PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำหน่อยคะ

Indreamy_RT
15th July 2012, 11:35
ขอคำแนะนำหน่อยคะ

เรามีเพื่อนสนิทคนนึง เทอชื่อ A เป็นสาววัยรุ่นอายุ 23 เป็นคนที่ร่าเริง แจ่มใส ตามประสาเด็กสาว ได้คบกับแฟนหนุ่มชื่อ B หนุ่มวัยทำงานอายุ 31 ปีที่มีโลกส่วนตัวสูงมาก แบบผู้ใหญ่

พวกเขารักชอบกันคบกันมา 1 ปี กว่า เวลาที่มีเรื่องอะไร นาย B จะเป็นคนคอยเตือน คอยสอน น้อง A เสมอ น้อง A ก็ทำตามที่นาย B สอนทุกอย่าง เพราะว่าน้อง A รัก นาย B มากๆ

ยอมเปลี่ยนแปลงตัวเอง แต่งหน้า ทำผม แต่งตัว ตามที่ นาย B ชอบทุกอย่าง เช่น วันนี้นาย B อยากให้แต่งตัวหวานๆ น้อง A ก็แต่งตัวหวานๆแอ็บๆ อีกวันนาย B อยากให้แต่งตัวเซ็กซี่ น้อง A ก็แต่งตัวเซ็กซี่ๆ ถึงแม้จะมีอายบ้างก็ตาม แต่เพื่อนาย B ก็ไม่แคร์ใคร น้องA เอาใจใส่ นาย B อย่างดี เหมือนภรรยาคนนึง (จากเป็นคนที่ไม่ชอบแต่งหน้า แต่งตัว) ผู้ ญ เวลาที่รักใครจริงแล้วย่อมยอมทำตามทุกอย่างที่เขาต้องการ

ซึ่งน้อง A ก็ยอมทำตาม แม้แรกๆก็ไม่ค่อยเต็มใจนัก แต่เพราะรักก็เลยยอม จนกลายเป็นกิจวัติที่ต้องทำ ^^;

ตั้งแต่น้อง A คบกับนาย B นั้น น้อง A มีความคิดเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น การเรียนดีขึ้นมาก การทำงานก็รอบคอบขึ้น จนเห็นได้ชัด จนเพื่อนๆและอาจารย์ต่างก็ชื่นชมน้อง A เวลาน้อง A มีปัญหาอะไรเทอไม่เคยปรึกษาเพื่อนๆเลย น้อง A จะคิดหาทางแก้ไขเองแล้วผลก็ออกมาดีเสมอ น้อง A เป็นที่ปรึกษาของเพื่อนๆในหลายๆเรื่อง จนเพื่อนๆต่างก็ไว้ใจน้อง A น้อง A จะแยกแยะตลอดระหว่างเพื่อนกับแฟน เอาไม่เอาปนกัน (เทอเริ่มเป็นผู้ใหญ่แล้วจริงๆ นับถือๆ)

แต่น้อง A กับนาย B นั้นอยู่กันคนล่ะจังหวัดกัน นานๆถึงจะเจอกันสักที อาจจะเดือนล่ะ 1-2 วัน หรือ 2 เดือนครั้ง แต่ก็ไม่ใช่อุปสรรคสำหรับทั้ง 2 คนนี้ พวกเขายังรักกันคบกันได้ เพราะความเข้าใจกันและกัน และข้อตกลงที่พวกเขาตกลงกันก่อนที่จะคบกัน จึงทำให้พวกเขาคบกันได้จนถึงทุกวันนี้

แต่ด้วยนิสัยของ น้อง A ที่เป็นสาววัยรุ่นขี้อ้อนแฟน เทอมักจะโทรหาแฟนวันล่ะ 1 ครั้ง (ก่อนนอน) พูดคุยกับนาย B ไม่ถึง 1-2 นาทีก็วาง น้อง A ทำแบบนี้มาตลอด

จนกระทั่งนาย B เริ่มบ่น น้อง A ว่า "จะโทรคุยทำไมนักหนา เขาไม่ใช่พวกเด็กวัยรุ่นนะ ที่จะต้องโทรคุยกันก่อนนอนทุกคืน โทรคุยเดือนล่ะครั้งก็พอ" น้อง A ได้ยินแล้วก็ช็อคกับคำพูดของนาย B

แต่น้อง A ก็ หน้าด้านโทรไปพูดคุยก่อนนอนทุกวันเหมือนเดิม (วันล่ะ 1 ครั้งเอง จะเป็นอะไรไป?) นาย B ก็บ่น น้อง A ทุกครั้งที่คุยกัน "เริ่มทำตัวงี่เง่าแล้วนะ เดี๋วยนี้พูดแล้วไม่เชื่อฟัง พี่ไม่ชอบ พี่เบื่อผู้ ญ แบบนี้ เดี๋ยวก็ไม่ต้องคุยกันเลย" น้อง A ฟังแล้วก็ปวดใจ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะแค่วันล่ะ ครั้ง มันไม่ได้มากมายอะไรนี่นา

จนน้อง A ก็โทรไปอีกก่อนนอน แล้วนาย B ก็บอกว่า "ทีหลังไม่ต้องโทรมาแล้วนะ พี่เบื่อ ผู้ ญ งี่เง่า อาร์ตตัวแม่ ดราม่าเก่งที่ 1 เบื่อผู้ ญ จริงๆ เป็นแบบนี้เหมือนกันหมดทุกคน" น้อง A ฟังแล้วปวดใจแต่ก็ทน น้อง A ชวนนาย B พูดเรื่องนั้นเรื่องนี้ จนน้อง A รู้สึกได้ว่า (เหมือนเราพูดอยู่คนเดียว) ไม่มีการพูดคุยโต้ตอบจากนาย B

น้อง A ก็เลยบอกฝันดีนะแล้ววางสายไป (เทอรู้สึกได้ถึงความเบื่อของเขา น้ำเสียงที่บ่งบอกถึงความรำคาณ เทอร้องไห้เหมือนคนบ้า กอดตุ๊กตาที่เขาซื้อให้แล้วห้องไห้กับมัน)
(เห็นแล้วน่าสงสารคะ แต่ไม่รู้จะช่วยยังไง เราก็ได้แต่นั่งดูน้อง A ร้องไห้)

เรากับน้อง A ฝึกงานอยู่ที่เดียวกัน นอนพักห้องเดียวกัน จึงเห็นได้ชัดว่า น้อง A ซึมเศร้าไปมากคะ

จนกระทั่งน้อง A โทรไปหานาย B เขาไม่รับสายเลย ไม่มีการโทรกลับมา ไม่มีการติดต่อใดๆเกิดขึ้น เหมือนเขาหายไป (น้อง A ตกใจมาก ไม่คิดว่าเขาจะทำแบบนี้จริงๆ) ทีนี้แหละคะ น้อง A กดโทรไปหา นาย B อย่างกับคนบ้า แต่ไม่มีการตอบรับจากนาย B เลย

1 วัน

2 วัน

3 วัน

ผ่านไป นาย B ไม่โทรกลับมา น้อง A อาการน่าเป็นห่วงคะ นอนน้องไห้ทุกคืนกับตุ๊กตาตัวโปรด เวลาทำงานน้อง A ก็ทำงานทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยเหมือนคนปกติ แต่เมื่อน้อง A ว่าง เราเห็นได้ชัดคะว่า

น้อง A นั่งซึม เม่อมองท้องฟ้า ตาแดงเหมือนจะร้องไห้เหมือนคนจะตายคะ เราพยายามชวนน้อง A พูดคุยเรื่องนั้นเรื่องนี้ ชวนดูหนัง ทำกิจกรรมให้น้อง A ยุ่งตลอด

แต่เวลาก่อนนอน น้อง A ก็ร้องไห้ตลอด จนหลับไป เราเห็นเพื่อสนิทเราเป็นแบบนี้แล้วมันสงสารคะ นี่ก็ 5 วันแล้ว ที่นาย B หายไป

จนเราบอกให้น้อง A ส่งข้อความไปบอกนาย B ว่ามีเรื่องสำคัญจะคุยด้วย ช่วยรับสายหน่อย (นาย B สายน้อง A คะ)

น้อง A ถามนาย B คะว่า ทำไมถึงไม่รับสายเลย เป็นอะไรหรือป่าวคะ?

นาย B ตอบว่า ก็คุยอยู่นี่ไง (กวน)

น้อง A ถามต่อว่า ที่พี่ไม่รับสายน้อง A เลย พี่อยากคบกับ A ต่อ หรือว่า อยากจะเลิกกันคะ??

นาย B ตอบ นี่ยังไม่หยุดดราม่าอีกหรอ? หยุดดาม่าเมื่อไหร่ค่อยคุยกัน

(นาย B ก็ ตัดสายทิ้งไป) น้อง A กับเรา นั่ง งงๆ และมองหน้ากัน แค่นั้นแหละคะ น้อง A ก็ร้องไห้เหมือนคนบ้าอีกแล้ว

น้อง A ถามเราว่า "น้อง A ทำผิดอะไร?? น้อง A ดราม่าตรงไหน?? น้อง A ไม่เข้าใจ" (เราก็ไม่เข้าใจคะ เลยปล่อยให้ น้อง A นอนร้องไห้จนหลับไป)

เราเลยบอกให้น้อง A ไม่ต้องโทรหา นาย B อีกคะ ห้ามใจไม่โทร ไม่ต้องสนใจ เดี๋ยวเขาอยากคุย เขาก็โทรมาเอง น้อง A ก็ ถามเราอีกคะว่า ที่เขาไม่โทรมา เขาไม่อยากคุยกับน้อง A ใช่ไหม?

ตอบไม่ถูกคะ ทุกวันนี้ทำได้แค่มองน้อง A กอดตุ๊กตาแล้วนอนร้องไห้ทุกวันคะ

ใครก็ได้คะ ช่วยแนะนำทางแก้หน่อยคะ หนูไม่รู้จะช่วยยังไง

หนูรู้คะว่า ใครผูกก็ต้องแก้เอง แต่นี่หนูเห็นสภาพน้อง A แล้วเหนื่อยแทนคะ -*-

Just
15th July 2012, 12:06
ผมเดานะ นาย B คงเครียดกับงานล่ะ ( มั้ง )

Indreamy_RT
15th July 2012, 12:12
ผมเดานะ นาย B คงเครียดกับงานล่ะ ( มั้ง )

ก็คิดว่า น่าจะอย่างงั้นคะ -*-

niorzazaza
15th July 2012, 12:28
รอนาย B ใจเย็นก่อนเถอะครับ ลักษณะเขาคงกำลังเครียดๆอยู่ น้อง A โทรไปทุกวัน เขาก็เลยอาจจะเอาความเครียดมาลงที่น้องเขาน่ะครับ ให้น้อง A เขาอดทนรออีกสักพักนะครับ เพราะถ้าช่วงนี้โทรไปอีกมันอาจจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ก็ได้นะครับ

Indreamy_RT
15th July 2012, 12:31
รอนาย B ใจเย็นก่อนเถอะครับ ลักษณะเขาคงกำลังเครียดๆอยู่ น้อง A โทรไปทุกวัน เขาก็เลยอาจจะเอาความเครียดมาลงที่น้องเขาน่ะครับ ให้น้อง A เขาอดทนรออีกสักพักนะครับ เพราะถ้าช่วงนี้โทรไปอีกมันอาจจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ก็ได้นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

clppom
15th July 2012, 12:36
ผมว่าคงออกแนว "เบื่อ" น่ะครับ คบมาปีกว่าแล้วแถมตามใจนาย B ตลอดด้วยน่ะครับ(วัดจากตัวผมเองผมก็เป็นนะคบกับแฟนตามใจเราตลอดแอบเบื่ออิอิ)แนะนำทำใจอยู่นิ่งๆสักพักคงจะดีขึ้น เว้นเสียแต่เขาไปเจอคนใหม่ที่ดีกว่าครับ :) อันนั้น"เบื่อ" แล้ว "เบื่อ" เลย :yes หรือไม่ก็หารายทามให้เพื่อน ยุ่งๆไว้น่ะครับน่าจะดี

HANG-ON
15th July 2012, 13:41
กาลเวลาเปลี่ยน คนเราที่สุดก็ต้องเปลี่ยน เพราะทุกวันนี้ โลกมันยังเปลี่ยนไปตามกาลเวลา...ประสาอะไรกับคนเราล่ะครับ

General
15th July 2012, 15:32
บางครั้งมุมมองของฝ่ายชายกับฝ่ายหญิงมันไม่ตรงกัน อาจมีหลาย ๆ ปัจจัย เช่น วัย อายุที่แตกต่างกันและหน้าที่การงานต่างกัน ผู้ชายวัยทำงานก็อาจจะสนใจกับการทำงานมากกว่าเพราะต่อไปเขาจะต้องเป็นผู้นำครอบครัว แต่ผู้หญิงก็อาจจะเข้าใจไปอีกอย่างว่าเขาอาจจะไม่ได้ชอบเราเหมือนเมื่อก่อนรึป่าวก็มีบ้างตามนิสัยผู้หญิงที่ต้องมีน้อยใจ งอล ๆ บ้าง (อันนี้ไม่ได้ว่าเพศชายหรือเพศหญิงผิดนะแค่อธิบายให้เข้าใจว่ามุมมองของผู้ชายผู้หญิงอาจจะต่างกันเลยทำให้เข้าใจผิดกัน)

ตอนนี้ต้องใจเย็น ๆ อย่าพึ่งไปคิดมากหรือคิดในแง่ลบ ในเมื่อเขายังไม่พร้อมที่จะคุยก็อย่าพึ่งคุยกับเขา อาจจะเครียดกับงานที่ทำ ตามภาษาคนวัยทำงานที่อยากให้งานออกมาดีที่สุดและแจ๊คพอตแตกอาจจะโทรไปตอนเขากำลังยุ่ง เขาก็เลยหงุดหงิด
ลองเปลี่ยนจากโทรไปหาทุกวันก่อนนอนเป็น 3วัน โทรครั้งนึง 5วัน โทรครั้งนึง 7วัน โทรครั้งนึง 2อาทิตย์ โทรครั้งนึง 1เดือน โทรครั้งนึง และเวลาโทรไปก็อย่าคุยประมาณว่า ยังรักอยู่ไหม จะเลิกหรือจะคบ รับรองเขาก็บอกว่ายังดราม่าอีกหรอ (ทั้ง ๆ ที่ฝ่ายหญิงอาจจะแค่อยากรู้เฉย ๆ อยากได้ความแน่นอนว่าจะรักหรือจะเลิกก็แค่นั้นเอง แต่ฝ่ายชายอาจเข้าใจว่าโทรมาหาเรื่องจะทะเลาะกัน เพราะ ถ้าตอบไปแล้วก็ต้องคุยกันยาวเผลอ ๆ อาจจะเป็นทะเลาะกันไปเขาก็จะเลือกวางหูแล้วบอกว่าไม่ต้องโทรมาอีกนะ) พอเวลาเราไม่โทรไปหาเขานาน ๆ ทางนั้นเขาก็จะคิดถึงเราเองอาจจะเป็นฝ่ายโทรมาหาเองก็ได้

KazeZ
15th July 2012, 15:41
ถามน้องAไปเล้ยยย สนใจนาย C ไม๊ตัวเธอออ 555+
แต่เอาจริงๆแล้ว ไม่รู้สิ-__- ส่วนตัวในฐานะที่เป็นผู้ชายด้วยกัน อาการแบบนี้ ถ้าไม่ใช่อยู่ในภาวะเครียดจริงๆ อย่างงานหนัก เจ้านายดุ ก็มีกิ๊กซะล่ะ ถึงได้มีอะไรเปรียบเทียบ
(น้องAนี่รูมเมทแน่นะคุณ ไม่ใช่ว่าเป็นน้องAซะเอง กลายเป็นข้าพเจ้าทำครอบครัวแตกแยก)
- ,- เรื่องแบบนี้ ในเมื่อเค้าอยากได้เวลาส่วนตัว เราก็ละความสนใจจากตัวนาย B มาให้เวลากับตัวเองบ้างจะเป็นไรไปน้อง A ออกไปเดินเล่นกับคุณรูมเมทก็ไม่เลวนะผมว่า

Indreamy_RT
15th July 2012, 15:48
บางครั้งมุมมองของฝ่ายชายกับฝ่ายหญิงมันไม่ตรงกัน อาจมีหลาย ๆ ปัจจัย เช่น วัย อายุที่แตกต่างกันและหน้าที่การงานต่างกัน ผู้ชายวัยทำงานก็อาจจะสนใจกับการทำงานมากกว่าเพราะต่อไปเขาจะต้องเป็นผู้นำครอบครัว แต่ผู้หญิงก็อาจจะเข้าใจไปอีกอย่างว่าเขาอาจจะไม่ได้ชอบเราเหมือนเมื่อก่อนรึป่าวก็มีบ้างตามนิสัยผู้หญิงที่ต้องมีน้อยใจ งอล ๆ บ้าง (อันนี้ไม่ได้ว่าเพศชายหรือเพศหญิงผิดนะแค่อธิบายให้เข้าใจว่ามุมมองของผู้ชายผู้หญิงอาจจะต่างกันเลยทำให้เข้าใจผิดกัน)

ตอนนี้ต้องใจเย็น ๆ อย่าพึ่งไปคิดมากหรือคิดในแง่ลบ ในเมื่อเขายังไม่พร้อมที่จะคุยก็อย่าพึ่งคุยกับเขา อาจจะเครียดกับงานที่ทำ ตามภาษาคนวัยทำงานที่อยากให้งานออกมาดีที่สุดและแจ๊คพอตแตกอาจจะโทรไปตอนเขากำลังยุ่ง เขาก็เลยหงุดหงิด
ลองเปลี่ยนจากโทรไปหาทุกวันก่อนนอนเป็น 3วัน โทรครั้งนึง 5วัน โทรครั้งนึง 7วัน โทรครั้งนึง 2อาทิตย์ โทรครั้งนึง 1เดือน โทรครั้งนึง และเวลาโทรไปก็อย่าคุยประมาณว่า ยังรักอยู่ไหม จะเลิกหรือจะคบ รับรองเขาก็บอกว่ายังดราม่าอีกหรอ (ทั้ง ๆ ที่ฝ่ายหญิงอาจจะแค่อยากรู้เฉย ๆ อยากได้ความแน่นอนว่าจะรักหรือจะเลิกก็แค่นั้นเอง แต่ฝ่ายชายอาจเข้าใจว่าโทรมาหาเรื่องจะทะเลาะกัน เพราะ ถ้าตอบไปแล้วก็ต้องคุยกันยาวเผลอ ๆ อาจจะเป็นทะเลาะกันไปเขาก็จะเลือกวางหูแล้วบอกว่าไม่ต้องโทรมาอีกนะ) พอเวลาเราไม่โทรไปหาเขานาน ๆ ทางนั้นเขาก็จะคิดถึงเราเองอาจจะเป็นฝ่ายโทรมาหาเองก็ได้

จะลองบอกน้อง A ให้ทำตามดูนะคะ ^^

Indreamy_RT
15th July 2012, 15:49
ถามน้องAไปเล้ยยย สนใจนาย C ไม๊ตัวเธอออ 555+
แต่เอาจริงๆแล้ว ไม่รู้สิ-__- ส่วนตัวในฐานะที่เป็นผู้ชายด้วยกัน อาการแบบนี้ ถ้าไม่ใช่อยู่ในภาวะเครียดจริงๆ อย่างงานหนัก เจ้านายดุ ก็มีกิ๊กซะล่ะ ถึงได้มีอะไรเปรียบเทียบ
(น้องAนี่รูมเมทแน่นะคุณ ไม่ใช่ว่าเป็นน้องAซะเอง กลายเป็นข้าพเจ้าทำครอบครัวแตกแยก)
- ,- เรื่องแบบนี้ ในเมื่อเค้าอยากได้เวลาส่วนตัว เราก็ละความสนใจจากตัวนาย B มาให้เวลากับตัวเองบ้างจะเป็นไรไปน้อง A ออกไปเดินเล่นกับคุณรูมเมทก็ไม่เลวนะผมว่า

น้อง A ไม่ใช่เราจ๊ะ เพื่อนรูมเมท แต่ว่าฝึกงาน จัน - เสา ว่างวันอาทิตย์วันเดียว เป็นใครๆก็อย่าพักผ่อนที่ห้องอะนะ แต่พักแล้วน้อง A จิตตกนี่สิคะ (ไอเราก็นั่งเล่นเกม -*-)