PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำเรื่องโภชนาการ สำหรับการเพาะกายหน่อยครับ : D

paozerza2010
11th July 2012, 00:44
หนัก 68 กิโลกรัม สูง 173 เซนติเมตร
อยากเล่นให้เน้นใหญ่ไว้ก่อนครับ เดียวค่อยรีดเอาทีหลังอิอิ
คำนวนออกมาคร่าวๆ/ต่อวัน
Calories 3,000 cr.
Protein 300 g.
Carbohydrates 180 g.
Fat 110 g.
เอาสูตรนี้มาจากเว็ป tuvayanon ครับ

1 )ควรเพิ่มหรือลดอะไรดีครับ
2 )เริ่มเล่นแรกๆควรทานไข่ไก่วันละกี่ฟองดีครับ
3 )ทำไมในสายตาคนอื่นชอบมองคนเล่นกล้ามเป็นเกย์

Shanbo
11th July 2012, 09:01
ถ้าอยากชัว ก็เข้าไปถามในเวปเพาะกายเลยครับ ผมไม่แนะนำให้มาถามเรื่องนี้ในนี้นะ บอกตรงๆ คนตอบจริงก็มี แต่มั่วก็เยอะ 5555+

LAZT
11th July 2012, 09:56
สนใจเรื่องนี้อยู่พอดีเลย 555

pp9798
11th July 2012, 10:22
อายุ 14 เล่นได้ป่ะครับ แต่ไม่หนักมาก มีโปรตีนอยู่55ของพี่(ไปเรียนต่างประเทศ):p

UkuleleAlone
11th July 2012, 10:24
http://www.youtube.com/watch?v=AHW7M3-TAOk&feature=BFa&list=PL8B8074AE152ADF1A

11th July 2012, 19:25
ถ้าอยากชัว ก็เข้าไปถามในเวปเพาะกายเลยครับ ผมไม่แนะนำให้มาถามเรื่องนี้ในนี้นะ บอกตรงๆ คนตอบจริงก็มี แต่มั่วก็เยอะ 5555+

พอมีความรู้ทางด้านนี้นิดๆครับ เลยพอจะดูออกว่าใครมั่วใครจริง อิอิ

11th July 2012, 19:26
อายุ 14 เล่นได้ป่ะครับ แต่ไม่หนักมาก มีโปรตีนอยู่55ของพี่(ไปเรียนต่างประเทศ):p

ได้ครับผม แต่คงต้องทานอาหารเยอะหน่อย อิอิ

rokill123z
11th July 2012, 19:37
ตอบทีละข้อนะครับ

1.ควรเพิ่มหรือลดอะไรดี
หนัก 68 เองนี่ครับ ต้องเพิ่มน้ำหนักก่อนนะสูง 173 เพิ่มน้ำหนักให้ได้ซํก 75 น่ะ จะออกอวบๆ แล้วค่อยเล่นครับ
ถ้าขึืนเล่นตอนนี้มีกล้ามก็จริงแต่มันออกแฟบๆ นะ ถ้าตัวเราอวบๆแล้วเล่นกล้ามซัก 1 เดือนเท่เลยละ

2.เริ่มแรกๆ ควรจะทาน
เริ่มเล่นแรกๆผมมื้อละ 2 ฟองแยกไข่แดง ไม่แนะนำให้เพิ่มน้ำหนักด้วยของทอด หรือที่มีไขมันสูง
ควรจะดูอ้วนด้วยเนื้อไม่ใช่ไขมัน ถ้าคุณอ้วนด้วยไขมัน มันสามารถเล่นกล้ามได้จริงแต่เวลากล้ามขึ้นไขมันนั้นแหละมันบดบังกล้ามคุณหมด
พอเล่นจะดูไม่รู้เลยว่ากล้ามขึ้นหรือไม่ขึ้น ฉะนั้น ควรจะเพิ่มน้ำหนักด้วย โปรตีน ให้อ้วนเนื้อ

3.ทำไมในสายตาคนอื่นชอบมองว่าคนเล่นกล้ามเป็นเกย์
ส่วนตัวผมคิดว่า พวกเล่นกล้ามเนี่ย พอเล่นเสร็จทั้งเหงื่อ ทั้งเหนื่อย แต่ก็มักจะชอบให้คนอื่นลองจับกล้ามดูว่าแข็งและใหญ่ไหม
คือผมก็เหมือนที่เขียนมาเนี่ยแหละ แต่ไม่ค่อยมีคนว่าผมเป็นเกย์หรอก จะของัดข้อซะมากกว่า

11th July 2012, 20:12
1.ควรเพิ่มหรือลดอะไรดี
หนัก 68 เองนี่ครับ ต้องเพิ่มน้ำหนักก่อนนะสูง 173 เพิ่มน้ำหนักให้ได้ซํก 75 น่ะ จะออกอวบๆ แล้วค่อยเล่นครับ
ถ้าขึืนเล่นตอนนี้มีกล้ามก็จริงแต่มันออกแฟบๆ นะ ถ้าตัวเราอวบๆแล้วเล่นกล้ามซัก 1 เดือนเท่เลยละ

คิดว่าจะเพิ่มอยู่ครับ

2.เริ่มแรกๆ ควรจะทาน
เริ่มเล่นแรกๆผมมื้อละ 2 ฟองแยกไข่แดง ไม่แนะนำให้เพิ่มน้ำหนักด้วยของทอด หรือที่มีไขมันสูง
ควรจะดูอ้วนด้วยเนื้อไม่ใช่ไขมัน ถ้าคุณอ้วนด้วยไขมัน มันสามารถเล่นกล้ามได้จริงแต่เวลากล้ามขึ้นไขมันนั้นแหละมันบดบังกล้ามคุณหมด
พอเล่นจะดูไม่รู้เลยว่ากล้ามขึ้นหรือไม่ขึ้น ฉะนั้น ควรจะเพิ่มน้ำหนักด้วย โปรตีน ให้อ้วนเนื้อ

คำนวนไว้คร่าวๆว่าจะทานไข่วันละ 1 โหลครับ มันจะเพียงพอต่อการสร้างกล้ามเนื้อรึป่าว

3.ทำไมในสายตาคนอื่นชอบมองว่าคนเล่นกล้ามเป็นเกย์
ส่วนตัวผมคิดว่า พวกเล่นกล้ามเนี่ย พอเล่นเสร็จทั้งเหงื่อ ทั้งเหนื่อย แต่ก็มักจะชอบให้คนอื่นลองจับกล้ามดูว่าแข็งและใหญ่ไหม
คือผมก็เหมือนที่เขียนมาเนี่ยแหละ แต่ไม่ค่อยมีคนว่าผมเป็นเกย์หรอก จะของัดข้อซะมากกว่า

ขอบคุณครับความรู้ใหม่ แสดงว่าใครที่มาข้องัดข้อจะเป็นเกย์ อิอิ

rokill123z
12th July 2012, 20:32
1 โหลมันพอแน่ครับเกินพอด้วย มากไปก็ไม่ดีนะครับ ร่างกายจะเผาผลาญไม่ทันเอา

diawnaja
12th July 2012, 23:16
ผมหนัก63 สูง 174 เล่นกล้ามมานานแล้ว

วันธรรมดากิน5มื้อครับ
มื้อเช้า ข้าวกล้อง 2-3 ทัพพี ผักหนึ่งชาม อกไก่ ไข่สองใบ นม
ช่วง10.30ที่ รร. ก็จะซื้อแซนวิชกินกับนม
เที่ยงกินอาหารตามสั่ง
บ่ายสอง แซนวิชกับนม
4โมงเย็น อาหารตามสั่ง
6โมงเล่นเพาะกาย หลังเล่นกินเว
2ทุ่ม เหมือนมื้อเช้า แต่เ่ลี่ยนจากไข่เป็นปลา นม
5 ทุ่มไข่ต้ม6 ใบ แค่นี้แหละ.
ข้อควรระวัง
อย่ามองข้ามวิตามิน จากผักนะครับสำคัญ ผักนึ่งกินเยอะๆ วิตามินก็ช่วยสร้างกล้าม
ถ้าอาหารมื้อนึงเกิน700 แคลมันจะย่อยยากและสะสมนะครับ
โปรตีนในแต่ละมื้อไม่ควรเกิน 30 กรัม เพราะมากกว่านั้นเหมือนจะขี้ออกมา
ร่างกายเราย่อยไข่ขาวดิบไม่ได้
อย่าปล่อยให้หิว!!!

------
เล่นให้หนักแล้วกินให้เยอะละครับ เวลาเล่นที่ยิมก็ให้พี่พวกกล้ามใหญ่สอนก็ได้ครับ จะได้เล่นถูก

ข้อมูลผมก็ เว้บtuvayanon แหละ
แต่ผมศึกษาหลายที่ เอามารวมๆกัน

13th July 2012, 18:48
1 โหลมันพอแน่ครับเกินพอด้วย มากไปก็ไม่ดีนะครับ ร่างกายจะเผาผลาญไม่ทันเอา

จัดไว้คร่าวๆประมาณนี้ครับผม

แยกทานเป็นมื้อๆครับ
06.30 ตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน ทานไข่ 4 ฟอง+ข้าว1ถ้วย
12.00 เที่ยงๆก็อาหารกลางวันโรงเรียงปกติครับ (พยายามเน้นเนื้อสัตว์)
17.00 ทานไข่ 2 ฟอง

ก่อนเล่นประมาณ 10 นาที-ทานอะมิโน 10,000 1 เม็ดครับ
18.00 - 20.00 เล่นเวท
หลักจากเล่นเสร็จ 10นาที-ดื่มนมวัวรสจืด 1 แก้ว + ทานไข่อีก 2 ฟองครับ

21.00 ทานไข่อีก 4 ฟอง
22.00 ดื่มนมวัวรสจืดอีก 1 แก้ว+วิตามินรวมเซนทรัม(ทดแทนส่วนที่ขาดหาย เพราะไม่ค่อยได้ทานผัก-ผลไม้เท่าไหร่ อิอิ )

*ไข่ทุกในปรุงให้สุกโดยการไข่ต้มและไม่เอาไข่แดงนะครับ อิอิ

13th July 2012, 18:50
ผมหนัก63 สูง 174 เล่นกล้ามมานานแล้ว

วันธรรมดากิน5มื้อครับ
มื้อเช้า ข้าวกล้อง 2-3 ทัพพี ผักหนึ่งชาม อกไก่ ไข่สองใบ นม
ช่วง10.30ที่ รร. ก็จะซื้อแซนวิชกินกับนม
เที่ยงกินอาหารตามสั่ง
บ่ายสอง แซนวิชกับนม
4โมงเย็น อาหารตามสั่ง
6โมงเล่นเพาะกาย หลังเล่นกินเว
2ทุ่ม เหมือนมื้อเช้า แต่เ่ลี่ยนจากไข่เป็นปลา นม
5 ทุ่มไข่ต้ม6 ใบ แค่นี้แหละ.
ข้อควรระวัง
อย่ามองข้ามวิตามิน จากผักนะครับสำคัญ ผักนึ่งกินเยอะๆ วิตามินก็ช่วยสร้างกล้าม
ถ้าอาหารมื้อนึงเกิน700 แคลมันจะย่อยยากและสะสมนะครับ
โปรตีนในแต่ละมื้อไม่ควรเกิน 30 กรัม เพราะมากกว่านั้นเหมือนจะขี้ออกมา
ร่างกายเราย่อยไข่ขาวดิบไม่ได้
อย่าปล่อยให้หิว!!!

------
เล่นให้หนักแล้วกินให้เยอะละครับ เวลาเล่นที่ยิมก็ให้พี่พวกกล้ามใหญ่สอนก็ได้ครับ จะได้เล่นถูก

ข้อมูลผมก็ เว้บtuvayanon แหละ
แต่ผมศึกษาหลายที่ เอามารวมๆกัน

ในเซ่เว่นมีอะไรที่ทานแทนอกไก่ได้รึป่าวครับ

Baby_Dong
13th July 2012, 20:23
อกไก่ กับไข่ขาว มีตังหน่อยก็กินเวย์ 2ชม.ต้องกินอัดเข้าไป อย่าให้ขาด พยายามหลีกเลี่ยงอาหารคลอเลสเตอรอลสูง เช่น ไข่แดง แล้วก็เข้าฟิตเนท ยกให้ถูท่า เล่นจริงๆนะครับ ให้กล้ามเนื้อฉีกเลย มันจะสร้างกล้ามเนื้อใหม่ กล้ามจะขึ้น

ไม่ใช่อะไรหรอก พี่ผมเล่นอยู่ เลยรู้

diawnaja
13th July 2012, 20:28
ในเซ่เว่นมีอะไรที่ทานแทนอกไก่ได้รึป่าวครับ

ผมแนะนำให้เอาตังค์ไป ตลาดซัก 100 บาท
คุณจะได้ทั้ง อกไก่ ไข่ และผัก ครับ
อย่าลืมกินผักกับ ข้าวให้เยอะๆนะครับ
ข้าวกินเยอะๆจะได้ไปเป็นพลังงาน แนะนำข้าวกล้องครับ กินได้ทีละเยอะๆ แล้วประโยชน์แน่นมาก

ไปจ่ายตลาด Now !! 55 (ซีเล็คทูน่าครับ มีโปรตีนเยอะ พยายามเลือกสูตรไขมันต่ำนะครับ คอเรสตอรอลมันเยอะด้วยแหละ อย่าไปกินบ่อยอาหารกระป๋องนะ)

13th July 2012, 22:24
อกไก่ กับไข่ขาว มีตังหน่อยก็กินเวย์ 2ชม.ต้องกินอัดเข้าไป อย่าให้ขาด พยายามหลีกเลี่ยงอาหารคลอเลสเตอรอลสูง เช่น ไข่แดง แล้วก็เข้าฟิตเนท ยกให้ถูท่า เล่นจริงๆนะครับ ให้กล้ามเนื้อฉีกเลย มันจะสร้างกล้ามเนื้อใหม่ กล้ามจะขึ้น

ไม่ใช่อะไรหรอก พี่ผมเล่นอยู่ เลยรู้

ขอคุณครับผม

13th July 2012, 22:29
ผมแนะนำให้เอาตังค์ไป ตลาดซัก 100 บาท
คุณจะได้ทั้ง อกไก่ ไข่ และผัก ครับ
อย่าลืมกินผักกับ ข้าวให้เยอะๆนะครับ
ข้าวกินเยอะๆจะได้ไปเป็นพลังงาน แนะนำข้าวกล้องครับ กินได้ทีละเยอะๆ แล้วประโยชน์แน่นมาก

ไปจ่ายตลาด Now !! 55 (ซีเล็คทูน่าครับ มีโปรตีนเยอะ พยายามเลือกสูตรไขมันต่ำนะครับ คอเรสตอรอลมันเยอะด้วยแหละ อย่าไปกินบ่อยอาหารกระป๋องนะ)

ขอบคุณครับ แต่ไปจ่ายตอนนี่คงไม่ไหวคงไม่มีตลาดไหนเปิดถึง4ทุ่มหรอกครับ 5 5