PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : "SPOIL!" ไม่ได้จะสปอยล์ แต่จะมาบอกว่ามันหมายความว่ายังไง!!!!

thanawat-numjarun
19th July 2012, 21:08
มันน่าเบื่อนะครับ ผมสังเกตมาซักพักแล้ว ไม่กี่สัปดาห์นี้หลายๆกระทู้มักที่จะพยายามนำคำว่า"NO SPOIL!" มาใช้อย่างแพร่หลายจนไม่จำเป็น กลายเป็นความน่ารำคาญอย่างมาก เข้าใจว่าเป็นเทรนด์หรือกระแส แต่กระผมจะมาทำความเข้าใจกันว่า "การสปอยล์คืออะไร?"

SPOIL พูดง่ายๆมันก็คือการบอกเนื้อหาของเรื่องราวนั้นๆให้ฟัง ซึ่งผมเข้าใจว่าเค้าคงจะอ่านมาแค่นี้ ซึ่งมันเป็นแค่ผิวหน้าของการสปอยล์เท่านั้น จริงๆแล้วการสปอยล์มีอะไรที่ล้ำลึกกว่านั้น
มันคือการบอกเรื่องราวสำคัญที่มีผลต่อการรู้สึกร่วมของคนดูต่างหาก หรือพูดง่ายๆก็คือ การเฉลยจุดไคล์แม็กซ์หรือจุดสำคัญของเรื่อง เช่น...SPOIL ละน้า!!!(บอกไว้ก่อน กลัวโดนด่า 555)

แจ๊คตายเพราะหนาวส่วนโรสรอดมาได้ใน Titanic,เอเลี่ยนใน ID4 ตายเพราะไวรัสคอมพิวเตอร์ ผมคงไม่โดนด่าว่าสปอยล์อีกนะ...555

กรณีไปบอกตอนจบของหนังที่ยกตัวอย่างมาสองเรื่องนี้คือการสปอยล์ซึ่งคนส่วนใหญ่อนุโลมเนื่องจาก....
-หนังเป็นที่รู้จักวงกว้างหรือหนังบล็อกบัสเตอร์
-หนังเก่ามากแล้ว
ซึ่งการสปอยล์ในลักษณะนี้เขาแทบจะไม่เรียกว่าสปอยล์กันเลยผมเคยอ่านในนิตยสารหนังFILMAX ก็ยังมีการเฉลยตอนจบหนังอย่างพิภพวานรภาคแรกเลยว่าเป็นยังไง ซึ่งคนเคยดูจะรู้ว่ามันหักมุมสุดๆ เค้ายังเฉลยได้ ผมอ่านดูก็ไม่เห็นว่าจะร้ายแรงต่อการดูหนังเรื่องนี้อย่างใด เพราะคนเคยดูไปเยอะและหนังเก่าแล้วไม่ได้เข้าโรงอยู่ จึงไม่จำเป็นที่จะบอกว่ามันสปอยล์ แต่เหมือนกับการชักจูงให้คนที่ไม่เคยดูไปดูมากกว่า ทำนองเดียวกันกับการไปบอกคนที่ไม่รู้เรื่องชาละวันว่าชาละวันตายและไอ้ไกรทองได้ตะเพาทั้งสองมาทำเมีย เค้าก็จะอยากรู้ว่ามันได้ตะเพาสองพี่น้องมาเป็นเมียได้ไง จึงไปติดตามดูเอาเอง....

หวังว่าคนที่เข้าใจการสปอยล์ยังไม่ถ่องแท้จะเข้าใจไม่เล็กก็น้อยนะครับ การสปอยล์ไม่ใช่ว่าสปอยล์ไม่ได้นะเออ!!!

wAkie
19th July 2012, 21:18
แบบนี้ไม่เรียก SPOIL ใช่ป่ะครับ ? TDKR>>>> แล้วถ้าบอกว่า Batman ไม่ได้ตอนจบ เพราะ The Bat มี autopilot แล้ว มิรานด้า เป็นลูก ราสอัลกูล คนที่ไต่ขึ้นมาจากคุกนรกไม่ใช่ Bane แต่เป็น มิรานด้า ^^"

helos
19th July 2012, 21:29
สำหรับคนที่ยังไม่ได้ดู TDKS

ห้ามอ่านสปอยล์ความเห็นบนเด็ดขาด !!

จขกท รีบเตือนในเนื้อหากระทู้ด้วยครับ

ว่าห้ามอ่าน คห 1 ก่อนดูหนัง

ถึง คห 1 คลุมสปอยน่ะดีครับแต่บอกด้วยว่าจากเรื่องอะไร !

TitlE
19th July 2012, 22:15
ดีนะผมไม่อ่านกะลังจะไปดูเลย

Onmyway
19th July 2012, 22:22
แบบนี้ไม่เรียก SPOIL ใช่ป่ะครับ ? TDKR>>>> แล้วถ้าบอกว่า Batman ไม่ได้ตอนจบ เพราะ The Bat มี autopilot แล้ว มิรานด้า เป็นลูก ราสอัลกูล คนที่ไต่ขึ้นมาจากคุกนรกไม่ใช่ Bane แต่เป็น มิรานด้า ^^"

ดีนะผมดูแล้ว บอกมาซะหมดความสนุกเลย

อย่าไปคลุมผมเตือนแล้ว

wanjaiteeruk
19th July 2012, 22:37
"ห้ามเล่าเดี๋ยวมันจะไม่มันส์" ประมาณนี่ละ ภาษาชาวบ้าน

Kellidev
19th July 2012, 22:46
เกือบไปแล้ว คห.1 กำลังจะไปดู ตอนแรกไม่รู้อะไรแต่เอะใจทัน TDKR The Dark Knight Rises

สำหรับการสปอย ไม่ว่าจะในความหมายไหน การบอกเนื้อเรื่องหนังแม้เพียงเล็กน้อยที่ถึงจะไม่มีผลต่อความสนุกที่จะได้รับถือเป็นเรื่องไม่ควรทั้งสิ้น
ไม่ว่าหนังจะเก่าแค่ไหนก็ตาม ถ้าคนที่พูดด้วยไม่เคยดูก็ไม่ควรเล่าอะไรนอกเหนือจากความรู้สึกสนุกที่ได้รับ ที่คุณยกตัวอย่างมานั่นเป็นหนังรีเมค
ซึ่งตามจริงก็ไม่สมควรจะบอกเนื้อหา เพราะถึงจะรีเมคแต่เนื้อเรื่องยังใกล้เคียงกันอยู่ ที่เขาบอกเพราะคิดว่าหนังมันหลายปีมาแล้วคงไม่มีคนไม่รู้จัก
แต่ถ้าผมเป็นคนเขียนผมคงจะไม่บอกเนื้อเรื่องใดๆหรอก การทำแบบนั้นมันแสดงถึงความสัพเพร่าของคนเขียนที่คิดว่าคนคงดูกันหมดทุกคน
ทั้งที่จริงๆแล้วอาจมีคนที่พลาดไป แล้วถ้าเขามาอ่านเจอจะเกิดอะไรขึ้น เสียความรู้สึกที่จะไปดู

การกระทำที่ทำให้คนที่มาอ่านเสียอรรถรสในการชมใดๆ ถือเป็นการ สปอยล์ทั้งสิ้น แล้วจะรู้ได้ไงว่าเขาจะเสียอรรถรส?
ก็เพราะไม่รู้น่ะสิ เพราะแต่ละคนมีความคิดอ่านไม่เหมือนกัน ดังนั้นการพูดถึงเนื้อเรื่องไม่ว่าจะเล็กน้อยแค่ไหนก็ให้ถือว่าสปอยล์ไว้ก่อน

semakutay
20th July 2012, 01:17
ใครอ่าน คห 1นี้ไปนี้ 4 ปีที่รอ หายแว๊บเลยนะ โชคดีดูแล้ว