PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามหน่อยนะคะ ปกติใช้Notebookเครื่องนึงนานสุดกี่ปี

-=[BlueBlood]=-
8th August 2011, 19:28
พอดีกำลังคิดอยู่ว่าNotebookเครื่องที่ใช้อยู่ เป็นเพราะว่ามันเป็นรุ่นเก่า หรือเราใช้แบบไม่บันยะบันยังกันแน่
เป็นไปได้ช่วยบอกทีว่าแต่ละวันใช้Notebookนานแค่ไหนก็ดีค่ะ

windyremind
8th August 2011, 19:49
ถ้าถนอมอย่างดี ก็ 3 - 5 ปี (แต่ 2 ปีแบตก็น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้ว) ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ลักษณะการใช้งาน การดูแลรักษา และวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ในตัวเครื่องครับ

ผมใช้งานมา 1 ปีกว่า การใช้งานต่อวัน เกือบ 24ชม บางครั้งไม่ปิดเลย 4 - 5 วัน แต่ที่แน่ๆคือวันนึงไม่ต่ำกว่า 12 ชม (หนักมั้ย ?)
ตอนนี้ไม่เท่าไหร่ครับ เจอแต่ปัญหาเครื่องดับเพราะร้อน (ทราบสาเหตุว่ามันเกิดจากฝุ่นในเครื่อง แต่ขี้เกียจแกะมาทำความสะอาด)

-=[BlueBlood]=-
8th August 2011, 21:31
ถ้าถนอมอย่างดี ก็ 3 - 5 ปี (แต่ 2 ปีแบตก็น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้ว) ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ลักษณะการใช้งาน การดูแลรักษา และวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ในตัวเครื่องครับ

ผมใช้งานมา 1 ปีกว่า การใช้งานต่อวัน เกือบ 24ชม บางครั้งไม่ปิดเลย 4 - 5 วัน แต่ที่แน่ๆคือวันนึงไม่ต่ำกว่า 12 ชม (หนักมั้ย ?)
ตอนนี้ไม่เท่าไหร่ครับ เจอแต่ปัญหาเครื่องดับเพราะร้อน (ทราบสาเหตุว่ามันเกิดจากฝุ่นในเครื่อง แต่ขี้เกียจแกะมาทำความสะอาด)

เครื่องดับเพราะร้อนเนี่ย ช่วงนี้เราเป็นบ่อยมากเลยๆ เล่นดีๆก็ดับ ตอนแรกเราคิดว่า เราเล่นนานไปรึเปล่า (วันธรรมดาเล่นต่อเนื่องมากสุด7ชั่วโมงเอง - -)
แต่พอบอกว่าจากฝุ่นในเครื่องเลยคิดว่าคอมเราก็ซกมกพอใช้ได้เลย - -

แต่เครื่องที่ใช้อยู่ล่าสุดนี่ผ่านมา2ปีครึ่งแล้ว นานกว่าเครื่องก่อน

kidsylenser
10th August 2011, 00:34
ผมใช้ Acer มา 1 นึงแล้วไม่มีปัญหา (เปิดเฉพาะไปเรียน อยู่บ้านเล่น PC) 555

ใช้ดีดี น่าจะอยู่ได้ประมาณ 3 ปี ขึ้นล่ะครับ

ยกเว้น ใช้งานแบบ บ้าพลัง ก็คง 1-2 ปี ก็คงจะ ลา

chikuva
10th August 2011, 07:47
ฝช้มาสองปีต้องถอดทาซิริโคน+เป่าผุ่นแล้วครับ