู่ 2k เอง แล้วยังมีคงมาทำอีโมแปลกๆหน้าร้านด้วย ซึ่งไม่รู้คืออะไร จู่ๆก้อโกรธแล้วจากไป(แต่ผมไม่เดือดร้อนนะ)
- ระบบการควบคุมที่ค่อนข้างขัดจิต(เล็กๆ)ถ้าเทียบกับทุกภาค
- ระบบการเลี้ยงสัตว์ที่แสนจะ บร๊ะเจ้า คือ มันจะขายเฉพาะวันบาซ่าเท่านั้น แล้วราคานี่สิ สูงไปไหน ลูกเจี๊ยบราคา 3.5k ลูกแกะราคา 8k โอ้ววววววว ไม่มีเงินอ่า จะหวังเก็บเงินก้อต้องรอบาซ่าต่อไป ซึ่งหากได้ไม่ถึงเป้าก้อต้องรอ อีก ราวๆ 7 วันกว่าจะมีบาซ่าอีก - _ - เจริญยากมากกกกกก

ยังไงใครที่มีอะไรเสริมมาเป็นความรู้ได้ก้อแบ่งปันผมที ผมเพิ่งเล่น แล้วกะลังงงมาก อาจจะเป็นเพราะผมขาดไกด์ก้อได้ หุหุ

tamkawaii
10th July 2012, 15:36
เรื่องน้ำนี่ ถ้ารด 2 ครั้งจะทำให้พืชโตเร็วขึ้นครับ ลองดูที่ถุงเมล็ดพืช จะบอกระยะเวลาโตด้วย เช่น หัวไชเท้า 4-5 วัน ก็คือ ถ้าเรารดน้ำ 2 วันต่อครั้ง จะทำให้โตใน 4 วัน แต่ถ้าวันละครั้งก็ใช้เวลา 5 วันครับ (ใครขี้เกียจก็รดครั้งเดียวก็พอ)

ตอนแรกปลูกหัวไชเท้าครับ อย่าลืมใส่ปุ๋ยด้วย อันละ 10G (จับแมลงขายซื้อเอาครับ) ที่ร้านขายของอะครับ แล้วก็เอาหัวไชเท้าไปทำสลัดครับ Tunip Salad จะได้ราคาเพิ่ม จากเดิมเยอะ

ถ้าพลังงานเหลือเยอะ จะโดดน้ำเล่นก็ได้นะครับ (อย่าลืมเข้าห้องน้ำ แล้วก็ห้องอาบน้ำด้วย จะได้พลังงานเพิ่มมาโดดน้ำเล่น) เผื่อจะได้ แร่ดิบ มาทุบ หรือ Gold มาขาย (แต่ได้แค่ครึ่งดาวนะครับ ขายในบาซ่าได้ประมาณ 8k)

คนที่ทำอีโมแปลกๆ คือคนที่มาถามอะไรบางอย่างกับเรา เราก็กดคุยกับคนที่ทำอีโม แล้วก็ตอบคำถาม เช่นถามหาร้านขายเค้ก หรือร้านขายแร่ ประมาณนี้ พวกเด็กก็จะมาขอของบางอย่าง หรือมาเล่นซน มีคนแก่คนนึงจะมาถามว่าเราว่างคุยกับเขาไหม ถ้าเราบอกว่าว่าง แล้วคุยกับเขา เขาจะซื้อของเราตรงหน้าที่เค้าทำอีโมให้หมดเลย ถ้าตอบถูกเยอะก็จะได้เป็นขวัญใจลูกค้า ตอนประกาศผลก็จะได้ของเล็กๆ น้อยๆ ติดมือมา

peacepe2
13th July 2012, 12:22
เพิ่งเริ่มเล่นครับ ถ้ามีข้อมูลในส่วนอื่น รบกวนนำมาลง จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ ขอบคุณครับ

Piussun
14th July 2012, 12:42
เผอิญมีบทสรุปทำไว้นาน แต่โดน hot link ไปรูปเสียหมดเลย ทีแรกกะจะหยุดทำไปแล้วเพราะเกมนี้ค่อนข้างนานจนไม่มีคนเล่น
ไม่นึกว่ายังจะมีคนเล่นเกมนี้อยู่อีก =w='

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=13771

รูปมันเสียไปหมดเลยอาจจะต้องอัพโหลดใหม่นะครับ ต้องขอเวลา

peacepe2
16th July 2012, 00:28
ขอบคุณ ท่าน Piussun มากๆครับ

FAX-IV
17th July 2012, 12:38
ขอบคุณ จขกท มากเลยนะครับ แต่ในDSเนี่ยภาคไหนสนุกสุคหรอครับ