PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไรท์แผ่นเกมแบบใหนดี ระหว่าง บีบไฟล์ กับไม่บีบ

John Marston
21st July 2012, 19:57
คือผมโหลดเกมมาเต็มเครื่องแล้วครับทีนี้ผมอยากจะไรท์ใส่แผ่นไว้ครับเลยอยากถามเพื่อนๆว่าจะไรท์แบบใหนดี และถ้าเป็นเกมขนาดใหญ่เราแตกไฟล์ไปแล้วถ้าเราจะไรท์ใส่แผ่นแล้วเราจะรู้ได้ไงว่าไฟล์ใหนคือ ดิส 1 ดิส 2 ครับ (บางเกมไม่บอกดิส1ดิส2) อยากรู้แค่นี้ ขอบคุณครับ

ckdh
21st July 2012, 20:01
บีบ ไฟล์ด้วย RAR เป็น Part ใส่ Recovery Record + บีบไฟล์แบบ ดีๆหน่อย ไฟล์ RAR [ที่ได้จะใหญ่กว่าไฟล์ต้นฉบับนิดหนึ่งเพราะใส่ Recovery Record]

แบ่ง ไรท์ ใส่แผ่น เขียนหน้าแผ่นว่า แผ่น 1 แผ่น 2 ตามสะดวก

ปล.อันนี้เป็น วิธีของผมนะครับ ที่ใส่ Recovery Record + บีบไฟล์แบบดี เพราะกันไฟล์บูด
ปกติผมจะบีบไฟล์ RAR แบบ SFX เพราะเวลาแตกไฟล์มันเท่ดี 555+

ส่วนที่ว่า บีบไฟล์ หรือ ไม่บีบ อันนี้สำหรับผมแล้วแต่ขนาดเกมส์ ถ้าขนาดใหญ่มากๆ แล้ว DVD 9 บ้านผมหมด ก็จะ บีบด้วย RAR แล้วแยก ไรท์ลง DVD 5 เอา
แต่ถ้ามัน ใส่ DVD แผ่นเดียวได้ผมก็จะไรท์ไปเลย ไม่บีบ

21st July 2012, 21:23
บีบ ไฟล์ด้วย RAR เป็น Part ใส่ Recovery Record + บีบไฟล์แบบ ดีๆหน่อย ไฟล์ RAR [ที่ได้จะใหญ่กว่าไฟล์ต้นฉบับนิดหนึ่งเพราะใส่ Recovery Record]

แบ่ง ไรท์ ใส่แผ่น เขียนหน้าแผ่นว่า แผ่น 1 แผ่น 2 ตามสะดวก

ปล.อันนี้เป็น วิธีของผมนะครับ ที่ใส่ Recovery Record + บีบไฟล์แบบดี เพราะกันไฟล์บูด
ปกติผมจะบีบไฟล์ RAR แบบ SFX เพราะเวลาแตกไฟล์มันเท่ดี 555+

ส่วนที่ว่า บีบไฟล์ หรือ ไม่บีบ อันนี้สำหรับผมแล้วแต่ขนาดเกมส์ ถ้าขนาดใหญ่มากๆ แล้ว DVD 9 บ้านผมหมด ก็จะ บีบด้วย RAR แล้วแยก ไรท์ลง DVD 5 เอา
แต่ถ้ามัน ใส่ DVD แผ่นเดียวได้ผมก็จะไรท์ไปเลย ไม่บีบแล้วถ้าเกมที่เราแตกไปแล้วละครับ ไฟล์กระจัดกระจายประมาณเนี่ยครับ

chikuva
21st July 2012, 21:44
เขียนแบบแผ่นง่ายกว่าใช้เวลาน้อยกว่า เพราะไม่ต้องเสียเวลาบีบ เสียเวลาคลาย ใส่แผ่นแล้วก็ install เลยไม่ยุ่งยาก ถึงบีบไปถ้าไม่การ rip เพื่อลดขนาดไฟล์ก็เอาใว้ใช้แค่แบ่งใส่แผ่น 4.8 กิ๊กตอนที่ไม่มีแผ่น 8.5 กิ๊กแค่นั้นเอง

21st July 2012, 22:05
เขียนแบบแผ่นง่ายกว่าใช้เวลาน้อยกว่า เพราะไม่ต้องเสียเวลาบีบ เสียเวลาคลาย ใส่แผ่นแล้วก็ install เลยไม่ยุ่งยาก ถึงบีบไปถ้าไม่การ rip เพื่อลดขนาดไฟล์ก็เอาใว้ใช้แค่แบ่งใส่แผ่น 4.8 กิ๊กตอนที่ไม่มีแผ่น 8.5 กิ๊กแค่นั้นเองขอบคุณครับ