PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พิธีการผลิตแท็บเล็ตเด็ก ป.1

miw1023
10th July 2012, 16:06

แท็บเล็ต- แม้ว่าโยบาย One Tablet Per Child จะดำเนินไปจนถึงมือน้องๆ ป. 1 พร้อมๆ กับกระแสวิพากษ์อย่างหนักในสังคม เอาเป็นว่างบประมาณสำหรับโปรเจ็กส์ดังกล่าว ก็ออกมาให้เห็นเป็นรูปธรรม จับต้องได้ ไม่ใช่นโยบายลมรำเพย อย่างที่ชาวไทยคุ้นเคยในทุกรัฐบาล

หลังจากได้มีกรณีร้องเรียนเรื่องภาษาไทย ไม่ได้ความบนอุปกรณ์แท็บเล็ต ร้อนจนถึงฝ่ายเทคนิคต้องมาชี้แจง ซึ่งก็ไม่น่าจะช่วยอะไรมากนัก นอกจากการบอกเล่าเก้าสิบกันเฉยๆ ล่าสุดทาง armdevices ได้เผยแพร่กรรมวิธี การผลิตอุปกรณ์แท็บเล็ตราคาถูก ในเมือง Shenzhen ประเทศจีน ซึ่งนี่น่าจะอธิบายเหตุการณ์คุณภาพแท็บเล็ต ของน้องป.1 ได้เป็นอย่างดีเลยแหละ !!

Video

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=AfyAjkPIYyc

พี่จีนทำอย่างนี้ ใครๆก็ทำได้จ๊ะ

เครดิต mthai.com

unsignmer
10th July 2012, 16:19
แค่ประกอบๆ จับไอนี้ติดกับไอนี้ โห ง่ายหวะ -*-

jokabobo147
10th July 2012, 16:32
ดูกิ๊กก็อกไงไม่รู้ :sweat

bankkoker
10th July 2012, 16:37
ผมว่ามันก็ดีนะครับ...

(จขกท ไม่ได้สื่ออะไรใช่ไหม)

DkTaP82
10th July 2012, 16:39
จะบอกให้ ทุกที่แหละครับ ไม่ว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิก มันก็ผลิตแบบนี้แหละในลายผลิด สุดท้ายพวกคุณก็ไปซื้อมันราคาแพงๆ เพราะคิดว่ามันผลิตจากท้องฟ้า เหมือนแบรนด์แอปเปิ้ล ไง ผมคิดว่ามันผลิตจากต่างดาวด้วยซ้ำ มันเป็นแค่ความคิดล้วนๆ ฮ่าๆ

pp9798
10th July 2012, 16:45
มีอคติอะไรกับอะไรกับพี่จีนเขารึปล่าวครับ

Rebellion of angels
10th July 2012, 16:48
แล้วทำแบบนี้มันเป็นอะไรหรอครับ

BoonTew
10th July 2012, 16:52
ไม่เห็นแปลกตรงไหน :confused:

PassT_T
10th July 2012, 16:55
แท็บเล็ตป.1 มีคำถามแค่ไม่กี่ข้อ

1. กี่ วัน พัง?
2. เด็ก ใช้ เหรอ?(ในเมืองบ้านมันมีคอมหมดแล้ว นอกเมือง ชนบท สัญญาณไวไฟมีซักกี่ที่กัน)
3. แอป เสร็จ ยัง?(ถ้าใช้การพัฒนาพวกแฟลช ก็ชิ_หายล่ะครับพี่น้อง)
4.แบต หมด ล่ะ(หมดพร้อมกันซักห้าคนขึ้นไปก็มันส์ล่ะพะย่ะค่ะ)
5. เล่น หรือ เรียน? (ถึงเอ็งจะบอกว่าล็อกไว้ก็เหอะ แต่ผมเชื่อว่าไม่เกินความสามารถเด็กๆหรอก ยกเว้นพวกที่ไม่สนใจคอม)
6. ถ้า หาย ล่ะ (ป.1 ยางลบหายกันเป็นว่าเล่น ไม่นับพวกเด็กเกเร วัยรุ่นขี้ยา พวกติดเกม สารพัดคนชั่ว ใหนจะความรอบคอบของเด็กอีก มันทนพอจะหล่นได้ซักกี่ครั้งกัน)

เอาเงินค่าแท็บเล็ตไปเป็นทุนการศึกษาของเด็กแต่ละคนในเทอมนั้นๆ ยังจะดีกว่า(มากๆ) อย่ามาบอกว่าเรียนฟรีครับ การเรียนฟรี ไม่มีในประเทศนี้ ยังไงก็ต้องเสียไม่ว่าทางใดก็ทางนึง(ผมเคยโโนเก็บค่าบำรุงการศึกษา ระบุว่าเป็นค่าล้างห้องน้ำ 0.o)

eyazawa2456
10th July 2012, 16:57
มันก็เหมือนกับค่ายอื่นๆ แต่จะดีกว่านี้ หน่อยๆ

natthadith7300
10th July 2012, 17:03
แท็บเล็ตป.1 มีคำถามแค่ไม่กี่ข้อ

1. กี่ วัน พัง?
2. เด็ก ใช้ เหรอ?(ในเมืองบ้านมันมีคอมหมดแล้ว นอกเมือง ชนบท สัญญาณไวไฟมีซักกี่ที่กัน)
3. แอป เสร็จ ยัง?(ถ้าใช้การพัฒนาพวกแฟลช ก็ชิ_หายล่ะครับพี่น้อง)
4.แบต หมด ล่ะ(หมดพร้อมกันซักห้าคนขึ้นไปก็มันส์ล่ะพะย่ะค่ะ)
5. เล่น หรือ เรียน? (ถึงเอ็งจะบอกว่าล็อกไว้ก็เหอะ แต่ผมเชื่อว่าไม่เกินความสามารถเด็กๆหรอก ยกเว้นพวกที่ไม่สนใจคอม)
6. ถ้า หาย ล่ะ (ป.1 ยางลบหายกันเป็นว่าเล่น ไม่นับพวกเด็กเกเร วัยรุ่นขี้ยา พวกติดเกม สารพัดคนชั่ว ใหนจะความรอบคอบของเด็กอีก มันทนพอจะหล่นได้ซักกี่ครั้งกัน)

เอาเงินค่าแท็บเล็ตไปเป็นทุนการศึกษาของเด็กแต่ละคนในเทอมนั้นๆ ยังจะดีกว่า(มากๆ) อย่ามาบอกว่าเรียนฟรีครับ การเรียนฟรี ไม่มีในประเทศนี้ ยังไงก็ต้องเสียไม่ว่าทางใดก็ทางนึง(ผมเคยโโนเก็บค่าบำรุงการศึกษา ระบุว่าเป็นค่าล้างห้องน้ำ 0.o)

เอ่อเขาบอกว่าให้ยืมไม่ใช่หรือไม่ได้ให้เอากลับบ้าน

kimnaja
10th July 2012, 17:39
จะบอกให้ ทุกที่แหละครับ ไม่ว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิก มันก็ผลิตแบบนี้แหละในลายผลิด สุดท้ายพวกคุณก็ไปซื้อมันราคาแพงๆ เพราะคิดว่ามันผลิตจากท้องฟ้า เหมือนแบรนด์แอปเปิ้ล ไง ผมคิดว่ามันผลิตจากต่างดาวด้วยซ้ำ มันเป็นแค่ความคิดล้วนๆ ฮ่าๆ

พูดได้ถูกใจอิอิ

bighipyoza
10th July 2012, 17:44
ขบวนการผลิตมันต่างกัน คุณภาพ ฝีมือแรงงาน ต่างกันเยอะ

_SaBasTaiN_
10th July 2012, 18:07
อือง่ายเเท้เหลา

UkuleleAlone
10th July 2012, 18:09
คอมที่คุณใช้อยู่ตอนนี้ก็ ทำแบบในคลิป อย่าหลง!!!!!!!!!!!

double6
10th July 2012, 18:16
เอ่อเขาบอกว่าให้ยืมไม่ใช่หรือไม่ได้ให้เอากลับบ้าน

แล้วคุณครูก็จะบอกว่า เพราะพวกเธอไม่ดูแลรักษาของ งั้นงดใช้ แล้วก็จะเก็บใส่ตู้ล็อกกุญแจ

ให้เด็กตาดำๆนั่งดู แล้วมันก็จะหายสนใจไปเอง

สรุป มีให้ใช้ แต่ครูไม่ให้ใช้เพราะกลัวมันพัง + มีบางห้องบางคนทำวีรกรรมไว้ เลยโดนงดใช้

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัว + ประสบการณ์ ตอนเล็กๆ 555

ckdh
10th July 2012, 18:20
โรงงาน 5 ดาว

่jamornz
10th July 2012, 18:22
แบรน ดังๆ เค้าก็ทำมือกันทั้งนั้นแหล่ะครับ

Previously
10th July 2012, 18:26
เอ้ย!!! จริงงะเพิ่งรู้ นั่งประกอบงี้กันคนละเครื่องเลยเหรอ คงใช้คนเยอะน่าดู....

เหรอ...

hackedsugus
10th July 2012, 18:38
เอ๊า ละจะให้ประกอบยังไงละครับ เขาก็ประกอบกัน อย่างนี้ทั้งนั้น หรือคุณนึกว่าใช้เครื่องจักร ??? :pleasantry

popza01
10th July 2012, 18:50
โรงงานผลิตเข้าก็ทำแบบนี้กันหมดล่ะครับ มันอยู่ที่วัสดุกับQCมากกว่า แต่โรงงานอื่นเข้าอาจจะมีชุดที่ดูเรียบร้อยกว่านี้ แรงงานอาจจะมีทักษะมากกว่าเช่นจบปวช.เป็นต้น

ซึ่งจะทำให้มีต้นทุนเยอะกว่า อันนี้ตามที่ผมได้ยินเขามานะครับ

AraSoMeShiGuRe
10th July 2012, 19:01
อันนี้เค้าเรียกขึ้นตอนสุดท้ายในการผลิตไม่ใช่หรือไง

ผลิตจริงๆคือ ตัวชิป ตัวกระจก กรอบจอ อะไรพวกนั้นแล้ว เดียวนี้คนอคคติกับพี่จีนจริงๆอ่ะ

เพราะเห็นพวก forwardmail ของก็อปจีนที่อยู่ตามพื้นเมือง ไม้ได้อยู่ในเมืองหลวงสักหน่อย มันก็เหมือนแถวบ้านเราอ่า แผนผีแผ่นก็อปไทยเราก็มี แต่ของพิศดารไม่ก็อปเหมือนจีนแค่นั้น

ถ้าไม่ติดจีนซี้กับไทยช่วยเหลือไทยเยอะผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน มีอีกอย่างนึงไอ้สพานที่เหมือนของประเทศอื่นอ่ะ ผมว่าเค้าจงใจทำไว้เพื่อไว้ท่องเที่ยวมากกว่าเพราะเป็นประเทศที่ใหญ่พอสมควร

Battlefield3
10th July 2012, 19:21
สมองกลไม่ได้ดีกว่าสมองคนเสมอไปครับ 555

ic157303
10th July 2012, 19:33
คุณคิดว่า แท็บเล็ต1เครื่อง นักการเมืองเค้าได้กันกี่บาทหล่ะครับ ? ^^
ปล.ถ้าไปขัดใจใครก็ขออภัยครับ

vasanchai
10th July 2012, 21:14
ผมว่านะเรียนคอมตั้งโต้ะเหมือนเดิมก็ดีอยู่แล้ว เหมือนปลูกฝังให้เด็กฟุ่มเฟือยแต่เล็กเลย

T84oplotM
10th July 2012, 21:32
เขาก็ประกอบกันยังงี้แหละ ในโรงงานไทยก็เป็นแบบนี้แหละ ผมไปดูงานมาตอนแรกก็ตั้งความหวังว่าจะได้เห็นโรงงานที่ทันสมัยมีแต่หุ่นยนต์:dance แต่เข้าจริงเห็นตัวเดียว:dash (รถขนของคันเล็กๆ) ไปดูผลิตโซล่าร์ นึกว่าจะได้เห็นคนงานเป็นร้อยเป็นพัน ที่ไหนได้มีคนงานไม่ถึง 30 คนเลย:eek: ต้องบอกว่าเป็นโรงงานประกอบถึงจะถูก:sweat

DOUBLE 8
11th July 2012, 21:44
http://youtu.be/-Jtrrz8I7H4 คิดมากไปป่าวแล้วก็ดูข่าวเยอะๆนะ ที่จริงมันมีอีกข่าว หาคลิปไม่ได้ หลักเหตุผลที่น่าฟังและหลักการใช้งานของเด็กๆ ทำให้เข้าใจในหลายๆอย่างแต่หาไม่เจอ สงสัยไม่มีใครได้ดู เพราะเป็นรายการแรกที่ เปิดตัว แท็บเล็ต เด็ก ป 1 ก่อนข่าวพวกนี้อีก

jar32402
11th July 2012, 21:56
ขบวนการผลิตมันต่างกัน คุณภาพ ฝีมือแรงงาน ต่างกันเยอะ
คุณรู้ได้ไงว่าต่างกันเยอะ

duchyzaza
11th July 2012, 22:00
เรื่องจริงครับ ประเทศไทย ที่อื่นเป็นยังงี้หมดนะ = = น้าผมเคยบอกนะ ''จะซื้อมันทำไม เเค่ยัดๆ มาประกอบเพิ่มราคาเป็นหลายเท่าให้มาเล่น เดี๋ยวก็เปลี่ยนรุ่น เเค่นั้นเอง เเค่ราคามันเเพงขึ้นเพราะเเบรนด์ ค่านิยมนะครับ :) ''

GUTJANG
11th July 2012, 22:03
เข้ามาอ่านคิดว่าทำพิธีอะไร น่าจะใช้วิธีการผลิตมากกว่านะครับ

amnotjoeyz
11th July 2012, 22:07
อนาคตเราจะได้เห็นเด็กที่เขียน ก ไก่ ไม่เป็นละ 555

alimitedking
12th July 2012, 00:26
Hand make มันก็มีคุณภาพอยู่นะ ใครที่เรียนอาชีวะ สาขาอิเล็กทรอนิกส์ เค้ารู้ดี

basz17
12th July 2012, 00:34
เมดอินไทยแลนด์ พอแขวนตามร้านค้า
มาติดป้ายติดตราว่าเมดอินเจแปน
ก็ขายดิบขายดีมีราคา
คุยกันได้ว่ามันมาต่างแดน
ทั้งทันสมัย มาจากแม็กกาซีน
เขาไม่ได้หลอกเรากิน
หลอกเรานั่นหลอกตัวเอง...เอย

เครดิต ชื่อเพลง : เมดอิน ไทยแลนด์(Made In Thailand)

ชื่อศิลปิน : คาราบาว

ชื่ออัลบั้ม : เมดอินฯสังคายนา

tanatorn
12th July 2012, 00:50
กระบวนการผลิตสินค้าอะไรซักชิ้นนึงถ้ามันละเอียดอ่อนมากเกินไปบางครั้งก็ใช้เครื่องจักรไม่ได้หลอกครับ

http://www.youtube.com/watch?v=p8on-DLWt74&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=-C8C7gc2fjo&feature=related

แถมๆ

http://www.youtube.com/watch?v=qYOJa8ZNxmE&feature=related

honghong
12th July 2012, 08:17
งานนี้คนอิ่มหลายคน

Neotridagger
12th July 2012, 08:48
แล้วทำแบบนี้มันไม่ดีตรงไหนหว่า ใช้คนนี่แหละไว้ใจได้ที่สุดแล้ว
ไอพวกโรงงานใช้เครื่องจักรมันพวกอยากประหยัดเงินเดือนพนักงานหรือไม่ก็ต้องการสินค้าปริมาณเยอะๆนะคุณ
ดูโรงงานรถหรูๆอย่างพวกโรสลอย เค้าก็ใช้คนประกอบกันอย่างงี้แหละ ไม่มีหรอกเอาเครื่องจักระมาประกอบ เพราะเค้าไม่เน้นปริมาณ
เออแปลกดี คนเราดันชอบเครื่องจักรมากกว่าคน

แล้วลองแปลคอมเม้นของคนอัพโหลดดูกันบ้าง

I think that they are treated better than Apple/Foxconn workers, I think they make better money, they have better working conditions
(for example they may wear their own clothes), they probably have more flexibility and the work may be less monotonous

เอาไปตีความกันเองละกัน ว่าฝรั่งเค้ามองยังไง

คนไทยก็ดูถูกกันเข้าไป สินค้าจีนน่ะ

หารู้ไม่ ฝรั่งมันมองว่าการบวนการผลิตสินค้าของบริษัทฝรั่งมันห่วยกว่าอีก 555+

RlucksN
12th July 2012, 09:08
ไม่รู้จะแจกทำไมไอ้แท็บแล็ตเนี่ย เปลืองงบโดยเปล่าประโยชน์

แทนที่จะเอาไปลงอย่างอื่น หรือเปลี่ยนระบบการเรียนการสอนให้ดีกว่าเดิม เลิกยัดอะไรต่ออะไรให้นักเรียนได้แล้ว

ยัดมากๆมันก็เรียนไม่ไหว ดูอย่างต่างประเทศเรียนแค่ช่วงเช้า ช่วงบ่ายกิจกรรม เยาวชนเขายังมีคุณภาพเลย

นี่ประเทศไทยเรียนมันเข้าไป เลิกเรียนเสร็จสี่โมงไปเรียนกวดวิชาต่ออีก- -

CMG_Pee
12th July 2012, 09:21
กี่บาทหว่า อยากได้มาเล่นมั่งเห็นมี Angrybirdsด้วย
ไม่ค่อยจะมีตังแบบคนอื่นเค้าอะนะ 555+

biobobzaa
12th July 2012, 10:01
1. ผลิตภัณฑ์ที่ทำมาจากประเทศจีนไม่ได้มีคุณภาพแย่ไปเสียทั้งหมด ยกตัวอย่าง เราเรียนปริญญาตรีต้องใช้ตัวบันทึกเสียงที่เรียกว่า IC Recorder เอาไว้เพื่อบันทึกเทปคำบรรยายของอาจารย์ผู้สอน เป็นยี่ห้อ Sony แต่มันทำมาจากประเทศจีน(Made in China) ซึ่งใช้มาตั้งแต่เรียนอยู่ปีหนึ่ง ตอนนี้เรียนจบแล้ว3ปีครึ่งมันยังใช้การได้ดีอยู่เลย ตอนนี้กลายเป็นที่ใส่เพลงMP3เอาไว้ฟังเล่นๆไปแล้ว ถึงแม้จะผลิตในประเทศจีน แต่คุณภาพก็ไม่ได้แย่ไปกว่าของที่ผลิตจากประเทศอื่นๆเลย อย่าว่าแต่ตัวบันทึกเสียงอย่างเดียว อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั่วๆไปแม้กระทั้งโทรศัพท์มือถือส่วนมากก็ผลิตในจีนทั้งนั้น
2. เรื่องแทปเล็ตเด็กนักเรียนป.1เขาไม่ได้แจกให้เด็กนำกลับไปบ้าน เขาให้"ยืมเรียน"เฉพาะในชั่งโมงหรือคาบที่ต้องใช้อุปกรณ์ชนิดนี้เท่านั้น เพราะอะไร ก็เพราะ Application, Content หรือโดยรวมๆก็คือเนื้อหาที่ใส่เข้าไปมีลักษณะคล้ายๆกับ Multimedia กล่าวคือมีการใช้ภาพเคลื่อนไหว สี เสียง และอื่นๆเป็นสิ่งกระตุ้นให้เด็กๆมีความสนใจต่อเนื้อหามากขึ้น เมื่อก่อนเรามีความคิดเห็นที่ว่าเด็กป.1ยังไม่จำเป็นถึงขนาดต้องใช้อุปกรณ์ชนิดนี้ อีกอย่างเด็กๆในวัยนี้ส่วนมากยังไร้เดียงสา ยังไม่สามารถแยกแยะถูกผิด อะไรควรมิควรได้ ถ้าหากเด็กพวกนี้นำแทปเล็ตไปใช้ในทางที่ผิดๆจะทำอย่างไร เมื่อได้ติดตามข่าวจึงทราบว่าเขามีมาตรการระบบล็อคข้อมูลเอาไว้และมีการสอดส่องดูแล แต่เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่ามาตรการเหล่านี้จะมีประสิทธิภาพ และสุดท้ายคือเราจะมั่นใจได้อย่างไรในเมื่อมีอุปกรณ์ชนิดนี้(แทปเล็ต)ที่เข้ามาในเป็นส่วนหนึ่งของสื่อการเรียนการสอนแล้วจะทำให้เด็กๆเหล่านั้นหันมาสนใจเนื้อหาสาระการเรียนมากขึ้นหรือมีผลการเรียนที่ดีขึ้นได้อย่างไร
3. เมื่อได้กล่าวถึงทางด้านตัวเด็กไปแล้ว คราวนี้จะกล่าวถึงตัวผลิตภัณฑ์(Product)กันบ้าง เป็นเรื่องปรกติที่อุปกรณ์บางชิ้นอาจมีการบกพร่องทางด้านขั้นตอนการผลิต บางชิ้นอาจใช้การไม่ได้ เสียหาย ชำรุด ใช้การไม่ได้ เป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้ว ซึ่งเมื่อได้ติดตามข่าวได้ข้อเท็จจริงว่าแทปเล็ตที่ให้เด็กป.1ใช้นั้นต่ำกว่ามาตราฐานที่มันควรจะเป็น หรือพูดได้อีกอย่างหนึ่งคือด้อยคุณภาพ ไม่ว่าจะเป็นประสิทธิภาพของตัวเครื่องรวมไปถึงเนื้อหาSoftwareที่ใส่เข้าไป ล้วนแต่มีปัญหาทั้งสิ้น ตามความคิดเห็นส่วนตัวคาดว่าในเมื่อมีนโยบายหรือโครงการที่จะให้เด็กนักเรียนใช้อุปกรณ์ชนิดนี้เป็นส่วนหนึ่งของการเรียนการสอน ก็ควรที่จะต้องคำนึงถึงประสิทธิภาพในการทำงานของตัวเครื่องและความสมบูรณ์หรือความพร้อมของเนื้อหาด้วย ถึงจะมีอุปกรณ์ชนิดนี้แต่ไม่มีคุณภาพก็ไร้ซึ่งประโยชน์ที่ควรจะได้รับ หนำซ้ำยังต้องมาเสียเวลา เสียค่าใช้จาย อื่นๆ ในการส่งซ่อมบำรุงวุ่นวายกันอีก(ไม่ใช่เสียแค่บางส่วนเล็กๆน้อยๆ แต่นี่เสียเป็นจำนวนมาก) ถ้าหากปัญหามันเยอะขนาดนี้ ก็ควรให้เด็กใช้สื่อชนิดเดิมเช่นหนังสือตำราเรียนแบบเดิมจะดีกว่าเสียอีก(ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องอะไรมากมาย) จะมีประโยชน์เสียกว่า
ปล.ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว มิได้มีเจตนาที่จะกล่าวหาบุคคลใดทั้งสิ้น ควรใช้วิจารณญาณในการอ่าน

TAMeAngeL
12th July 2012, 10:27
ผมไม่รู้ ผมไม่ได้ใช้ ผมไม่ได้เดือดร้อน 555

cpt.noppakit
12th July 2012, 20:25
ผลเสียของการจัดหาแท็บเล็ต (ตามความคิดของผมนะ)

มันจะทำให้เด็กเขียนภาษาไทยไม่เก่งมากขึ้น(จากที่ไม่ค่อยจะเก่งอยู่แล้ว) สายตาของเด็กเปาะบาง อาจจะทำให้สายตาเสียก็ได้

และที่สำคัญเด็กแค่ ป.1 จะไปเรียนรู้เรื่องได้ยังไง...เด็กมันยังไม่รู้เลยว่าสิ่งที่ถืออยู่นั้นมันคืออะไร

ความจริงเก่งด้วยตำราเรียนก็ได้นะ ไม่เห็นต้องพึ่งเทคโนโลยีตั้งแต่เด็กเลย

ผมว่าน่าจะงบประมาณที่ใช้ซื้อแท็บเล็ตมาจัดซื้ออุปกรณ์ป้องกันตัวของทหารหน่วย EOD ดีกว่านะครับ

ผมดูในตี10 หน่วยEOD มีรองเท้ากันระเบิดทั้งประเทศมีอยู่แค่คู่เดียว(คู่นั้นเขาให้มาอีกต่างหาก :sweat)

คุณลองคิดดูว่าระหว่างเด็ก ป.1กับชีวิตของทหาร3จังหวัดชายแดนภาคใต้...อันไหนสำคัญกว่ากัน???

DG-SLASH
12th July 2012, 20:56
เข้าห้องเรียน - นักเรียนถือแท็บเล็ต คุณครูถือชอร์ก
การบ้าน - คุณครูสั่งใน A4 นักเรียนทำในแท็บเล็ต (เอ๊ะ?! = =\)
หาย - ชอร์กซื้อใหม่ แท็บเล็ตแย่งเพื่อน (เย้! = =)

tanatorn
12th July 2012, 20:58
ผลเสียของการจัดหาแท็บเล็ต (ตามความคิดของผมนะ)

มันจะทำให้เด็กเขียนภาษาไทยไม่เก่งมากขึ้น(จากที่ไม่ค่อยจะเก่งอยู่แล้ว) สายตาของเด็กเปาะบาง อาจจะทำให้สายตาเสียก็ได้

และที่สำคัญเด็กแค่ ป.1 จะไปเรียนรู้เรื่องได้ยังไง...เด็กมันยังไม่รู้เลยว่าสิ่งที่ถืออยู่นั้นมันคืออะไร

ความจริงเก่งด้วยตำราเรียนก็ได้นะ ไม่เห็นต้องพึ่งเทคโนโลยีตั้งแต่เด็กเลย

ผมว่าน่าจะงบประมาณที่ใช้ซื้อแท็บเล็ตมาจัดซื้ออุปกรณ์ป้องกันตัวของทหารหน่วย EOD ดีกว่านะครับ

ผมดูในตี10 หน่วยEOD มีรองเท้ากันระเบิดทั้งประเทศมีอยู่แค่คู่เดียว(คู่นั้นเขาให้มาอีกต่างหาก :sweat)

คุณลองคิดดูว่าระหว่างเด็ก ป.1กับชีวิตของทหาร3จังหวัดชายแดนภาคใต้...อันไหนสำคัญกว่ากัน???

มันคนล่ะส่วนกันน่ะครับแยกให้ออก งบประมาณที่จัดสรรให้กองทัพ ถ้าคุณดูข่าวติดตามข่าวมีงบประมาณที่จัดสรรไปให้หลายหมื่นล้านเลยครับผมก็ไม่ทราบว่าทำไมงบประมาณไม่เอามาปรับปรุงอย่างที่คุณบอก

THE_NOKIA_LOVE
13th July 2012, 19:19
อ้าวอย่างนี้ช่างมือถือบ้านเราก็กิ๊กก๊อกอ่ะดิ อย่าลืมสิครับประกอบมาจากโรงงานก็จริงมันก็ต้องมีวันเสีย พอมันเสียพวกคุณหลายๆคนในเว็บก็ต้องเอาไปให้ช่างมือถือเขาซ่อมเขาก็ใช้เทดโนโลยีที่มีมากว่าหมื่นปีในการซ่อม แกะ ประกอบเข้าที่เดิมก็คือมือเราน่ะเหละครับ อย่าคิดในแง่ลบและอย่าส่อแนวการเมืองนะครับ:o

รู้ไหมทหารของเราปีหนึ่งได้เงินภาษีไปเกือบ6000ล้านดอล์ล่าเลยนะ:sweat

teaz-razin
14th July 2012, 21:08
เอาให้มัธยมใช้ดีกว่าคับ 555

varn12345
15th July 2012, 13:08
ของทุกอย่างที่โรงงานผลิตก็ทำแบบนี้หมดแหละครับ ไม่ว่าจะ คอมพิวเตอร์ รถยนต์ อะไรหลายๆ อย่าง

ผมไปดูงานโรงงานใหญ่ๆ อย่าง Honda เขายังใช้คนเลย หุ่นยนต์ ใช้แค่ เชื่อมโครงรถ นอกนั้นมือคนประกอบทั้งนั้น