PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณคิดอย่างไรกับจ่าและดราม่าแอดดิก?

exodus
10th July 2012, 22:34
ตามนั้นครับแสดงความเห็นได้เต็มที่แบบไม่ซึนเดเระ
ขอร้องอย่างว่ายืนไว้บนตรรกะบ้าง แล้วว่ามาตามเหตุและผล

อ้อ พอดีผมยุ่งๆแล้วไม่ได้ขยายความ

กรุณาอ่านก่อนตอบ เพราะข้อความต่อไปนี้อาจทำให้คุณกลั่นกรองคำตอบมากขึ้น

เมื่อก่อนผมเคยเห็นจ่าแสดงจุดยืนในการสร้างเว็บว่า เป็นการรวมเรื่องคนตีกันนั่นแหละ
แต่แสดงให้เห็นว่า สังคมมันไม่ได้มีด้านเดียว การปะทะกันทางความคิดจึงเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้
ประเด็นก็คือ มันดันมีคนที่เห็นว่าการปะทะกันทางความคิดคือการแยกแยะ "ถูก-ผิด" มากกว่าการอภิปราย
หรือแม้แต่บางครั้งตัวจ่าเอง****ก็หลุดจากบรรทัดฐานในจุดนี้คือการนำเอาตนเองนั้นมาตัดสิน
จุดประสงค์จ่าบอกไว้อย่างชัดเจนตอนออกสื่อ(ซึ่งน่าจะมากกว่า 3 รายการแล้วนะ)
ว่าต้องการสร้างเว็บเพื่อให้คนอ่านรู้สึกสิ้นหวังว่าสังคมมันแย่เพราะคนมันแย่ ข้อคิดน่ะมันได้แน่นอนอยู่แล้ว แต่มันเหมือนกับเป็นการดัดสันดานชนิด "เดินเข้าไปตบหน้า" มากกว่าที่จะชักจูงให้ผู้คนทำตามด้วยภาษาดอกไม้ อนึ่งผมไม่ได้หมายความว่าวิธีนี้มันแย่ ซึ่งเราก็ต้องยอมรับว่ามันเป็นการชี้ประเด็นปัญหาสังคมในรูปแบบหนึ่งเช่นกัน

แต่ทีนี้ว่าสิ่งที่จ่าคาดหวังคือ เมื่อบุคคลเหล่านั้นถูกตบหน้าทางสังคม แล้วจะเปลี่ยนแปลงตนเอง หรือ คนที่เข้ามาอ่านมีแนวโน้มที่จะกระทำการหลีกเลี่ยงเพราะตัวอย่างที่เป็นกรณีศึกษานั้น เป็นไปตามที่อีตาจ่ามันคิดหรือไม่ เมื่อมีดราม่าแอดดิกแล้ว อัตราการใช้อัตตาของตนเองของคนในเน็ตลดลงหรือไม่ เรื่องราวแอบอ้าง รู้ไม่จริง อีโก้ ฯลฯ ของคนในเน็ตนั้นมีอัตราที่ลดลงได้อย่างที่จ่าว่าไว้จริงหรือไม่ ยิ่งอ่านไป หลายๆครั้งหน้าเว็บคอมเมนต์ไม่ได้มีสาระอะไรเลย ก็แค่ด่าตามน้ำตามที่จ่าชี้นำ แต่ไม่มีประเด็นให้คิด top comment ก็มีแต่ข้อความเฮงซวยประเภท ถ่อยแล้วเท่

สรุปแล้วดราม่าเป็นเว็บตีแผ่สันดานเลวๆของคน หรือเป็นกลุ่มองค์กรศาลเตี้ยในโลกไซเบอร์?

ninwatza
10th July 2012, 23:09
ผมบอกตรงๆ เป็นเว็บที่ทำให้ คน อคติ ครับ แค่นี้ละ - -

heavenamp
10th July 2012, 23:15
แต่สำหรับผม ทำให้เห็นมุมมองทางความคิดของคนแต่ละคน

อคติสำหรับเรปบน นี่คืออคติกับอะไรครับ

-[Chelsea_FC]-
10th July 2012, 23:17
ลงชื่อไว้ก่อน กระทู้นี้กำลังจะเป็นตำนาน !!

maxkungg704
10th July 2012, 23:26
คือ...อย่าโกรธผมน่ะ

ไอ้จ่าและดราม่าแอดดิกมันคืออะไรหรอ

hopmbnzatou
10th July 2012, 23:28
บางอันจ่าชิต(?)แกก็พูดถูกนะแต่บางอันผมว่าแกก็แรงไปหน่อย

21world
10th July 2012, 23:31
ผมอ่านผมก็ไม่ได้ไรนะ ผมเอาฮา
ปล่อยบ้าง วางบ้าง ชีวิตได้ไม่เครียด
ผมชอบอิโมติค่อนเว็บมันอะ

UkuleleAlone
10th July 2012, 23:32
มันเยี่ยมไปเลยซาร่า

asalost
10th July 2012, 23:34
ระวังกระทู้นี้ได้ไปขึ้นที่เว็ปดังกล่าวนะครับ อิอิ (ยอมรับว่าเคยอ่าน แต่ไม่ได้ไปจิงจรังอะไรมาก อ่านเอาฮามากกว่า บางดีก็ดูแง่คิดและมุมมองของคนด้วย )

anoko
10th July 2012, 23:36
ไม่ชอบครับ แค่นี้แหละ

Nopadon302
10th July 2012, 23:36
ก็ดีนะครับ ทำให้เห็นความคิดของใครหลายๆคน (นั่งอ่านcommentอิอิ)

noting
10th July 2012, 23:39
คือเว็บที่ รวบ รวม กระทู้ , ข่าว ที่ คน เขา ทะเลาะ มีเรื่อง แล้ว นำ มา วิจารย์ สรุป ให้ เราอ่าน ไงครับ

Zpatan
10th July 2012, 23:41
แต่ผมชอบนะ อ่านเพลินดี

nodoka
10th July 2012, 23:42
ผมอ่านแล้วก็สนุกๆดีครับไม่ได้คิดอะไรเอาฮาอย่างเดียว

papangkron
10th July 2012, 23:42
ผมว่าดีนะครับ ได้รับรู้เรื่องราวต่างๆแบบสรุปรวบยอด ได้รับรู้ความคิดเห็นของคนหลายๆคน หลายๆคอมเมนต์เค้าเขียนไว้ดีนะครับ อ่านคอมเมนต์แล้วสนุกดี

_SaBasTaiN_
10th July 2012, 23:53
อ่อมีข้อมูลให้ผมอ่านบ้างไหมครับผมไม่รู้จักอะ:sweat

lgorakoj
10th July 2012, 23:57
เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบดราม่าขึ้นไป ใครอยู่ต่ำกว่าโปรดให้ผู้ที่ชื่นชอบดราม่าแนะนำ...

HapPyFridaY
10th July 2012, 23:58
เป็นยาระบายความเครียดอ่อนๆ

บางอันอ่านแล้วฮาลั่นเลย

thaiemotion
11th July 2012, 07:19
ดราม่าเอยจงซับซ้อนยิ่งขึ้น

Eryx
11th July 2012, 08:28
เมื่อออกความเห็นที่แตกต่างกับจ่า ก็จะโดนคำว่า "ถุย...ไอ้พวกโลกสวย"

อยุ่เว็บนั้นบอกได้คำเดียว อย่าบังอาจทำตัวเป็นกลาง หรืออกความเห็นแบบติ๋มๆแต่แก้ปัญหาได้จริง

คนดีดีในเว็บนั้นไม่สามารถออกความเห็นได้เพราะจะโดนดิสไลค์ แล้วด่าว่า "ถุย...ไอ้พวกโลกสวย"

ตัวจ่าอ่ะทำถุกต้องแล้ว แต่คอมเม้นเสื่อมแถมด่ากันแรงกว่าตัวดราม่าอีก

bassurachar
11th July 2012, 08:41
ผมชอบบางข่าวนะคับ โดยเฉพาะ เกี่ยวกับเกาหลี มันดี 55+

เรื่องอื่น No comment แล้วกัน

napushi
11th July 2012, 08:50
อาไรครับ อาไรกันมันเกิดไรขึ้น ขอความเป็นมา หน่อยครับ อยาก เสพมาม่า

IllusiveMan
11th July 2012, 12:44
ผมชอบตรงที่มันมีความซับซ้อน กับพวกข้อคิดน่ะ อ่านแล้วสนุกดี

lllnoahlll
11th July 2012, 13:08
จริงๆมันก็แค่เป็นสีสันส่วนหนึ่งในโลกไซเบอร์นะครับอ่านแล้วก็ได้อะไรมากมายทั้งด้านดีและไม่ดี
ขึ้นกับวิจารณญาณคนอ่านด้วย ผมอ่านเอาฮาครับ

chigarat
11th July 2012, 13:17
อ่าน เอา ฮา ครับ:D

wachisawit
11th July 2012, 18:42
ปล่อยวางครับ เดี๋ยวก็ผ่านไปเองๆ

bonusz
11th July 2012, 19:04
ผมก็เคยอ่านนะ แต่ว่าแต่ละอันยาวๆทั้งนั้น ก็เลยไม่อ่าน 5555

Patrenko
11th July 2012, 19:28
แสดงว่าคุณยังไม่รู้วิธีใช้เว็บนี้ครับ ^^ เว็บนี้เขาเขียนสรุปให้อ่านซึ่งข้อนี้คุณน่าจะรู้อยู่เเล้วแต่ที่สำคัญคือ มันเป็นเว็บเสรีครับผมจะด่าโครตพ่อโครตเเม่เว็บมาสเตอร์ก็ได้คำพูดมันเลยดูเเรงไปหน่อยแต่ประเด็นก็คือเขาเขียนให้เราอ่านเเล้วเเยกฝั่งเอาว่าฝั่งไหนควรถูกเเล้ววิจารณ์ลงไปใน Comment เพื่อให้เห็นความเห็นทั้งสองฝั่งครับเเละเขาใช้คำพูดรุนเเรงได้เพื่อให้ได้คำตอบที่ตรงที่สุด ^^ หรือตรงกันข้ามมันออกทะเลกันไปเลยหรือเอาง่ายๆครับ ทั้ง comment เเละที่จ่าเขียนเขาเีขียนเหมือนเป็น comment วิจารณ์แต่ละฝ่ายในความคิดตัวเองไงครับส่วนคุณชอบฝ่ายไหนไม่มีใครว่า วิจารณ์ไปเลยครับถ้าโดนฟ้องก็ตัวใครตัวมัน ^^
อ่านเเล้วเเยกฝั่งนะครับไม่ต้องคล้อยตามบทเขียนจ่าก็ได้นั้นมันเเค่ส่วนหนึ่งครับ บทสรุปดราม่าของจ่าไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้องหรอกแต่มันเป็นแค่คำวิจารณ์หรือ comment ของจ่าที่ต่อท้ายดราม่าที่ตัวเองย่อมาให้คนอื่นอ่าน

Edit.ครับ ลืมตอบเรื่องเราพูดความเห็นไม่ตรงใครบางคนไปเเล้วโดนด่ากลับคืน ก็อย่างที่ว่าอะครับมันเป้นเว็บเสรี เขาด่ามาคุณก็แค่ไม่สนใจหรือด่ากับคืนก็ได้ครับคุณจะด่าญาติโกโหติกาเขาก็ได้แต่เขาไม่เครียดหรอกเพราะคำพูดมันอิสระในเว็บนี้ถ้าคุณยอมรับได้คุณอยู่ได้ครับ ^^ อันที่จริงมันไม่ต่างจากเว็บนี้หรอกเล่นง่ายๆดูดีๆครับ แค่เว็บนี้มีกฏห้ามพิมพ์คำหยาบเฉยๆแต่ถ้าเเปลความหมายอย่างพวกกระทู้ด่าคนจีนหรือใครก็ตามดีๆเเล้วจะพบว่า โสโครกพอกัน 555

HearTLockER
11th July 2012, 19:32
เป็นคนที่มีอนุภาพทำให้คนคล้อยตามได้ด้วยความมีเหตุผลครับผม
เเต่ในบางเรื่องผมก็ไม่เห็นด้วยกับจ่า เเต่พอมาอ่านคอมเม้นต์เเล้วมีเเต่คนเห็นด้วย เห็นด้วยเเบบไม่คิดชีวิต
ซึ่งมันเป็นอะไรที่เเย่มาก เเสดงได้เห็นว่าคนส่วนมากชอบโดนคนอื่นจูงจมูก ไม่มีความคิดของตนเอง

Gu_Luk_Mung
13th July 2012, 15:21
อ่านเอามัน ไม่ได้ คิดไร มาก

centseroth
13th July 2012, 15:28
ตีแผร่มันเกรียนบ้าง คนนี้แถ บ้าง ดิฟ บ้าง

มันดีนะ

ปล. เวปนี้ 18+ นะผมว่า

Indreamy_RT
13th July 2012, 16:22
รอติดตามอยู่ >w<

RabbitsZombie
13th July 2012, 17:17
ผมได้ข้อคิดจากเว๊ปนี้มาเยอะพอสมควรเลยนะ บอกตามตรง

godmannyza
13th July 2012, 17:27
ก็ดีนะครับผมว่า ทำให้เห็นหลายมุมมองดี