PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : TVมีส่วนเกี่ยวมั๊ย?? ขอถามผู้รู้หน่อย

eshijojiken
11th July 2012, 23:51
พอดีผม ได้ Xbox360 มาครับเอามาต่อเล่นกับ TV แต่ TVขอผมรุ่นเก่า เล่นเกมกระตุกบ้างเล็กน้อย

:askอยากทราบว่า ที่เกมกระตุกๆนั้น มันเกี่ยวกับ TV ของผมเป็นรุ่นเก่า หรือเป็นที่ XBOX ของผมครับ

อ้อ!!อีกอย่างครับ

:askตัวหนังสือในเกม ดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ตัวมันเล็กๆ อ่านไม่ออก ถ้าเปลี่ยน TV ใหม่แล้วตัวหนังสือจะชัดขึ้นมั๊ยครับ

แล้วก็

:gamerมี TV รุ่นไหนแนะนำผมบ้าง (เอาไว้เล่นเกม/ดู Free TV ครับ) ขอไม่เกิน 32" นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

KazWalker
11th July 2012, 23:53
เกี่ยวที่เครื่องล้านเปอครับ เพราะทีวีเป็นแค่ตัวแสดงผล

ส่วนอีกปัญหา น่าจะเกิดจากหลอดภาพของทีวีนะครับ

ModernGamer
11th July 2012, 23:54
ข้อแรก ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
ข้อสอง ต้องใช้ทีวีที่เป็นแบบจอ LCD ครับ ถ้าเป็น TV ที่รองรับ HDMI ด้วยยิ่งดีเลย

eshijojiken
11th July 2012, 23:58
พอดีผม ได้ Xbox360 มาครับเอามาต่อเล่นกับ TV แต่ TVขอผมรุ่นเก่า เล่นเกมกระตุกบ้างเล็กน้อย

:askอยากทราบว่า ที่เกมกระตุกๆนั้น มันเกี่ยวกับ TV ของผมเป็นรุ่นเก่า หรือเป็นที่ XBOX ของผมครับ

อ้อ!!อีกอย่างครับ

:askตัวหนังสือในเกม ดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ตัวมันเล็กๆ อ่านไม่ออก ถ้าเปลี่ยน TV ใหม่แล้วตัวหนังสือจะชัดขึ้นมั๊ยครับ

แล้วก็

:gamerมี TV รุ่นไหนแนะนำผมบ้าง (เอาไว้เล่นเกม/ดู Free TV ครับ) ขอไม่เกิน 32" นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เกี่ยวที่เครื่องล้านเปอครับ เพราะทีวีเป็นแค่ตัวแสดงผล

ส่วนอีกปัญหา น่าจะเกิดจากหลอดภาพของทีวีนะครับ

ถ้าเป็นที่เครื่องผมก็แย่อะดิครับ

แต่พี่ที่ขายเกมเขาบอกว่า TV มีส่วนมาก

พี่เขาก็เลยถามกลับมาน้องใช้ TV รุ่นไหนอยู่

ผมก็บอกเขาไปว่า

รุ่นเก่าอะครับ จอนูนๆ ธรรมดา

พี่เค้าก็พูดถึงระบบภาพของเกมให้ฟัง

ผมก็เลยเกิดข้อสงสัย

ว่ามันจะจริงหรือเปล่า

FreedomBlood
12th July 2012, 00:21
1.ถ้ากระตุกนิดหน่อยๆ บางฉาก บางเกม นั้นเป็นที่เกมเกมนั้นครับ ว่าทีมงานทำมาดีแค่ไหน แต่ถ้ากระตุกทุกเกมเลย ทุกฉากเลยผมว่าทีวีมีส่วนเกี่ยวข้องบ้างนะ
2.เปลี่ยนจอ lcd Full HD เลยตัวหนังสือชัด

Patrenko
12th July 2012, 00:22
ปัญหาตัวหนังสือเล็กให้ไปซื้อสาย Component ของ Xbox มาเสียบครับภาพสวยขึ้น 40-60 เปอร์ได้ จากเดิมนะ ตัวหนังสือดูดีขึ้นมองเห็นได้ดีมากขึ้นทีเดียวหละ

kekjaja
12th July 2012, 00:25
ไม่รู้ว่าเหมือน PS3 มั๊ยนะครับ แต่ตอนนั้นใช้สาย AV ของ PS2 ผลคือ ภาพเบลอเล่นแล้วปวดตามาก อ่านตัวหนังสือยากมากๆ เลยไปซื้อสาย HDMI มาต่อ ครับ

กลายเป็นว่า ชัดเป๊ะเลย มันอยู่ที่สายและ ภาพต้นแบบของเกมด้วยนะผมว่า

CCTime
12th July 2012, 00:35
แจมตอบด้วยคนนะ

ข้อแรก : ไม่เกี่ยวกับ TV อย่างที่คนข้างบนตอบ เพราะเป็นแค่ตัวแสดงผลของภาพจากตัวเครื่อง

ข้อสอง : TV แนะนำ LCD ขึ้นนะครับ ถ้ามีตังหน่อยก็ LED แนะนำ 32 นิ้วอย่างต่ำในการแสดงผ

หมายเหตุ : ในการที่เกมกระตุก ถ้าเล่นผ่าน HDD เกมจะลื่นกว่าจากแผ่นมากมาย และเครื่องจะร้อนยากมาก

eshijojiken
12th July 2012, 11:38
ต่อนะครับ.....คือที่กระตุกนี้ คือตัวฉาก Movie ของเกม FFxiii-2 อะครับ ส่วนเกมอื่นๆที่ผมเล่น ไม่มีกระตุกเลยครับ

eshijojiken
12th July 2012, 11:39
ปัญหาตัวหนังสือเล็กให้ไปซื้อสาย Component ของ Xbox มาเสียบครับภาพสวยขึ้น 40-60 เปอร์ได้ จากเดิมนะ ตัวหนังสือดูดีขึ้นมองเห็นได้ดีมากขึ้นทีเดียวหละ

ผมใช้ สายComponent คู่ตัว ที่เขาให้มาเลยอะครับ

sattawat1979
12th July 2012, 22:58
มีส่วนมากครับ

เพราะจอแต่ละประเภทแสดงความละเอียดสูงสุดได้ไม่เท่ากัน จอเก่าๆก็ได้ความละเอียดต่ำๆภาพที่ได้ก็หยาบไปด้วย

ส่วนจอใหม่ที่รองรับ full HD 1080p ก็แสดงความละเอียดได้เต็มที่ ภาพก็สวยสมจริงขึ้น

แล้วเรื่องสายต่อสัญญาณก็มีผลครับ สาย HDMI จะดีที่สุดให้ความละเอียดภาพได้สูงที่สุด

แล้วจอใหม่ๆยังมีฟังก์ชั่นลูกเล่นกราฟฟิกเยอะแยะไปหมด ทางที่ดีสำหรับเกมอย่าง XBOX360 , PS3 ควรใช้จอ LCD หรือ LED ที่ความละเอียดสูงๆ จะดีที่สุดครับ

CeeBreak
13th July 2012, 00:18
ผมว่าเรื่องตัวหนังสือชัดไม่ชัด มีส่วนครับ เพราะความละเอียดของจอกับตัวเครื่องเล่นอาจให้ไม่เท่ากัน
แต่เรื่องการทำงานของเครื่องเล่นแล้วเกิดอาการกระตุก ไม่น่าจะเป็นที่จอ
ลองเปรียบเทียบกับคอมพิวเตอร์ดูสิคับ ว่าเวลาเราอัพเราอัพตัว CPU เราไม่ได้อัพ Monitor
เพราะmonitorเป็นส่วนของการแสดงผล ให้แสง สี เสียง(ลำโพงในตัวTV)
หากเกิดอาการแลคมากๆผมว่าควรส่งร้านหรือไม่ก็ลองเปลี่ยนแผ่นดู
แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกมส์มากกว่า เพราะบางเกมส์ fame rate หล่นเยอะมาก (ลองเซิร์ดหาข้อมูลเกมส์ที่เล่นแล้วกระตุกดูครับ ว่าคนอื่นเป็นไหม)

eshijojiken
13th July 2012, 11:04
ผมว่าเรื่องตัวหนังสือชัดไม่ชัด มีส่วนครับ เพราะความละเอียดของจอกับตัวเครื่องเล่นอาจให้ไม่เท่ากัน
แต่เรื่องการทำงานของเครื่องเล่นแล้วเกิดอาการกระตุก ไม่น่าจะเป็นที่จอ
ลองเปรียบเทียบกับคอมพิวเตอร์ดูสิคับ ว่าเวลาเราอัพเราอัพตัว CPU เราไม่ได้อัพ Monitor
เพราะmonitorเป็นส่วนของการแสดงผล ให้แสง สี เสียง(ลำโพงในตัวTV)
หากเกิดอาการแลคมากๆผมว่าควรส่งร้านหรือไม่ก็ลองเปลี่ยนแผ่นดู
แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกมส์มากกว่า เพราะบางเกมส์ fame rate หล่นเยอะมาก (ลองเซิร์ดหาข้อมูลเกมส์ที่เล่นแล้วกระตุกดูครับ ว่าคนอื่นเป็นไหม)

โอเคครับ ผมลองหาข้อมูลมาแล้ว เป็นเหมือนกันหมดละครับ มันขึ้นอยู่ที่ตัว Movie ของเกม ไม่ได้เป็นที่เครื่องครับ

ที่อ้างอิง http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=287669

555+ สบายใจซักที

Patrenko
15th July 2012, 12:05
Xbox ตอนนี้ปัญหากระตุกที่ผมเจอผมจะเจอกับเเผ่นธรรมดาที่ไม่ใช่ Verbatim นะถ้าเเผ่นผีอะ แต่Verbatim ผมเล่นลื่นๆเลยไม่ต้องกดปิดเปิดเครื่องใหม่ตอนค้างกับอีกอย่างตอนผมเล่น DragonDogma จอ LCD บนบ้านลื่นไม่มีกระตุกนะแต่พอผมยกลงมาเล่นกับ tv ธรรมดาข้างล่างมันกระตุกอย่างเห็นได้ชัดเลยถ้าเทียบเฟรมเรตผมว่าจากประมาณ 40-50 เหลือ 15-25 เลยมั้ง

eshijojiken
19th July 2012, 20:23
อ๋อ แผ่นก็มีส่วนด้วย ขอบคุณครับ แต่ว่า เราจะรู้ได้ไงว่า แผ่นที่เราซื้อมา ใช้ แผ่นยี่ห้อ Verbatim ไรท์มาครับ ดูตรงไหนได้ครับ