PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่น ps3 ผ่าน แฟลชไดร์ ยังไง

Guardian
13th July 2012, 22:26
ตามหัวข้อเลยครับต้องทำยังไง ต้องเป็นไฟล์แบบไหนอะไรอย่างเนียย อ่ะครับ บอกทีๆ

CeeBreak
13th July 2012, 22:40
ผมอธิบายไปแล้วนะครับ - -

ผมเขียนเพิ่มละนะคับ สามารถทำได้คับ แต่เครื่องจะต้องทำการjailbreak แต่เครื่องของ จขกท. จากที่ผมถามไป หาก FW ถูกอัพเพื่อเล่นเกมส์ใหม่ๆแล้ว จะไม่ได้สามารถทำการdowngateได้
แต่ปัจจุบันไม่ทราบนะครับ เห็นว่า จะจำกัดเวอชั่น

หากจะเล่นผ่านแฟตชไดร์ฟ เหมือนที่ จขกท. บอก ต้องทำการ jailbreak หรือไปเล่นด้านมืดแทนจากสว่าง
แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีครับ มีแต่จากมืดไปสว่าง สำหรับผู้ที่เบื่อจากการเล่นออฟไลน์ หรือ เล่นเกมส์เก่าๆมาเยอะแล้วต้องการเล่นเกมส์ใหม่ ก็จะทำการอัพ FW
(หากเล่นด้านมืดแล้วไปออนไลน์ ทางsony จะแบน psn ผู้ที่jailbreak)

แต่ถ้าถามอีกกรณีหนึ่ง คือการซื้อผ่านpsn หรือการซื้อออนไลน์ แล้วเซฟใส่ HDD ก็สามารถทำได้ครับ เหมือนกับเล่นของแท้แต่เราไม่ได้ซื้อแผ่น เป็นการซื้อออนไลน์
ส่วนนั้นก็จะสามารถเก็บไว้ในHDDได้ครับ(แต่มีจำนวนการโหลด สำรองไฟล์)

_SaBasTaiN_
13th July 2012, 22:48
ทำได้ด้วยผมไม่เห็นรู้เลย

Guardian
13th July 2012, 23:54
ผมอธิบายไปแล้วนะครับ - -

ผมเขียนเพิ่มละนะคับ สามารถทำได้คับ แต่เครื่องจะต้องทำการjailbreak แต่เครื่องของ จขกท. จากที่ผมถามไป หาก FW ถูกอัพเพื่อเล่นเกมส์ใหม่ๆแล้ว จะไม่ได้สามารถทำการdowngateได้
แต่ปัจจุบันไม่ทราบนะครับ เห็นว่า จะจำกัดเวอชั่น

หากจะเล่นผ่านแฟตชไดร์ฟ เหมือนที่ จขกท. บอก ต้องทำการ jailbreak หรือไปเล่นด้านมืดแทนจากสว่าง
แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีครับ มีแต่จากมืดไปสว่าง สำหรับผู้ที่เบื่อจากการเล่นออฟไลน์ หรือ เล่นเกมส์เก่าๆมาเยอะแล้วต้องการเล่นเกมส์ใหม่ ก็จะทำการอัพ FW
(หากเล่นด้านมืดแล้วไปออนไลน์ ทางsony จะแบน psn ผู้ที่jailbreak)

แต่ถ้าถามอีกกรณีหนึ่ง คือการซื้อผ่านpsn หรือการซื้อออนไลน์ แล้วเซฟใส่ HDD ก็สามารถทำได้ครับ เหมือนกับเล่นของแท้แต่เราไม่ได้ซื้อแผ่น เป็นการซื้อออนไลน์
ส่วนนั้นก็จะสามารถเก็บไว้ในHDDได้ครับ(แต่มีจำนวนการโหลด สำรองไฟล์)

แล้วไอ่ jailbreak กับ downgate แล้วถ้า jailbreak จะเล่นด้านสว่างได้อีกไหม

CeeBreak
14th July 2012, 00:13
จิลแล้ว สามารถเล่นสว่างได้ตลอดครับ แต่ว่า FW ของท่านGuardian ต้องมีเวอชั่นที่สามารถจิลได้ ซึ่งต้องไปถามทางร้านที่ทำการจิล

แต่หาก FW อัพเลยเวอชันที่สามารถจิลได้ ต้องทำการ downgate เหมือนพวก iphone

แต่ว่า ps3 จะมีเวอร์ชั่น กำหนด เช่น FW 3.51 สามารถลดลงเหลือ FW3.40 เพื่อ จิลเบรก แล้วแต่กรณีๆ

*ลองหาข้อมูลตามเว็บไซด์ได้ครับ ส่วนการจิลเบรก จะมีค่าจิลเบรกอยู่

แต่หาก FW ของท่านเวอชั่นล่าสุดแล้ว จะไม่สามารถทำการ jailbreakได้ ต้องรอให้คนทำ jailbreak ปล่อยออกมา (ซึ่งไม่รู้อีกนานแค่ไหน แล้วไม่รู้ว่าทางsonyจะป้องกันยังไงอีก)

ซึ่งส่วนใหญ่ราคาเครื่องที่ทำการjailbreak จะมีราคาสูงกว่าเครื่องที่อัพ FW แล้ว หากอัพ FW ล่าสุดจะขายราคาได้น้อยกว่าเครื่องที่ยังสามารถjailbreakได้
แต่สำหรับตัวผม ผมคิดว่าการซื้อแผ่นเล่น เฉพาะเกมส์ที่เราชอบจะคุ้มกว่า สำหรับ PS3 เพราะที่เลือกเล่น PS3 ส่วนใหญ่คนเลือกเพราะเกมส์ exclusive(เกมส์ที่พอร์ตมาเฉพาะps3)
ซึ่งต่างจากxbox ที่มีเกมส์มากกว่า และราคาถูกกว่า เหมาะกับการเล่นสายมืด มากกว่า สว่าง ครับ