PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามหน่อยครับ

osuman00
16th July 2012, 19:23
1.ระหว่าง amd (cpu)ที่ดีที่สุดตอนนี้กับ intel(cpu)ที่ดีที่สุดตอนนี้
อันไหนดีกว่ากันหรอครับ(ถ้ามีดีกว่าก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

2.แรม ใช้ยี่ห้ออะไรดี

3.หน้าจอ(monitor)ใช้ยี่ห้ออะไรดี

4.การ์ดหน้าจอ(ที่มันแพงๆอ่ะครับ)ใช้ตัวไหนดี(เอาไปใช้ทำงานกราฟฟิก ม.6 อ่ะครับ)

5.mainboard ใช้ตัวไหนดี

6.psu คืออะไร ถ้าจำเป็นต่อคอมพิวเตอร์ ใช้ยี่ห้ออะไรดี

7.dvd rom ใช้อันไหนดี

8.haskdisk ใช้ยี้ห้อไหนดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

CrYzTeX
16th July 2012, 19:32
intel คนเงินเยอะ amd คนงบน้อยแต่อยากแรง
ram kingston hyper-x 4gb ขึ้นไป
monitor LED 20" ขึ้นไป ยี่ห้ออะไรก็ได้
การ์ดจอ...กราฟฟิคต้อง nvidia พวก nvidia quadro อันนี้ต้องไปถาทพวกที่ใช้งานจริงๆ
mainboard แบบปกติ ไม่ต้องถึงกับ hi-end แนะนำพวก gigabyte asus asrock

chikuva
16th July 2012, 19:48
1.ระหว่าง amd (cpu)ที่ดีที่สุดตอนนี้กับ intel(cpu)ที่ดีที่สุดตอนนี้
อันไหนดีกว่ากันหรอครับ(ถ้ามีดีกว่าก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

2.แรม ใช้ยี่ห้ออะไรดี

3.หน้าจอ(monitor)ใช้ยี่ห้ออะไรดี

4.การ์ดหน้าจอ(ที่มันแพงๆอ่ะครับ)ใช้ตัวไหนดี(เอาไปใช้ทำงานกราฟฟิก ม.6 อ่ะครับ)

5.mainboard ใช้ตัวไหนดี

6.psu คืออะไร ถ้าจำเป็นต่อคอมพิวเตอร์ ใช้ยี่ห้ออะไรดี

7.dvd rom ใช้อันไหนดี

8.haskdisk ใช้ยี้ห้อไหนดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.intel
2.สำหรับผู้ใช้ระดับกลางยี่ห้อไม่สำคัญให้ดูที่การประกันจะเหมาะสมกว่าครับ
3.เหมือนข้อ 2
4.อยู่แค่ ม.6 ใช้ cuda ของ nvidia ไปก่อนครับ ใว้สามารถใช้คอมหาเงินได้เดือนละ 50000+ ค่อยหาซื้อการ์ดจอสำหรับงานกราฟฟิคโดยเฉพาะ
5.เหมือนกันกับข้อ2 อยู่ที่ความชอบส่วนตัว
6.มันคือตัวแปลงไฟแล้วก็จ่ายไฟที่ได้ให้คอมพิวเตอร์
7.เหมือนกันกับข้อ2 อยู่ที่ความชอบส่วนตัว
8.เหมือนกันกับข้อ2 อยู่ที่ความชอบส่วนตัว

osuman00
16th July 2012, 21:03
intel คนเงินเยอะ amd คนงบน้อยแต่อยากแรง
ram kingston hyper-x 4gb ขึ้นไป
monitor LED 20" ขึ้นไป ยี่ห้ออะไรก็ได้
การ์ดจอ...กราฟฟิคต้อง nvidia พวก nvidia quadro อันนี้ต้องไปถาทพวกที่ใช้งานจริงๆ
mainboard แบบปกติ ไม่ต้องถึงกับ hi-end แนะนำพวก gigabyte asus asrock
ขอบคุณมากนะครับ