PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมฝันเเบบรู้ตัวได้อะครับ มันแปลกหรือเปล่า ?

Zatsune Miku
10th July 2012, 22:54
คือ เเบบว่ายังไงอ่ะ มันเเบบควบคุมตัวเองในฝันได้ รู้สึกตัวในว่าทำอะไรอยู่ในฝัน ผมก็เป็นมาหลายรอบละ เท่าที่หลักๆ มี อยู่ 4 รอบนะ

1.คือ ช่วงนั้นประมานปลายเมษา 2554 ผมกลับมาจากกรุงเทพ เเล้วไม่สะบาย จึงนอนทั้งวันระหว่างนอน ผมจึงพยายามจะนึกถึงเรื่อง เเนว H เอาไว้ พอผมหลับปุ๊บ ก็มารู้สึกตัวในฝัน ว่าผมกำลังมองเหล่สาวเเล้วรีบเข้าไป ***
http://upic.me/i/mp/x8fj6.jpg (http://upic.me/show/37269753)
(ประมานนี้)
(เพราะรู้ว่าฝันอยู่) จากนั้น ก็ตื่น เเล้วผมก็ พยามหลับต่อ เพื่อที่จะฝันต่อไป ...

2.คราวนี้ผมเเนวเกมครับ ช่วงนั้นติดเกม Shadow of The Colossus มาก ๆ เลยเอามาฝัน ฝันครั้งนี้มี เเนวเกม [Resident Evil4 , Shadow of The Colossus , Counter Strike , Dynasty Worrior ,GTA IV ]
เริ่มจากผมตื่นมาในฝัน ผมยืนอยู่ในคอกยักษ์
http://wiimedia.ign.com/wii/image/article/797/797837/resident-evil-4-wii-edition-20070619050802132.jpg
(ประมานนี้)
ผมก็ได้วิ่งหนี โคโลซัสมาเข้าบ้านไม้ *ตัดฉาก* ต่อมาผมก็นั่งเล่น คอมอยู่ในบ้านหลังนั้น ผมนั่งเล่นอยู่ดีๆ ก็มีไอเด็กเกรียนคนหน่งวิ่งถือมีด บาลิซอง เข้ามาหาผม
http://www.renders-graphiques.fr/image/upload/normal/6008_render_Leon_Vs_Krauser.png
(ประมานนี้)
ทันใดนั้น !! ผมก็รีบควัก บาลิซอง คู่ของผมมา Break มัน
(ประมานนี้)
เเล้วก็ตื่นน..

3.เมื่อคืนนี้ ผมได้ไปหาเรื่องบ้านตรงข้ามครับ เเล้วเกิดการทะเลาะกันอย่างหนัก..*-/*@$ (เเล้วอะไรต่อไม่รู้) จากนั้นผมได้วาง Trip Mine
(ประมานนี้)
ไว้เป็นกับดักทางออกครับ (เพิ่งดู BFE Sniper Part 5 ไปก่อนนอน)

จากนั้นก็ตัดฉาก*วื้ดดด* มาที่ห้องน้ำ ของน้องสาว โลลิ (ผมชอบอ่านโดเเนว โลลิซะด้วย) ผมซึ่งเปลือยเปล่าอยู่ในห้องน้ำกับน้องสาว 2 คน (อายุตามภาพเลย) (น้องสาวในจินตนากร)
http://upic.me/i/cd/zkou2.jpg (http://upic.me/show/37269044)
(ประมานนี้)
(คงจะมาจากโดนี้เพราะหน้าเปะๆ เลย)
ผมเห็นน้องคนนึง มี ดุ้นอยุ่ผมเลยไม่เอา (คนขวาตามรูป)
ไปดูอีกคนนี้เป็นผู้หญิง (คนซ้ายตามรูป)
ผมเลยคิดว่ากำลังจะตื่นเเล้ว จึงอุ้มน้องผู้หญิงขึ้น เเล้วสอดใส่เข้าไป เเล้วก็โยกได้ 3-4 ที ยังไม่เสร็จ

เเม่มาปลุกก่อน !!
หมดกัน ความฝันสุดเเสนรัก กับน้องสาว !!
เเม่นะเเม่ ทำไมทำร้ายผมได้ขนาดนี้ T^Thttp://i99.photobucket.com/albums/l291/al0ney/33.gif

นี่เเหละคือเรื่องราว ฝันรู้ตัวของผม
เรื่องที่ 4 จำไม่ได้ เเต่ไม่ค่อยน่าสนใจหรอกครับ ถ้าผมนึกอะไรออกเเล้วจะมาเพิ่มเติมอีกทีละกันนะครับ

เรื่องทั้งหมดที่เล่ามา ผม รู้สึกตัวทั้งผมรู้สึกตัวทั้งหมด รู้ว่าตัวเองทำอะไรอยุ่

[ประเด็น]:ask อาการเเบบนี้เกิดจากอะไรครับ เเล้วส่งผลอย่างไรกับชีวิตประจำวันบ้างครับ

HamAnti
10th July 2012, 23:08
ไม่มีผลหรอกครับ อาการแบบนั้นเขาเรียกว่า LUCID DREAM ครับผมก็กำลังฝึกอยู่นะ ทำไม่ได้ซะที อยากเข้าไปบินเล่นหน่อย TT

ขอถามคุน จขกท. หน่อยนะครับ ภาพที่ตอนคุณฝันมันเป็นยังไงหรอ ชัดมากไหม เวลาผมฝันมันจะไม่ค่อยชัดเลยอะ :sweat

zenheiser
11th July 2012, 00:37
ผมก็เคยเป็นครั้งนึงครับ บินไปคนที่ผมชอบแบบตั้งใจได้ ครั้งอื่นมันเหมือนเรานั่งดูหนังที่ตัวเราเองแสดง :)

พยายามทำอีกก็ไม่ได้แล้ว มันไม่รู้สึกตัว :sweat

UkuleleAlone
11th July 2012, 00:41
เวลาเราฝันก็ต้องรู้สึกเป็นธรรมดาเพราะไม่งั้นเราจะจำฝันั้นได้ ได้ไงหละฝันบางฝันมันทำให้เราตกใจหรือผวาได้จึงทำให้เรารู้สึกตัวแต่พอรู้สึกแล้วฝันเหล่านั้นก็จะหายไปบางคนจำฝันนั้นได้ไม่ใช่เรื่องที่ต้องหน้าตกใจเพราะสิ่งที่เราฝันนั้นมันสร้างมาจาก สิ่งที่เราทำ ที่เราเห็น ที่เรานึก มันมารวมเป็นฝันเพื่อปลดปล่อยความทรงจำเหล่านั้นออกในรูปแบบที่เรียกว่า เดจาวูจึงทำให้ใครหลายคนคิดว่าเราย้อนไปนู้นไปนี้ แต่ที่จริงป่าวเลยมันมาจากสิ่งที่เราทำในชีวิตประจำ

Namies123
11th July 2012, 00:41
ผมเคยแต่ฝันทั้งๆที่ยังไม่หลับอะ :o มันประมาณว่ากึ่งหลับกึ่งตื่นอะคือได้ยินเสียงคนเดินผ่านไปมาผ่านมา (เพราะหลับที่โรงเรียน) ในฝันมันก็รู้สึกตัวอะ

คือจะตื่นเมื่อไหร่ก็ได้ ถ้าตื่นฝันก็จบเลยแต่ถ้ายังไม่อยากตื่นก็ยังฝันต่อไปได้ แต่ก็จะได้ยินเสียงเหมือนตื่นอยู่ด้วย (เกิดขึ้นไม่บ่อยนัก)

ปล.ผมชอบเรื่องของคุณมาก อ่านแล้วสนุกดี

Shanbo
11th July 2012, 00:48
เพ้อเจ้อ - -"

Namies123
11th July 2012, 00:50
เพ้อเจ้อ - -"

ก็คงงั้นเพราะ ความฝันก็คือความฝันครับมันไม่ใช่ความจริงถึงมันจะเพ้อเจ้อแต่มันก็ทำให้เราสนุกในฝันได้ แถมหลับสบายด้วยนะเอ้อ :o

เพิ่มเติ่มครับผมลองไปหามาละ http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=1961 ตามนี้เลยมีอธิบายไว้เพียบกรณีผม

ตรงตามในนี้เปีะคือกึ่งกลับกึ่งตื่น แปลว่าผมก็เข้าสภาวะ Lucid Dreaming ด้วยล่ะสิเนี่ย

eyazawa2456
11th July 2012, 01:13
เกิดจากความคิดในหัวครับ ดีแล้วไม่ละเมอ ถ้าละเมอ ละงานใหญ่ เตรียมตัว ไปสวนปรุง

Satyric
11th July 2012, 01:41
ผมก็เพิ่งฝันวันนี้สดๆเลย ! ผมฝันว่าตัวผมสามารถหายตัวไปไหนก็ได้ถ้าเขียนลงในสมุดโน๊ต(แน่นอนเด๊ธโน๊ตเพราะช่วงนี้ดูอยู๋,เก็บเลเวลDEMOในKFให้เลเวล6)
ผมหายตัวไปเรื่อยๆ(แน่นอนมีเรื่องลามกเยอะเลยละที่หายตัวไปอ่ะ)ตอนสุดท้ายในฝันคือผมหลุดเข้าไปในด่าน Doom แมพใน KF ผมปาระเบิดไป1ลูกจู่ๆเลเวล4ก็เด้งมาเวล6เลย
ในฝันผมดีใจมากๆแล้วผมก็คิดว่าเออ disconnet ไปลอง hoe ดีกว่าพอกดปั๊บตื่นเฉยเลย - - เซ็งมากๆ

snapzy
11th July 2012, 01:44
ผมก็เป็นครับ คือจะว่าแปลกมั้ยไม่รู้ แต่ผมรู้สึกว่าบังคับตัวเองในฝันได้ ให้ทำนู้นทำนี้ เป็นมาตั้งแต่เด็กแล้ว - -*

DkTaP82
11th July 2012, 02:07
ของคุณยังธรรมดา

ในฝันผมกดสูตรได้เลยแหละ.. ผมกดสูตรเกมจีทีเอ เจ็คแพ็ค แล้วก็บินได้เฉยเลย เอามือทำท่ากดในอากาศ แปลกดี 5555

ในฝัน เราจะรู้ตัวเสอมว่า ไม่ใช่เรื่องจริง เพราะมีบางอย่างที่ผิดเพี้ยนไป..

gigacrach
11th July 2012, 02:13
ผมก็เป็นเช่นกันขอรับ จะเป็นช่วงก่อนตื่น มันเป็นอะไรที่เราอยากจะให้เกิดขึ้นในชีวิตจริงหละมั้ง แต่คงเป็นได้แค่ฝัน 555
(ผมเคยฝันว่าเป็น rockmanไปสู้กับ nemasis!!!)

BL!TZ
11th July 2012, 02:15
เป็นเอามาก ! 5555

Choas67
11th July 2012, 16:39
โห....ดูท่า จะเป็นเอามากนะเนี่ย 555+
ปล.ผมฝันว่า เห็นผีทุกวันเลยนิ = ="

Newdiamond
11th July 2012, 16:42
น่าสงสาร..

battosai2010
11th July 2012, 16:43
ผมว่าปกติแค่บางครั้งนะ เพราะผมก็เคย ตื่นมาบางทียังอินกับฝัน นั้นอยู่เลย แต่รู้สึกว่าจะเป็นตอนช่วงใกล้จะตื่นนะสำหรับผม ^^

FROZEN
11th July 2012, 16:45
ฝันรู้ตัวเป็นเรื่องธรรมดาครับ แม่ผมฝันแล้วจำได้ทุกงวด :D

ChrisBVB22
11th July 2012, 16:46
ผม เป็น เดจาวู นะเป็นมาตั้งแต่ นานล่ะ

JMsweety
11th July 2012, 16:47
"ฝันเปียก"
ปล.เกี่ยวป่าว ว่ะ:sweat

nan chao
11th July 2012, 16:50
ผมเคยมีหนังสือที่พูดถึงทฤษฎีฝันแบบรู้ตัวนะครับ แต่หายไปนานมากแล้ว
รายละเอียดก็จำไม่ค่อยได้รู้แต่ว่าเคยมีงานวิจัยเกี่ยวกับเรื่องนี้เพื่อให้ทหารฝันแบบรู้ตัวแล้วเอาไปใช้ฝึกต่อสู้ หรือใช้รักษาผู้ป่วยที่มีอาการทางจิตด้วย
ผมเองก็เคยฝันแบบรู้ตัวหลายครั้งแต่ไม่เคยฝันจบ เพราะพอรู้ตัวว่าฝันมันก็คือตื่นนั่นแหละ

kamonkom911
11th July 2012, 16:57
ไอตอนที่ฝันเรื่องเกมแนว FPS ยิงพวกผียักอะผมก็เคย แม่มแบบว่าน่ากลัวมากๆแบบเรากลายเป็นตัวเกมไปเลยใจเต้นแรงๆจะวิ่งยิงยักสบายแต่หนีขยับขาไม่ไป

แล้วผมก็ฝันอีกว่า

ผมมาริโอ้พอในเกมที่เป็นตัวผมอะผมก็เหมือนผมเป็นมาริโอ้แล้วผมเดินในเกมตกเหวตื่นเลย

diawnaja
11th July 2012, 17:05
เมื่อคืนผมฝันว่าได้ อึ๊บสาวที่ สวยมากๆในสายชั้น มันมากๆครับ รู้ตัวเหมือนกัน คืนนี้จะฝันต่อให้ได้ เพราะเมื่อคืนยังไม่เสร็จ

5555555555

getmar1472
11th July 2012, 17:06
เเต่ก่อนผมก็ฝันเเบบรู้สึกได้ครับผมได้ทำการเดินเข้าไปในห้องน้ำเเล้วผมก็ฉี่คราวนี้ผมตื่นมาเเหม่ฉี่เต็มกางเกงเลยครับในฝันโครตสบายเลยฉี่ใส่โถ

Homies
11th July 2012, 17:14
ผมก็เป็นครั้งนึงฝันว่าเป็นนักบินกันดัม(ดูกันดัมก่อนนอน)เป็นฝันที่นานที่สุดในชีวิตเลยอะ

neoaltron
11th July 2012, 17:19
ดู H เยอะเกินไปแล้วครับท่าน
ว่าแต่ งวดหน้าออกเลขอะไรครับ!?

mongkolzaaaa
11th July 2012, 17:23
ผมชอบฝันแบบ หนี zombie เกืือบทุกวันเลย จนตอนนี้ผมบบังคับตัวเองในฝันได้แล้ว เมื่อผมฝันแบบนั้น ผมจะรีบวิ่งขึ้นที่สูงแล้วโดด เพื่อให้ตัวเองตายไวที่สุดแล้วก็จะตื่นขึ้นมา ใจเต้นแรงมากๆ

yuttipron
11th July 2012, 17:29
ผมอลังการกว่าคุณเยอะเเต่เล่าไม่ได้มันจำไม่ได้ละ ล่าสุดเลยฝันว่าโดนลูกเอเลี่ยนกระโดดเกาะหน้าสุดสยอง
ที่ต้องมาเจอกับเอเลี่ยนในฝันเเถมโดนตัวเล็กมันเกาะหน้าอีก

jackiiez
11th July 2012, 17:32
เป็นบ่อยครับ พยายามมาหลายปีละครับ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร แต่ของผมรู้ตัวว่านี่คือความฝัน รู้ว่าเราฝันอยู่ เริ่มจากพยายามจะลุกขึ้นมาเดิน ให้ได้ แรกๆก็จะตื่นง่ายครับ หลังๆ เดินลงไปข้างล่างบ้านได้

จนเดินออกไปจากบ้านไกลๆได้สักระยะหนึ่ง ยากที่สุดตอนหันซ้ายหันขวาครับ มันจะตื่นง่ายมากช่วงนี้

ทุกครั้งที่ผมคุมได้ขนาดนี้จะเกิดขึ้นหลังจากทุกครั้งที่ เกิดอาการที่ อึดอัด ปี๊ดๆ กึ๊ดๆ เหมือนตัวโดนกดจมลงไปใต้ที่นอน ขยับไม่ได้หายใจไม่ออกขณะหลับ หรือที่หลายๆคนเรียกกันว่า "โดนผีอำ"

แรกๆเป็นผมแทบบ้าเลยครับ กลัวจนคุมสติไม่อยู่ แต่หลังๆ เป็นจนมันชินไปเลย จนรำคาญ ว่าเมื่อไหร่จะเลิกเป็น กุตื่นแล้วนอนหลับยากกก !!

ผมมาสังเกตุ ทุกครั้งที่ผม นอนกลางวัน แล้วนอนไม่พอ หรือ นอนตอนเย็นแล้วนอนไม่พอ จะเกิดอาการ ผีอำ นี้ขึ้นมาครับ ก็เลยเริ่มรู้สึกว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับผี แต่น่าจะเกี่ยวกับร่างกายเรามากกว่า

พอเริ่มรู้สึกตัวและไม่ตื่นเต้นระหว่างเกิดอาการผีอำ ก็เริ่มลุก เริ่มเดิน ทำนองนั้นแหล่ะครับ :)

:-3
11th July 2012, 17:37
ตอนเด็กอยากฝันอยากทำอะไรได้หมด

แต่เดี๋ยวนี้แค่ฝันยังไม่มีเลย T____T

thekillerzxz
11th July 2012, 17:43
ผมยังเคยฝันว่าเอเลี่ยนบุกโลก ตอนกำลังจะโดนฆ่าตื่นมาชาไปทั้งตัวเลย เคยฝันว่าติดเกาะด้วย

Zatsune Miku
11th July 2012, 20:10
ไม่มีผลหรอกครับ อาการแบบนั้นเขาเรียกว่า LUCID DREAM ครับผมก็กำลังฝึกอยู่นะ ทำไม่ได้ซะที อยากเข้าไปบินเล่นหน่อย TT

ขอถามคุน จขกท. หน่อยนะครับ ภาพที่ตอนคุณฝันมันเป็นยังไงหรอ ชัดมากไหม เวลาผมฝันมันจะไม่ค่อยชัดเลยอะ :sweat
ก็พอชัดอะครับ ประมาน 720p อะครับ

ดู H เยอะเกินไปแล้วครับท่าน
ว่าแต่ งวดหน้าออกเลขอะไรครับ!?
งวดหน้าหรอ ผมตีเลขไม่เป็นอะ

ผมชอบฝันแบบ หนี zombie เกืือบทุกวันเลย จนตอนนี้ผมบบังคับตัวเองในฝันได้แล้ว เมื่อผมฝันแบบนั้น ผมจะรีบวิ่งขึ้นที่สูงแล้วโดด เพื่อให้ตัวเองตายไวที่สุดแล้วก็จะตื่นขึ้นมา ใจเต้นแรงมากๆ
ผมก็เคยทำนะ หนีจากฝันร้ายโดยทำให้ตัวเองตาย เอาง่ายๆ ถ้าหลุดมาไม่ได้นี่ Checkpoint เริ่มใหม่เเน่ๆ

oppu623
11th July 2012, 21:14
ผมเคยฝันว่า ถูกเอาไม้กระบองมาจิ้มเข้าที่อก และเหมือนผมจะรู้สึกจริงๆด้วยอ่ะ
มัน ตุบ พอตื่นมาก็คลำๆรอบหน้าอก นึกว่าจะมีรอยอะไรสักหน่อย :p

แล้วก็เคยฝันว่าสู้กับนินจา แบบฝ่ายนั้นมันวิ่งมาแล้วใช้มีดฟันมาที่มือผม ผมรู้สึกแสบๆ
มันแสบแบบแปลบๆเลยตกใจตื่น

ยังมีอีกเยอะอ่ะฝันแบบนี้ ก็ไม่รู้ว่าเป็นฝันธรรมดาหรือป่าว

jjjena1234
11th July 2012, 21:22
ผมทำได้เปน 10 กว่ารอบแล้ว แต่มันจะเปนเองนะ (มีฝันหนึ่งชอบมาก แบบว่าเราควบคุมฝันได้ ผมก็คิดถึงปืน แล้วปืนก็มาอยู่ที่มือแล้วผมก็ยิงกราดๆๆๆ****เลย 555+ เปนฝันที่สนุกมาก)(แต่แนว h นี้ประมาณ3-4รอบ)(ฝึกอยู่แต่ไม่ค่อยได้ละ)

ic157303
11th July 2012, 21:33
ความฝันคือ ความคิดที่เรา คิดซ็ำไปซ้ำมา หลายๆครั้งก่อนจะนอน
คงจะจริงแฮะ ตามที่ได้อ่านมา = =

thotsawat555
11th July 2012, 21:43
ผมก็เคยฝันแปลกหลายอย่างนะ แบบว่าเป็นฝันที่ดีมากๆอะ แต่ก็โดนขัดตลอด

เช่น ผมเคยฝันว่าผมได้ไปญี่ปุ่น ผมได้วีซ่า พาสปอร์ต ตั๋วเครื่องบินเรียบร้อย กำลังจะเดินขึ้นเครื่องบิน อยู่ดีๆผมก็ตื่นเลยอะ แล้วผมก็พยายามนอนแล้วนึกต่อ แต่มันก็ไม่ไปแล้วอะ เสียดาย!!!

inuyashapop3
12th July 2012, 20:48
ฝีนดีก็ดี แต่ชีวิตก็ต้องดีด้วยนะครับ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
12th July 2012, 20:51
เล่นเกมมากไปครับ แล้วฝังใจกับเกม