PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พอกันที ทำดีได้ดีไม่มีจริงหรอก

MI~MI
17th July 2012, 18:55
ทำดีตั้งมากมาย ไม่เคยได้อะไรเลย ใช่อยู่มันมีความสุข แล้วไง ไม่เข้าใจ
ทำไม่ดีแค่นิดเดียว ทำใมต้องมาด่ากันขนาดนั้น ไม่เข้าใจ
ทำใมคนเราชอบมองแต่ ข้อเสีย ของคนอื่น ทำใมไม่ลองมองหาข้อดีบ้างหละ ไม่เข้าใจ

porjetroe
17th July 2012, 18:59
ถ้าทำดีแล้วคนอื่นสุขใจก็ทำไปเถอะครับ
แล้วก็ คิดซะว่า "คำด่า"หรือ 'คำตักเตือน" เป็นคำตักเตือนในสิ่งที่ทำผิดแล้วกันครับ

BackKoMz-
17th July 2012, 19:24
สักวันเค้าก็ต้องเห็นความดีของเรา แหะๆๆ

xxxlnwjung1
17th July 2012, 19:35
จุดดำจุดเล็กๆ ในกระดาษสีขาวแผ่นใหญ่ จุดแรกที่ทุกคนจะมองย่อมเป็นจุดสีดำ ทำไปเถอะครับถูกด่าบ้างก็อดทนเอา
อย่าไปท้อ อย่าไปหวังสิ่งใดมาเชิดชู
เอานี่ไปฟัง

http://www.youtube.com/watch?v=aR0dtYwLnHo&feature=related

Type-7442
17th July 2012, 19:42
เข้าใจผิดแล้วครับ

ทำชั่วได้ดีไม่มี ทำดีได้ชั่วก็ไม่มี

bulakorn123
17th July 2012, 19:58
ทำไปเถอะครับ สร้างความดีไม่เสียหายอะไรหรอก ถึงแม้พวกเขาจะจ้องแต่ผลเสียก็ตาม เพราะยังไงผลตอบแทนดีๆเดี๋ยวก็เข้ามาหาคุณเอง ไม่ช้าก็เร็ว

แต่ถ้าคุณทำดีโดยเอาแต่หวังแต่เรื่องดีๆ แบบนี้คุณอย่าทำเลยดีกว่า

andylnw27
17th July 2012, 20:12
ลองทำแบบผมใหมละ

ผมไม่เคยทำความดีนะ ผมแค่หยุดทำความเลว สิ่งนี้แหละคือความดี (มันมีความหมายในตัวมันเอง)

steroids
17th July 2012, 20:23

ทำชั่วได้ดีไม่มี ทำดีได้ชั่วก็ไม่มี

ผมเห็นด้วยแต่ว่าผลของมันอีกนาน

kuruna
17th July 2012, 20:25
ทำดีได้ชาติหน้า ทำเอาหน้าได้ชาตินี้
--เครดิตจากพี่ มอไซค์รับจ้าง

MI~MI
17th July 2012, 20:58
ครับ ช่วงนั้นอารมณ์ ผมกำลังขึ้น แล้วก็ฟังเพลงนี้ไปด้วย ก็เลย ...

http://www.youtube.com/watch?v=l7Fi8-7HRhc

Jung Hye Wook
17th July 2012, 21:08
คนไทยมี 2 ประเภท
1. ทำดีก็โดนด่า
2. ไม่ทำ ห่า ก็ด่าคน !!

Zidane
17th July 2012, 21:14
ไม่ทำห่า แล้ว ด่า คนต่างหาก
ก็อย่าไปคิดว่าทำดีสิครับ
คิดว่า"ก็กุจะทำอะ ใครจะทำไม" ข้องใจต่อยกันได้
เท่านี้แหละ สุขใจสบายกาย
ผมคิดแบบนี้จริงๆนะ มันก็ไม่รู้สึกดีชั่วอ่ะ ไม่อายด้วย เพราะ กุจะทำ โอเคป่ะ

smokebigbite
17th July 2012, 21:25
ทำดีเพราะอยากให้คนชม

หรือทำดีเพราะอยากทำ

ที่บอกว่า "ทำดีตั้งมากมาย ไม่เคยได้อะไรเลย ใช่อยู่มันมีความสุข แล้วไง ไม่เข้าใจ"

ก็ได้ความสุขกลับมาแล้วนิครับ จะเอาอะไรอีก

babymaster
17th July 2012, 21:38

แล้วถ้าคุณทำความดีแล้วไม่เผยแพร่จะได้ดีมั้ย
ผมเคยโบกรถให้คนอื่นขณะถอยรถ แล้วผมได้คำว่า เสือกมาบอกทำไม นี่หรอทำดีได้ดี

papangkron
17th July 2012, 21:53
ความผิดของตัวเองเล็กเท่าเม็ดทราย ความผิดของผู้อื่นใหญ่เท่าผืนฟ้า

nuninza15
17th July 2012, 21:56
ผมว่านะครับ ในมุมมองของคนที่ไม่เคยโดนมันไม่รู้หรอกครับว่า ความรู้สึกมันแย่แค่ไหน
กับการทำดีไม่เคยเอามาพูด ไม่เคยชม แต่พอผิดนิดหน่อยๆ ก็ด่ากันยันเรื่องเมื่อชาติที่แล้ว ขุดจนโลกทะลุ ผมเข้าใจความรู้สึกนั้น

แต่จงอย่ายอมแพ้กับมัน ใครไม่เห้นชั่งหัวมัน รู้ว่า Gu ดีที่สุดก็พอแล้ว แล้วทำให้มันดีกว่าเดิม

Msguzs
17th July 2012, 22:04
บางครั้งการทำอะไรสักอย่างนึงไม่จำเป็นต้อง หาเหตุผลมารองรับ ไม่จำเป็นต้อง ได้อะไรมา ขอแค่ได้ทำเพื่อเขา ถึงแม้เราจะไม่ได้อะไรเลยก็ตามอาจถึงขั้นสูญเสียบางสิ่งไป ก็น่าทำ

ผมเองก็เคยทำความดี และเคยโดนด่ากลับมา แต่ในเมื่อเราได้ช่วยเหลือเขา และเขาได้รับการช่วยเหลืออย่างดี เรายังต้องการอะไรจากเขา ในเมื่อการทำความดีคือการทำให้เขาได้ดีไม่ใช่หรือและนั้นคือสิ่งที่เราต้องการไม่ใช่หรอ

การทำความดี คือการให้ไปนะครับ ไม่ใช่การคว้ามา

ตอนนี้พวกคุณอาจยังไม่เข้าใจ แต่ถ้าเป็นไปได้ทำต่อไปเถอะครับ :p

RabbitsZombie
17th July 2012, 23:00
ปิดทองหลังพระครับ อะไรคิดว่าดีทำไปเถอะครับ ไม่ต้องแคร์ใคร

เร็วก็หาว่าล้ำหน้า ช้าก็หาว่าอืดอาด
โง่ก็ถูกตวาด พอฉลาดก็ถูกระแวง
ทำก่อนก็บอกว่าไม่ได้สั่ง ครั้นจะทำทีหลังก็บอกว่าไม่มีหัวคิด

นี่แหล่ะน๊าคนไทย