PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเรื่อง CPU ครับ เชิญด้านในครับ

mintada
22nd July 2012, 14:23
CPU มีอายุการใช้งานมากกว่า 2 ปีขึ้นไป จะต้องหยอดซิลิโคนใหม่ไหมครับ หรือว่าไม่จำเป็น ขอบคุณครับ

hopmbnzatou
22nd July 2012, 14:28
อายุการใช้ง่านผมว่าเกิน 2 ปีนะ(น่าจะ 4-5 ปีเลยหล่ะ)

เรื่องการใส่ซิลิโคนผมใส่ใหม่ทุกอาทิตย์อ่ะครับชอบแกะออกมาดู

chikuva
22nd July 2012, 14:30
เห็นคอมที่มหาลัยอายุ 20 ปีแล้วยังใช้ได้อยู่เลยครับ
ส่วนของผมเครื่องแรก cpu p4 ซื้อเมื่อ 10 ปีที่แล้ว cpu ยังไม่เสียเลยแต่อย่างอื่นเสียหมดแล้วเหลือแต่ cpu

edit นอกประเด็นไปหน่อย เรื่องสิริโคนให้ดูที่ความร้อนเป็นหลักครับ ถ้าซิริโคนบ้านๆทั่วๆไป 2 ปีก็น่าจะแห้งหรือแข็งแล้วพอมันแข็งมันก็จะนำความร้อนไม่ค่อยดีก็ควรเปลี่ยนครับ