PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Hunter Blade มันคือเกม Monster Hunter นั่นละแต่ online ใครสนใจเข้ามาดูได้ครับจะเน้นโพสข้อมูลเป็นหลักนะครับ

niwartpoon
10th July 2012, 16:07
สำหรับคนที่สนใจอยากรู้ว่าเกมส์นี้เป็นอย่างไรดูที่่กระทู้นี้ได้ครับ เป็นของท่าน JoIozaa1@hotmail.com

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=107275

สำหรับตัวเกมนี้หลัก ๆ นะครับก็คือเราจะเป็นนักล่า คอยล่ามอนสเตอร์ โดยที่เราจะสามารถ ทำอาวุธชุดเกราะได้
ซึ่งถ้าใครที่เคยเล่น Monster hunter มาแล้ว จะบอกว่ามันคือเกมส์ที่พี่จีนของเราทำเลียนแบบให้มันออนไลน์
ซึ่งเกมนี้คนเล่นเยอะครับ

ตัวอย่างภาพและวีดีโอ มีอยู่ในกระทู้ที่อยู่ข้างบนแล้วนะครับ กระทู้นี้หลัก ๆ ผมจะพยายามอัพข้อมูลของเกมส์นะครับ
เช่น อาวุธ ชุดเกราะ มอนสเตอร์ ความรู้เบื้องต้น และอื่น ๆ นะครับถ้านึกออก

ความรู้เบื้องต้น

1. เกมนี้นะครับเป็นเกมเรียกได้ว่าเหมือน Monster Hunter ไปประมาณ 80 เปอร์เซ็นฉะนั้นใครเล่นมาแล้วก็เรียกได้ว่าสบายไป
2. สำหรับคนที่ไม่เคยเล่นแล้วอยากเล่นนะครับ เกมส์นี้นั้นเรียกได้ว่าเป็นเกมส์ที่เน้น Action ไม่เหมือนเกมส์ online อื่น ๆ ที่ พลังโจมตีเยอะ พลังป้องกันเยอะก็เทพ
เกมส์นี้ไม่เป็นเช่นนั้นเลย เรียกได้ว่า คนตัวเปล่าก็ชนะ คนของเต็มตัวได้ ถ้า PVP กัน ฉะนั้นความเก่งอยู่ที่การบังคับจริง ๆ ครับ
3. สำหรับเลเวลภายในเกมนั้นจะมีไว้เพื่อจำกัดของที่ใช้ใส่ที่ตัว อัพ skill ต่าง ๆ และ area ที่เราจะสามารถไปได้นะครับ ซึ่งหมายความว่าเลเวลอัพเลือดไม่เพิ่มไม่มีเพิ่มสเตตัสครับ
4. มอนสเตอร์ในเกมส์นี้ถ้าเล่นแบบ Simple จะง่ายมากสำหรับมือใหม่ ซึ่งการสู้มอนสเตอร์หนึ่งตัวความยากก็ต่างกันครับโดยความยากมี
Simple Common Hard Challenge โดยยิ่งยากของก็ยิ่งดรอปตอนท้ายเกมดีครับ
5. ในเกมจะมีค่า FTG ที่จะจำกัดการเข้าไปล่ามอนของเราซึ่งทางเกมทำไว้เพื่อเลี่ยงกฏหมายในประเทศจีนต้นกำเหนิดเกมนะครับ
แต่ถ้าเล่นจริง ๆ แล้วในตัวเกมจะมีระบบที่เพิ่มค่า FTG ได้ถ้าต้องการที่จะทำการล่ามอนสเตอร์ต่อนั่นคือ Daily Quest ครับซึ่งจะทำได้ 5 รอบได้รอบละ 1000 แต้ม
6. Server ที่เล่นอยู่นี้เป็น Server inter ฉะนั้นถ้าเป็นไปได้พยายามอย่าคุยคาราโอเกะนะครับเค้าจะรำคาญกัน
7. พอเข้าเกมจะสร้างตัวละครจะมีอาวุธให้เลือกไม่ต้องคิดมากนะครับ เลือกแค่ว่าอยากเล่นสาย Melee (ระยะประชิด) หรือ Range (ระยะไกล) ก็พอครับอาวุธมันเปลี่ยนได้ในเกม
8. ตอนนี้เลเวลตัวละครเต็มอยู่ที่ 70 นะครับ

ระบบภายในเกม
ระบบเลเวล
เลเวลภายในเกมนั้น ไม่ค่อยช่วยอะไรมากกับตัวละครในเกมของเรา แต่มีก็ไม่ได้ไร้ประโยชน์ซะทีเดียว
1. เลเวลของตัวละครจะมีผลต่อฉากที่เราจะสามารถเข้าไปได้ในแต่ละ Area นั้น ๆ เช่น ตอนที่เราเลเวล 30 เราจะสามารถเข้าไปใน SnowMNT D-I ได้ แต่เมื่อเราเลเวล 50
จะสามารถเข้าไปใน SnowMNT D-A ได้ ซึ่งถามว่ามีความแตกต่างกันอย่างไรนั้น ของที่เราได้จากมอนสเตอร์จะต่างกันครับถึงแม้ว่ารายละเอียดต่าง ๆ จะเหมือนกัน
2. ทำให้ปลดล็อก item สวมใส่ต่าง ๆ ให้สามารถใช้ได้หรือ สร้างได้
3. ทำเควสหรือกิจกรรมต่าง ๆ ที่ได้เกิดขึ้นภายใน server เช่นกิจกรรม melee PVP ที่จะสามารถเข้าได้เมื่อเลเวล 60 ขึ้นไป
4. ถ้าอยากเก็บเลเวลภายในเกมนะครับเน้นย้ำนะครับว่า ทำเควส ถ้าคิดว่าจะตีมอนสเตอร์ไปเรื่อยให้เลเวลเยอะ ๆ โดยไม่ทำเควสเนี่ย คิดใหม่ได้เลยครับ เพราะว่ามอนสเตอร์
จะให้ EXP อยู่ในช่วง 10k-20k ตามระดับที่เราเข้าไป ซ้ำร้ายนะครับถ้ามอนสเตอร์กระจอกกว่าเรามาก ๆ ได้ไม่เกินหมื่นหรือไม่เกินพันก็เป็นไปได้ ซึ่งถ้าทำเควสตามเลเวลนะครับ
ค่า EXP ที่ได้มักจะประมาณ 30-50 % ของหลอด EXP ที่เราต้องการในเลเวลนั้น ๆ เลย (เลเวล 40 ก็เก็บ EXP เป็น แสนแล้วคับ)
5. ช่วงต้นเกมนะครับเลเวลจะขึ้นเร็วมาก นั่นคือ 1-30 ได้ภายใน 1-2 ชั่วโมง แค่วิ่งเควสไปเรื่อย ๆ หลังจากนั้น 31+ ก็จะใช้เวลามากหน่อย (เพราะบางครั้งต้องหาของมาส่งซึ่งหายากมาก)
6. เลเวลในเกมนะครับจะแบ่งได้เป็นช่วง นั่นคือช่วง 1-40 / 40-60 / 61-70 (ตอนนี้เวลตันแค่ 70 คับ) ที่แบ่งให้เป็นช่วงเพราะว่า ความเก่งของมอนสเตอร์จะเปลี่ยนตามเลเวลนี้ครับนั่นคือ
ตอนเลเวล 1-40 อาจจะเป็นไปได้ที่เราเข้าไปตีมอนสเตอร์ตัวเล็ก ๆ ทีเดียวตายเลย แต่พอ 40-60 ก็ตีหลายทีกว่าจะตายอะคับ(ทั้งที่อาวุธดีขึ้นด้วยนะ) หรือว่าถ้ายังไม่เห็นภาพนะครับ
นั่นคือ ตอน 1-40 R-Dragon เลือดประมาณ 2000 พอเป็นช่วง 40-60 R-dragon จะเลือดเกือบ 8000 เลยทีเดียว
7. ตัวเลเวลจะมีความสำคัญมากตรงนี้ครับนั่นคือการที่ทำให้เราสามารถใช้สกิลของอาวุธนั้นๆ ได้ ซึ่งกว่าจะได้เริ่มใช้สกิลก็เลเวล 20 อะครับ ซึ่งสกิลเราก็เลือกได้ว่าเราอยากเรียนสกิลอาวุธอะไรนะครับ

ระบบ Item
สำหรับคนที่เคยเล่น Monster Hunter มาแล้วก็ไม่ต้องสนในนะครับมันเหมือนกันเลย
1. อาวุธที่เราเห็นจะมีสองค่าที่สำคัญนะครับนั่นคือค่าพลังโจมตี และ Attribute ซึ่งค่านี้คือค่าที่บอกพลังโจมตีของธาตุนั่นเอง นั่นคืออาวุธจะมีพลังโจมตีสองส่วนนั่นคือพลังโจมตีกลาง และพลังโจมตีธาตุ
แต่ความพิเศษของพลังโจมตีธาตุนั่นคือ เมื่อใดก็ตามนะครับที่โจมตีถ้า มอนสเตอร์ตัวนั้นแพ้ธาตุ จึงจะเกิดผลขึ้น นั่นคือถ้าเราเอาอาวุธธาตุไฟไปตีตัวที่แพ้ธาตุไฟ ก็จะทำให้พลังโจมตีเพิ่มขึ้น
ซึ่งถ้าเราเอาวุธธาตุไฟไปตีตัวที่ไม่ได้แพ้ธาตุไฟ ก็จะทำให้พลังโจมตีส่วนนี้หายไปครับ
2. พวกเครื่องแต่งกายต่าง ๆ นะครับ นั่นคือ หัว ตัว แขน ขา เท้า 5 ส่วน นั้นจะเห็นว่าถ้าเราใส่ครบชุดจะทำให้เกิดความสามารถพิเศษต่าง ๆ มากมายแล้วแต่ set ของมัน ซึ่งในส่วนของเครื่องแต่งกายจะมีค่า
ที่ควรสนใจอยู่สองค่าคือ ค่าพลังป้องกัน และค่า Res หรือ Resistance (ค่าความต้านทาน) ซึ่งจะเป็นค่าที่ไว้บ่งบอกความต้านทานธาตุนั้น ๆ ที่เกิดจากการโจมตีของมอนสเตอร์นะครับ ซึ่งค่าพวกนี้มักจะไม่มาก
แต่มีผลอย่างมากเลยครับ เรียกได้ว่า res water 5 กับ 0 นี่พอโดนมอนสเตอร์พ่นน้ำใส่ความรุนแรงต่างกันเห็นได้ชัดเลยครับ
3. ทั้งอาวุธและเครื่องแต่งกายจะเหมือนกันคือตีบวกได้นะครับ และยังมีดาวซึ่งจะเห็นอยู่ถัดลงมาจากชื่ออาวุธจะเอาไว้บ่งบอกค่าพื้นฐานว่ามากน้อยขนาดไหนนะครับยิ่งดาวมากก็ยิ่งมีค่าพื้นฐานมากสูงสุด 3 ดาว
4. อาวุธและเครื่องแต่งกายในเกมสามารถสร้างได้นะครับที่ forger ต่าง ๆ ซึ่งแทบจะสร้างได้เกือบทุกชิ้น ตรงนี้เรียกว่าการ Craft ยกเว้นบางอันที่ได้จากดรอปเท่านั้นและมักจะเป็นของ rare หรือ 3 ดาว
5. ของพื้นฐานเช่นที่เพิ่มพลัง ไม่ต้องใช้เลเวลนะครับ และเรายังสามารถสร้างเองได้ด้วยนั่นคือการ Systhesis (การสังเคราะห์) และบางอันยังดีกว่าที่ขายในร้านด้วยครับ

ระบบ PVP
ตามชื่อนะครับไม่ต้องคิด ในเกมจะมีตัวที่ให้เราเลือกเข้าไปใน PVP Area โดยเฉพาะไม่ต้องกลัวมาฆ่ากันกลางหมู่บ้านครับ โดยจะเลือกเข้าเดี่ยวหรือเข้าเป็นกลุ่มก็ได้

ระบบ Assist&Intrude
ระบบนี้เรียกได้ว่าเป็นระบบที่ข่อนข้างดีเลยครับนั่นคือเราสามารถเข้าไปหาผู้เล่นที่กำลังทำการล่ามอนสเตอร์ในฉากนั้น ๆ อยู่ได้ด้วย
1. Assist เรียกได้ว่าเป็นระบบที่ทำขึ้นมาเพื่อให้เกิดการช่วยเหลือกันในเกมเลยละครับ นั่นคือเราสามารถเข้าไปหาผู้เล่นที่กำลังล่ามอนสเตอร์อยู่ได้โดยที่เราจะทำการส่งคำร้อง
แล้วเมื่อเจ้าของตอบรับเราก็จะสามารถเข้าร่วมได้ทันทีครับ โดยที่ไม่จำเป็นต้อง Party กันก่อนเข้าฉาก หรือในทางกลับกันผู้ที่กำลังล่ามอนสเตอร์อยู่คิดว่าไม่ไหวแล้วกับการล่า
ก็สามารถส่งคำร้องขอไปยังเพื่อนที่อยู่ใน list ให้เข้ามาช่วยตนได้ทันทีเหมือนกันครับ
2. Intrude อันนี้เป็นระบบที่เรียกได้ว่าเกิดมาเพื่อสร้างความแค้นแก่กัน นั่นคือเป็นระบบที่ตามชื่อครับคือการบุกรุกนั่นเอง ระบบนี้ทำให้ผู้เล่นอื่นสามารถบุกรุกเข้าไปในฉากของ
ผู้ที่ทำการล่ามอนสเตอร์ได้ในทันทีโดยไม่ต้องขอแต่จะสามารถทำการ PVP กันในนั้นได้ด้วย ซึ่งถ้าผู้ที่ทำการ Intrude เข้าไปจัดการเจ้าของฉาก จะทำให้ค่าความเลว ของคนนั้นเพิ่มขึ้น
แต่ถ้าเจ้าของห้องจัดการผู้บุกรุกได้จะไม่เกิดผลอะไรครับ

ระบบ Quest
เควสในเกมส์นี้จะมี 3 ประเภทนะครับ นั่นคือ Common Daily และ Social
1. Common Quest หรือ เควสปกตินั่นเอง ไม่ต้องคิดมากครับ รับจาก NPC แล้วก็ทำเรื่อย ๆ นั่นละครับ
2. Daily Quest เควสประจำวันซึ่งจะโผล่มาให้ทำทุกวันตามเลเวลที่เรามี ซึ่งสามาถทำได้หลายครั้งครับ (50 ครั้ง) โดยเมื่อทำสำเร็จหนึ่งรอบนั่นคือ 50 ครั้ง จะมีเมล์ส่งมาหาเราในเกม
ได้ Scroll เพิ่มค่า FTG 1000 แต้ม หรือก็คือเต็มหลอดนั่นละครับ
3.Social Quest เป็นเควสที่ให้เราทำเพื่อเพิ่มความสำพันธํกับ Faction ต่าง ๆ ครับซึ่งจะทำได้เมื่อเลเวล 70

ระบบ Social
ขอติดไว้ก่อนนะครับ มันเยอะมากจนงงขอรวมข้อมูลแล้วจะมาทีเดียว

Craft
1. weapon forger ผู้ที่จะทำการสร้างอาวุธให้แก่เรานะครับ ในการสร้างอาวุธนั้นเราต้องทำการรวมวัตธุดิบที่ระบุไว้ที่อาวุธนั้น ๆ ให้ครบถึงจะทำการสร้างได้นะครับ
ซึ่งเราสามารถทำการ Track อาวุธนั้นได้ว่าต้องใช้วัตถุดิบใด ๆ บ้างได้นะครับจะได้ไม่ต้องเปิดดูบ่อย ๆ ว่าใช้อะไร
2. Armor Forger ผู้สร้างเครื่องแต่งกายนะครับ เหมือนกับ Weapon Forger

Systhesis
การ Systhesis ทำได้โดยการเปิด Systhesis menu ถ้าหาไม่เจอก็คีย์ลัด N นะครับ แล้วก็หาของให้ครบก็ทำการสร้างได้แล้วเพียงแต่จะต้องมีเลเวลของการ Systhesis
พอกับของที่เราต้องการทำ Systhesis ด้วยนะครับ

Farm
พูดถึง Monster Hunter ก็เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยคือการทำ Farm แต่ในเกมนี้นั้นระบบนี้ได้ถูกลดย่อส่วนลงมาคือ เราจะสามารถทำการเก็บของได้โดยการใช้ Gathering box
เท่านั้นครับไม่ว่าจะเป็นแมลง พืช หรือขุดแร่ ซึ่งสามารถรับได้ฟรีทุกวันจาก NPC ซึ่งการเก็บของเหล่านี้นั้นก็มีระดับเหมือนกันยิ่งระดับสูงของก็จะเก็บได้ของดี ๆ ครับ

มอนสเตอร์
(ดูตามนี้นะครับ)
ชื่อ
ธาตุ (ธาตุที่มอนสเตอร์ตัวนั้น ๆ แพ้นะครับ)
จุดอ่อน (บริเวณที่ตีโดนมอนสเตอร์ตัวนั้น ๆ แล้วจะแรงกว่าปกติ)
แตก (สามารถทำลายส่วนนี้ของมอนสเตอร์ได้)
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201108/18/e46afd54-cdf1-46b0-a651-75b299c9ce2f.jpg
Chela king (กุ้งสีฟ้า)
ธาตุ ไฟ กับ สายฟ้า
จุดอ่อน ขา
แตก กระดอง
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201110/24/24b26a21-ec24-410b-b307-1f56b28cd2d1.jpg
Crazy Wingwolf
ธาตุ น้ำแข็ง กับ น้ำ
จุดอ่อน หัว ข้อเท้า ท้อง ปีก
แตก ตา ปีก
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201110/24/4d7440d5-9be9-4d16-8fba-910aa2107e1d.jpg
Green Lizard
ธาตุ ไฟ กับ น้ำแข็ง
จุดอ่อน หัว ปีก เท้า
แตก หัว ปีก
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201110/24/22f50d19-965e-4593-aa24-bc8ddd25f958.jpg
Sand Ray
ธาตุ น้ำ กับ น้ำแข็ง
จุดอ่อน หัว ข้อเท้า ท้อง
แตก ฟัน หาง
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201110/24/f4f2b108-bf64-4523-a100-3ee26a44091f.jpg
Crazy Lizard
ธาตุ ไฟ
จุดอ่อน หัว ปีก เท้า
แตก หัว ปีก
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201110/24/8b1b4a87-5980-44b7-b1d8-b65590e7eeee.jpg
Gila
ธาตุ น้ำแข็ง กับ สายฟ้า
จุดอ่อน หัว ท้อง เท้า
แตก หัว เท้า
http://hunterblade.beeboomonline.com/upload/201110/24/01a6a275-efb7-4a2c-996e-02c295be5876.jpg
IceWyrm
ธาตุ ไฟ กับ มืด
จุดอ่อน หัว เท้า ปีก หาง
แตก หัว หาง

Oasis Beast
ธาตุ สายฟ้า
จุดอ่อน หัว ท้อง หาง
แตก หัว เท้า

Dim Pard
ธาตุ มืด กับ น้ำแข็ง
จุดอ่อน หัว ท้อง
แตก หัว ฟัน

Cabrite
ธาตุ น้ำแข็ง
จุดอ่อน หัว ท้อง เท้า
แตก เขา

Ape King
ธาตุ น้ำแข็ง กับ ชา
จุดอ่อน หัว ข้อเท้า ก้น
แตก ตา ฟัน หาง

Toxic SpiderKing
ธาตุ น้ำแข็ง กับ ไฟ
จุดอ่อน หัว เท้า ก้น
แตก หัว ก้น

Sandworm King
ธาตุ น้ำแข็ง
จุดอ่อน หัว ตัว
แตก หัว ฟัน

รูปภาพจะตามมาทีหลังนะครับรอหน่อย

ชื่อในเกมส์ผมนะครับ Trawin

wiess
15th July 2012, 20:20
ข้อมูลดีคับขอเอาไปแปะในกลุ่ม facebook ที่เล่นเกมนี้ด้วยกันอยู่นะคับ

ถึงจะยังทำไม่เสร็จก็เถอะแต่ตอนนี้กำลังงงกับเวลาในเกมครับเพราะจะทำ event ไม่ทันเท่าไร -*-

netscreen
17th July 2012, 19:01
เข้าเกมแล้วแถบข้อความอ่านไม่ได้ครับ มันเป็นสีดำทำยังไงครับ