PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ็Harddisk ผมเป็นอะไรครับ ใครรู้ช่วยที

beskes001
21st July 2012, 14:01
มันมีอาการหน่วงๆ ช้า + กระตุก เล่นเกมก็หลุด เข้าอะไรก็ค้าง+หลุด ลองลงวินโดใหม่แล้ว 2-3รอบ เป็นเหมือนเดิม พอจะไปลงวิน7 ร้านเขาบอกลงไม่ได้ Hdd ไม่ผ่านลงไม่ได้ ผมเลยลอง HD tune pro ดู เช็ค bad แล้วไม่มีแดง แต่มันขึ้นแบบนี้ [ตอนนี้ใช้ XP]

http://upic.me/i/e3/gdhb.kmnl.jpg (http://upic.me/show/37541157)

USED_JKG
21st July 2012, 18:58
ไม่รู้นะผมไม่ค่อยเคยใช้โปรแกรมพวกนี้ด้วยสิ ปรกติถ้ามันมีปัญหาก็แค่ CHKDSK ในวินโดว์เองอะ ถ้ามัน bad หรือ มีปัญหามันก็จะ repair หรือ fix เองมัน ถ้า HDD เราไม่ไหวจริงๆก็คงต้องเครม หรือไม่ก็ซื้อใหม่

chikuva
21st July 2012, 19:57
c7 เป็น error จากสายส่งข้อมูลนะครับ มีแค่ 1 ครั้งเองไม่เป็นไรครับ

beskes001
23rd July 2012, 12:44
คืม มันกระตุกๆ จอฟ้าบ่อยมากอ่ะ เครมก็ไม่ได้ ประกันหมด เซงจิตเลย T_T :sweat

beskes001
28th July 2012, 13:55
ถ้าผมซื้อสายเปลี่ยนใหม่ คอมผมมันจะหายกระตุก+ค้างไหมอ่ะ เช็คแบดแล้วไม่มีอ่ะ

beskes001
21st September 2012, 10:10
เงียบเลย ...

armnaajaa
22nd September 2012, 01:00
ถ้าผมซื้อสายเปลี่ยนใหม่ คอมผมมันจะหายกระตุก+ค้างไหมอ่ะ เช็คแบดแล้วไม่มีอ่ะ
เป็นเหมือนกันเลยนะคับ..ผมแก้อย่างนี้นะถ้าไม่มีอะไรมากในhd
ลงไหม่คับลงวิน7อันติเมทแล้วทำให้เป็นของจริง(แครก)อะคับ
แล้วอับเดท1ครั้งจากน้ันก็หายไปเลยอาการค้าง+ตามด้วยจอฟ้า(เขาเรียกจอฟ้าว่าบลูสกิล)คับ
เออ..ลองเช็คความร้อนของcpuด้วยนะ+ซีรีโคนที่ติดหลังcpuกับซิ้งแห้งหรือป่าว..ถ้าแห้งก็เปลี่ยนอาจเป็นที่cpu
ลองดูคับอาจไม่ต้องลงวินไหม่+ดูที่ไฟรีเซดของhdว่าจะพริบแบบไหนด้วยนะ
นานๆๆ..กระพริบที่ปกติ
ติดแดงยาวเลย(เรียกว่าไฟรีเซตค้าง)อาจมีปันหาจากการส่งขอมูลของhd..........ลองดูคงมีประโยชน์บ่างละ

CrYzTeX
22nd September 2012, 01:28
เป็นเหมือนกันเลยนะคับ..ผมแก้อย่างนี้นะถ้าไม่มีอะไรมากในhd
ลงไหม่คับลงวิน7อันติเมทแล้วทำให้เป็นของจริง(แครก)อะคับ
แล้วอับเดท1ครั้งจากน้ันก็หายไปเลยอาการค้าง+ตามด้วยจอฟ้า(เขาเรียกจอฟ้าว่าบลูสกิล)คับ
เออ..ลองเช็คความร้อนของcpuด้วยนะ+ซีรีโคนที่ติดหลังcpuกับซิ้งแห้งหรือป่าว..ถ้าแห้งก็เปลี่ยนอาจเป็นที่cpu
ลองดูคับอาจไม่ต้องลงวินไหม่+ดูที่ไฟรีเซดของhdว่าจะพริบแบบไหนด้วยนะ
นานๆๆ..กระพริบที่ปกติ
ติดแดงยาวเลย(เรียกว่าไฟรีเซตค้าง)อาจมีปันหาจากการส่งขอมูลของhd..........ลองดูคงมีประโยชน์บ่างละ

อะไร ๆ ก็ ผมก็เป็นครับ....กระแส ? ปั้ม ? เอ๊ะไม่ดีกว่า ผมอยู่เฉย ๆ ดีกว่า
แล้ว จอฟ้า กับ บลูสกรีน มันแตกต่างกันยังไง....บ้านท่าน SOD เป็นสีส้มหรอครับ ?? [SOD หรือ Screen Of Dead หรือ Blue Screen Of Dead เห็นพิมพ์เป็นภาษาไทย]
มันเกี่ยวอะไรกับ CPU
ลง Windows ใหม่...เห็นด้วย
HDD บ้านใครตอนทำงานหนัก ๆ ไฟมันกระพริบครับ ผมไม่เคยพบเคยเห็น หรือ คอมท่านเป็น
ช่วยขยายความให้เข้าใจด้วย เดี๋ยวเขางงว่า "ไฟรีเซ็ต คืออะไร ตอน รีเครื่อง หรือ ปิดเครื่อง ให้สังเกตุตรงไฟ L.E.D หน้า Case ว่ามันค้าง หรือ กระพริบอยู่"
What is a Red ?? อันนี้ถ้าให้เดา LED Case ท่านเป็นสีแดง สินะครับ
ภาษาไทยหัดพิมพ์ให้ถูกด้วยนะครับ โอ๊ะตรงนี้มันจะแทงใจดำมาก ๆ :blush
-----

ผมก็เป็นอยู่ตลอดปัญหานี้ตั้งแต่ซื้อ HDD ใหม่ด้วยซํ้า ผมมีสาย SATA จาก หลาย ๆ MB ที่มันแถมมาให้ อาการมันก็ยังไม่หายนะ
ก็อย่างที่ท่าน chikuva บอก มีนิดหน่อย มันไม่เป็นปัญหาอะไรหรอกครับ ผมมี ถึง 6 มาเป็นปี ๆ ล่ะ

beskes001
22nd September 2012, 03:48
ผม ลง วินใหม่หลายรอบแล้ว มันไม่หาย อาการเป็นเหมือนเดิมหมด ค้าง กระตุก เล่นเกมก็หลุด+ค้าง+error เกมบางเกมก็ลงไม่ได้ เวลาลง มันจา error CRC อะไรไม่รู้ ผมลองเอาไปให้ร้านดู เขาบอกเป็นที่ HDD มันลงวิน7ไม่ได้ เขาบอกตอนลงวิน7 มันฟ้องว่า HDD เน่า ว่าจะเอาไปเครม ก็เครมนานมาก เขาบอกว่า 2-3 สัปดา แล้วช่วงรอผมก็ไม่มีอะไรเล่นอ่าสิ T_T [ Hdd ผมซื้อจาก HWH ] วิธีัดูไฟ Hdd ดูยังไง บอกทีครับ

kaka
24th September 2012, 23:10
เป็นที่hard disk แน่ คงเป็นปัญหาเล็กๆๆๆไม่ต้องห่วง

beskes001
30th September 2012, 06:44
มันไม่ใช่ปัญหาเล็กๆอ่าสิ คือจาเล่นอะไรก็หลุด เกมส์ก็ลงไม่ได้เป็นบางเกมส์ ขนาดเข้าเวปยังหลุด ใช้ไฟฟ้อกก้หลุด explorerก็หลุด chromeก็หลุด เล่นเกมก็หลุด บางทีก็ค้างไปเลย ลงวิน7ก็ลงไม่ได้ ที่ร้านเขาบอกHDDเน่า

คือมันมีโอกาสที่จะมีอย่างอื่นจะเสียรึป่าวครับ เช่น บอร์ดเสีย ..... ผู้รู้ช่วยกระผมทีครับ T_T

SWE_Sora
30th September 2012, 09:49
*0*......ลองกับเครื่องอื่นหรือยังครับ ถ้าเป็นจริงเครียด ตายยเลยผมว่า

ลองกับเครื่องอื่นดูครับน่าจะเป็นที่HDDนะผมว่าอ่ะ

ไม่ดีก็ขายทิ้งครับซื้อใหม่

chikuva
2nd October 2012, 10:19
ลองเปลี่ยนสาย s-ata ดูหรือยังครับ

ถ้าสงสัยว่าเป็นที่ HDD ลองหาโหลด 7 pe มาลองใช้ดูครับว่าอาการค้างต่างๆจะยังอยู่ไหม

่jamornz
2nd October 2012, 10:39
ลองแก้ปัญหาต้นๆ ดูก่อนครับ
สายอาจหลวมหรือไม่ดีครับ ลองๆ ถอดเสียบใหม่หรือเปลี่ยนสายดูครับ
ผมเคยเป็นครับจอฟ้า ลองถอดสายเสียบใหม่ของ HDD อาการจอฟ้าก็หายไปเลย

NeLian
2nd October 2012, 17:58
ปัญหาใหญ่เลยนะนี้ เคลมอย่างเดียว

beskes001
20th October 2012, 08:16
หายแล้วครับ สรุปเป็นที่แรม ลองเปลี่ยนแรมกับเพื่อนดู หายเลย งงเหมือนกัน -*-

nonmd
20th October 2012, 08:45
เป็นที่สาย หรือพวกคอนเน็ก

ผมก็ขึ้น แต่ก็ไช้มาเรื่อย2-3ปีแล้วยังไม่เปนไร

ลองเปลี่ยนสายดูครับ

------------------------
ผมว่าตอนท่านถอดแรม มันต้องมีโดนสายขยับบ้างแหละครับ