PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยเหลือหน่อยครับเรื่อง Keyboard

PreciousTar
22nd July 2012, 14:37
คือว่าผมกดปุ่ม Shift + Spacebar ไม่ได้อะครับ คือ มารู้ตอนที่เล่นเกมส์ Prototype ว่าจะวิ่งแล้วกระโดด เพราะในโน๊ตบุคมันทำได้ปกติ แต่พอมาลองในคอม พอกด Shift + Spacebar มันกับมีเสียงดังติ๊ด รบกวนผู้รู้ทีครับ

chikuva
22nd July 2012, 20:48
น่าจะเป็นคีบอร์ดแบบเก่า (ps2) ที่หัวมันจะเป็นสีม่วงๆ มันจะกดหลายๆปุ่มพร้อมกันเกิน 5 ปุ่มไม่ได้ครับ(ถ้าจำไม่ผิด) ทางแก้คือต้องหันมาใช้แบบ usb ครับ

PreciousTar
23rd July 2012, 12:41
น่าจะเป็นคีบอร์ดแบบเก่า (ps2) ที่หัวมันจะเป็นสีม่วงๆ มันจะกดหลายๆปุ่มพร้อมกันเกิน 5 ปุ่มไม่ได้ครับ(ถ้าจำไม่ผิด) ทางแก้คือต้องหันมาใช้แบบ usb ครับ

ผมลองใช้ทั้ง 2 อย่างแล้วครับ พี่ คือว่า ตอนแรกผมใช้แบบ USB แล้ว Keyboard ไม่สารถกดเข้า Bios ได้ แต่พอใช้แบบหัวกลมกลับเข้าได้ แล้ว ผมลอง ทั้ง สอง อย่าง แล้ว แบบว่า กด ปุ่มพร้อมกันได้แค่ 2 ปุ่มเองอะครับ มันต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่า เพราะว่าผมเล่นเกมส์คือ กด W+Shift+Spacebar มันไม่ค่อยได้อะครับ

NT2Lock
24th July 2012, 10:08
ถอยคีบอร์ดตัวใหม่มาเลยครับ แหะๆ :cool:

น่าจะเป็นที่ท่านข้างบนบอกเหละครับ ไม่สามารถกดปุ่มพร้อมกัน 4-5 ได้

คีบอร์ดใหม่ๆเดี่ยวนี้กดได้เป็น 10 กว่าปุ่มนะ ถ้าจำไม่ผิด

chikuva
24th July 2012, 11:00
ลองเข้ามาทดสอบตามนี้ครับ

http://www.microsoft.com/appliedsciences/content/projects/KeyboardGhostingDemo.aspx

โดยกด Click To Use ที่รูป จากนั้นให้ลองทดสอบปุ่มที่ keyboard เราได้เลยครับ
สาเหตุเกิดจากตัวชิพคีบอร์ดไม่ดี ถ้าเป็นคีบอร์ดสำหรับ gaming โดยเฉพาะจะไม่พบกับปัญหานี้ครับ

PreciousTar
24th July 2012, 16:35
ลองเข้ามาทดสอบตามนี้ครับ

http://www.microsoft.com/appliedsciences/content/projects/KeyboardGhostingDemo.aspx

โดยกด Click To Use ที่รูป จากนั้นให้ลองทดสอบปุ่มที่ keyboard เราได้เลยครับ
สาเหตุเกิดจากตัวชิพคีบอร์ดไม่ดี ถ้าเป็นคีบอร์ดสำหรับ gaming โดยเฉพาะจะไม่พบกับปัญหานี้ครับ

พี่ครับคือมันกดได้ 3 ปุ่มครับ แต่ว่า พอผมกด Shift มัน นับ เป็น 2 ปุ่มเลยอะ ซ้าย-ขวา ทำให้ผมกด W+Shift ได้แค่เนี่ยอะครับ มีวิธีทำให้ กด แค่ Shift ซ้ายอย่างเดียวไหมครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ใช้ Shift ขวา

chikuva
24th July 2012, 18:51
พี่ครับคือมันกดได้ 3 ปุ่มครับ แต่ว่า พอผมกด Shift มัน นับ เป็น 2 ปุ่มเลยอะ ซ้าย-ขวา ทำให้ผมกด W+Shift ได้แค่เนี่ยอะครับ มีวิธีทำให้ กด แค่ Shift ซ้ายอย่างเดียวไหมครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ใช้ Shift ขวา
แล้วคีบอร์ดแบบ usb ล่ะครับลองดูหรือยัง ของผมมันก็ขึ้นซ้ายขวาพร้อมกัน ผมกดได้ 5 ปุ่ม
วิธีแก้ก็คงต้องซื้อคีบอร์ดดีๆราคาสูงๆหน่อยที่เหมาะกับการเล่นเกมส์ครับ

PreciousTar
24th July 2012, 19:48
แล้วคีบอร์ดแบบ usb ล่ะครับลองดูหรือยัง ของผมมันก็ขึ้นซ้ายขวาพร้อมกัน ผมกดได้ 5 ปุ่ม
วิธีแก้ก็คงต้องซื้อคีบอร์ดดีๆราคาสูงๆหน่อยที่เหมาะกับการเล่นเกมส์ครับ

พี่ครับของผมก็กดได้ 5 ปุึ่มนะครับ

แต่ว่า ถ้า กด W+Shaift + Spacebar มันไม่ได้อะ