PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ PS3 ] ข้อดีและข้อเสียของด้านมืดและสว่างคืออะไรบ้างครับ ใครรู้ช่วยตอบที

THE MIZ
14th July 2012, 14:21
ข้อดีและข้อเสียของด้านมืดและสว่างคืออะไรบ้างครับ ใครรู้ช่วยตอบที ขอแบบละเอียดหน่อยน่ะครับ เพราะกำลังจะตัดสินใจว่าจะเล่นสายไหนเพราะซื้อมาตั้ง 17000

alonedevil
14th July 2012, 15:22
ด้านมืด มีข้อดีข้อเดียวคือเล่นเกมได้เยอะ ไม่ต้องเสียเงินซื้อเกมเพิ่ม ส่วนข้อเสียก็ตรงที่ ออนไลท์ไม่ได้(หรือได้แต่ก็หลบๆซ่อน)
ด้านสว่าง ข้อเสียคือต้องซื้อแผ่นเรื่อยๆ เท่านั้นเองหรืออาจอาจเอาผ่านไปขายต่อมือ 2 เอาเงินไป + ซื้อแผนใหม่ต่อไป

sattawat1979
14th July 2012, 15:35
ผมไม่แน่ใจว่า PS3 รุ่นใหม่ที่วางขายนี่มันแปลงให้เล่นก็อปได้รึป่าวนะ แต่ผมซื้ออ PS3 slim มาได้เกือบ 2 ปีแล้วมั้ง แปลงมาเล่นด้านมืดมาจนถึงทุกวันนี้ครับ

ด้านมืด ---> ก็ไม่ต้องเสียเงินแพงๆซื้อแผ่นเกม แต่ต้องเล่นผ่าน HDD แทน ตัวเกมก็หาโหลดเอาได้ตามเน็ตทั่วไป นั่งอยู่ห้องเฉยๆก็โหลดเกมมาเล่นสบายๆ

ด้านสว่าง ---> ได้เล่นเกมใหม่ๆได้ตามต้องการ ไม่ต้องลำบากหาโหลด ซื้อแผ่นมาแกะกล่องใส่เครื่องเล่นได้เลย แต่ติดตรงที่แผ่นแท้มันแพงเท่านั้นเอง

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าเล่นด้านสว่างดีกว่าครับ เพราะไม่ต้องมากังวลกับเกมใหม่ๆว่าจะเล่นได้มั๊ย

อย่างผมมันมาด้านมืดจนสุดตัวแล้วครับ โหลดเกม PS3 มาดองไว้ใน HDD เป็นร้อยเกมแล้ว ถ้าจะให้ทิ้งเกมพวกนี้ไปด้านสว่าง ผมคงทำใจไม่ได้

เล่นด้านสว่างดีที่สุดครับ เพราะเกมที่สนุกจริงๆเป็น Exclusive มันมีไม่มาก ส่วนใหญ่มันจะลง PC ด้วย เราก็มาโหลดแบบ PC เล่นดีกว่า

alonedevil
15th July 2012, 00:12
เล่นด้านสว่างดีที่สุดครับ เพราะเกมที่สนุกจริงๆเป็น Exclusive มันมีไม่มาก ส่วนใหญ่มันจะลง PC ด้วย เราก็มาโหลดแบบ PC เล่นดีกว่า

ถั่วต้มครับตรงนี้ ผมเล่นแท้ PS3 เก็บแต่ EX เว้นแต่ ตระกูล AC ที่กำลังเก็บเงินซื้อมัดรวมทุกภาคอยู่ อิอิ

LEGACY
17th July 2012, 16:23
ด้านสว่างถ้าเล่นแล้วไม่ออนไลน์ก็ไม่รู้จะเล่นทำไมเลยครับเพราะน่าเบื่อมาก

Netball07
17th July 2012, 17:49
ง่ายๆคือเครื่องสว่างมีข้อเสียข้อเดียวคือแผ่นแพงครับ

:)

DeViLLAof
25th July 2012, 20:47
ได้ข่าวว่า มันมี PS3 Downgrade มาละนี่นา ผมไม่เคยมี PS3 หรอกนะแต่กำลังศึกษาเพราะว่ากำลังจะซื้อ ฮะ ฮะ
PS3 downgrade ขอเปรียบเทียบนะ ก็ประมาณ เครื่องที่ update จนล่าสุด แต่เราอยากเล่น patch เก่า เแล้วเราเลยจัดการลดระดับ patch ลงซึ่งเจ้า downgrade เนี่ย ทำออกมาเพื่อเอ่อ ขอใช้คำว่า สร้างความ******
ให้กับ Sony เลยครับ ต่อให้ Sony เขาอัพเกรดมาอีก เจ้า downgrade ก็สามารถลดระดับลงให้เครื่องกลายเป็น เหมือน รุ่นแรก ก็ยังได้

ตอนแรกไม่รู็้จัก downgrade เหมือนกัน เลยตั้งใจว่าจะไปในทางสว่าง เจอข่าวนี้ทีเอาซะไฟดับเลย 555 ผมได้ข้อมูลนี้มาจาก google นั่นแหละนะ แหล่งข่าวน่าเชื่อถือเหมือนกันนะครับ