PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียนต่ออะไรได้บ้างครับ

DecimoX
17th July 2012, 22:40
ตอนนี้ผมก็ยังเรียนไม่จบ ม.ปลาย หรอกครับ แต่ อยากจะรู้ว่า สาย อังกฤษ-คอม สามารถต่ออะไรได้บ้างครับ ผม ชอบ คอมพิวเตอร์จริงๆนะครับ ไม่ใช่ เรียนเพราะจะได้แค่เปิดคอมเล่นเกม
ปล.ถ้าผิดหมวด ขออภัยด้วยครับ

ballpoi007
17th July 2012, 22:45
แนวไหนละครับ

กราฟฟิกซ์ เขียนโปรแกรม

กราฟฟิกซ์มัลติภาพยนต์

เขียนโปรแกรม วิทยาการคอม

ประมาณนั้นละครับ ตอนนี้ ม.ไรอ่าครับ ผมม.ปลายเหมือนกัน ม.6

ผมก็ชอบคอมเหมือนกันคุยกันได้

DecimoX
17th July 2012, 22:48
ม.5 ครับ ขอหลายๆอย่างเลยครับ จะได้ตัดสินใจถูกครับ ขอบคุณครับ
แนวไหนละครับ

กราฟฟิกซ์ เขียนโปรแกรม

กราฟฟิกซ์มัลติภาพยนต์

เขียนโปรแกรม วิทยาการคอม

ประมาณนั้นละครับ ตอนนี้ ม.ไรอ่าครับ ผมม.ปลายเหมือนกัน ม.6

ผมก็ชอบคอมเหมือนกันคุยกันได้

guitarnote
18th July 2012, 14:59
คอม แบ่งเป็นสายใหญ่ก็จะได้ดังนี้

-สาย coding คืองานเขียน code นะครับ พัฒนาระบบเพื่อเชื่อมต่อกับฐานข้อมูล ออกแบบ วางโครงสร้างทั้ง code และ db สายนี้มีงานรองรับเยอะ ยิ่งภาษา php กับพวก .net ถ้าจบมาแล้วศึกษาจริงจัง หางานได้ไม่ยาก อยากเรียนสายนี้ก็ไปดูพวก comsci , it
-สาย หุ่นยนต์ robot คืองานเกี่ยวกับหุ่นยนต์ งานพวกนี้ต้องใช้ความรู้เรื่อง hardware ด้วย ผมไม่รู้นะว่าพวกวิศวะจะเรียนเกี่ยวกับด้านนี้โดยตรงรึเปล่า เพราะไม่เคยเรียน แต่จากที่เคยเรียน comsci มาก็ได้เขียนพวกนี้เหมือนกัน พวกไมโครคอลโทรลเลอร์ ดิจิตอล พวกไมโครโปรเซสเซอร์ ถ้าอยากจะไปสายนี้จริง ๆ ลองพวกวิศวะคอม ฯ (วิศวะนาโนก็น่าสนใจนะ)
-สายกราฟิค ไม่รู้ว่าเรียนจบอะไรมานะสายนี้ แต่ดูจากที่ทำงานส่วนใหญ่จะศึกษาเอาเอง สายนี้อยากทำเป็นไปศึกษาเอานอกห้องเรียน ตามการอบรมต่าง ๆ บางที่เสียเงิน บางที่ไม่เสียเงิน แต่รายได้ก็ดีคุ้มกับเงินที่เสียไป แต่ตอนนี้เห็นมีหลายมหาวิทยาลัยเปิดสอนเกี่ยวกับกราฟิคโดยเฉพาะ ลองหาข้อมูลดู อย่างที่เชียงใหม่ก็ มหาวิทยาลัยสื่อ ม.ช.

จากที่ผมทำงานมาแต่ละสายมีแยกย่อยไปอีก สาย code ก็แยกไปอีก web , stand alone , mobile
php ทำงานด้านเว็บ งานด้านเว็บก็แยกไปอีก เป็นพวก seo,dev,design,sa,dbadmin , พวก network อีก ฯลฯ
.net ก็แยกไปอีก c#, vb,ASP พวกเขียนเกม x อะไรซักอย่างเนี่ยแหละ
ยังไม่พูดถึงสายอื่น ๆ เพราะไม่เคยทำงาน

ถ้าจะให้ผมแนะนำ ให้เลือก 3 สายแรกก่อน สำรวจตัวเอง แล้วลองทำมันดูว่าทำไหวไหม งานพวกนี้มันเหนื่อยนะ ต้องทำงานแข่งกับเวลา แล้วค่อยมาเลือกสายย่อย
ค่อย ๆ ศึกษาดูละกันครับ ผมก็แนะนำได้แค่นี้แหละ

kingmes
18th July 2012, 15:02
วิทยาการคอม

Digital Media

ผมจะไปต่อ 2 สายนี้อะครับก็ลองพิจารณาดู ครับ

srika23
18th July 2012, 15:04
ผมเรียนวิทยาการคอมปีหนึ่งอยู่ โหดๆอ่ะ

DecimoX
18th July 2012, 18:16
ครับ ขอบคุณมากครับ

Facebook
18th July 2012, 22:36
ผมจบ คอม-อังกฤษ มาเหมือนกันตอนนี้เรียนสาขา เทคโนโลยีสารสนเทศ จะเรียนที่ไหนเลือกที่เรียนให้ดีด้วยนะครับ จะได้ไม่เสียเวลา