PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียนช่วยทีครับ

mrkak
22nd July 2012, 22:19
ผมเป็นเด็กคนนึงม2เเล้ว(ยังถือว่าเด็กรึเปล่าเนี่ย - -)
ผมอยากมีประสบการณ์ซื้อของจากเน็ตผมสงสัยคำนี้มาก
วิธีโอนเงิน
1. โอนทางตู้ ATM ของทุกธนาคารทั่วประเทศ
2. นำเงินสด พร้อมเขียนใบฝากเงินตามจำนวนยอดสั่งซื้อ กรอกชื่อและเลขที่บัญชีที่คุณจะโอนเข้า นำให้พนักงานที่เคาท์เตอร์ธนาคารทั่วประเทศ
เเล้วเขาให้เลขบัญชีสาขาบลาๆมา
คำถามครับ:p
1เรื่องโอนข้ามธนาคารไม่ได้หรอครับเห็นเขาเขียนชื่อธนาคารมาหลายธนาคาร
2สาขาย่อยโลตัสลพบุรี ------บอกสาขามาทำไมอะ
3ผมอยากรู้ว่าถ้าจะโอนเงินจะทำยังไงขอแบบละเอียดขอยําละเอียด
ประมาณว่า
เดินเข้าไปธนาคารบอกเขายังไงอะไรประมาณนี้อะครับ
4ที่เขาบอกโอนผ่านatmนี่ทำไงหว่า
ส่วนตัวสงสัยเรื่องพวกบัตรvisaแต่ไม่คิดจะมีเพราะมันไม่ถึงวัยที่ต้องใช้;)
ช่วยตอบกันหน่อยเน้อผมไม่ค่อยมีประสบการชีวิต

bonusz
23rd July 2012, 08:07
1.โอนข้ามธนาคารได้นิครับ? แต่ต้องเสียข้อธรรมเนียมเพิ่มมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

3. เดินเข้าไปในธนาคาร มันจะมีตรงที่วางใบให้กรอกอยู่ครับ ผมจำไม่ได้ว่าอันไหนถามพนักงานเอา พอกรอกครบหมดแล้ว ให้ไปยืนต่อแถวเหมือนเวลาฝากเงินอ่าครับ

4.โอนผ่านATMคือใช้บัตรเราครับ ก็กดเลขบัญชีของคนที่จะโอนในเครื่องเลย แล้วเงินก็จะออกจะบัญชีเราครับ

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยนะครับ

mrkak
23rd July 2012, 20:44
ขอบคุณครับ จะเรียกผมว่าคนรูก็ได้มนุษถํายุคหิน
ต้องมีบัญชีมะครับข้อ3อะครับคือผมไม่ค่อยรู้ยังไม่มีบัญชีเลยกะจะไปเปิดอยู่ครับ
ถ้าบอกวิธีเปิดบัญชีได้ก็บอกจะขอบคุณอย่างยิ่งครับ

bankkoker
23rd July 2012, 20:51
ไม่มีบัตร สามารถเอาเงินสด ไปโอนผ่านตู้ฝากเงินแล้วโอนเข้าบัญชีคนอื่น ได้ครับ เพียงแต่เสี่ยงต่อการโกง ต้องไว้ใจคนที่เราจะซื้อของได้ แค่นั้น

pakaannka
23rd July 2012, 21:03
จะซื้ออะไรขอเว็บด้วยครับจะช่วยดูพวกความน่าเชื่อถือ

Jokibuy
23rd July 2012, 21:11
น่าจะถามผู้เคยมีประสบการณ์นะ

ParanoidZ
23rd July 2012, 21:16
แนะนำให้เปิดบัญชีสำหรับทำ บัตรATMเลยครับ จะโอนเท่าไหร่ก็ค่อยฝากเข้าไป ไม่ค่อยสะดวก แต่ปลอดภัยครับ อีกอย่างเปิดบัญชีทำบัตรATM ง่ายมากๆ:victory

ผู้บริหาร
23rd July 2012, 21:58
1เรื่องโอนข้ามธนาคารไม่ได้หรอครับเห็นเขาเขียนชื่อธนาคารมาหลายธนาคาร โอนได้ครับ แต่ถ้าโอนข้ามธนาคารก็จะเสียค่าธรรมเนียม ็ประมาณ 50 บาทมั้ง ฉะนั้นโอนให้ตรงธนาคารดีกว่าครับ ยกเว้นฉุกเฉิน
2สาขาย่อยโลตัสลพบุรี ------บอกสาขามาทำไมอะ ถ้าเกิดเราไปโอนที่ธนาคารเลย เวลากรอกแบบฟอร์มจะมีช่องให้กรอกสาขาของเลขบัญชีที่เราจะโอนไปให้ครับ
3ผมอยากรู้ว่าถ้าจะโอนเงินจะทำยังไงขอแบบละเอียดขอยําละเอียด
ประมาณว่า
เดินเข้าไปธนาคารบอกเขายังไงอะไรประมาณนี้อะครับ
3.1 ไปหยิบแบบฟอร์มมากรอกครับ บางธนาคารก็จะเขียนว่า ฝากเงินแบบไม่มีสมุด หรือ โอนเงิน
3.2 เรากหยิบมาๆกรอก วันที่โอนเงิน เลขบัญชี ชื่อบัญชีที่เราจะโอนเงินไปให้ จำนวนเงิน (ทั้งแบบตัวอักษร แล้วก็ ตัวเลข) เขียนชื่อผู้โอน (คือเรา) ส่วนที่เหลือถ้าขาดอะไร พนักงานที่เคาว์เตอร์จะบอกเอง
4ที่เขาบอกโอนผ่านatmนี่ทำไงหว่า
ต้องมีบัตรเอทีเอ็มหรือบัตรวีซ่าหรือมาสเตอร์การ์ดไรก็ว่าไป

ยังไงผมก็ขอเตือนไว้หน่อยจากคนที่ซื้อของทางเน็ตบ่อยๆอย่างผมนะ ก็ระวังเรื่องพวกมิจฉาชีพเลยอย่างแรก เพราะการซื้อผ่านของทางเน็ตนั้นถ้าคนขายไม่มีประวัติการขายเยอะ ผมแนะนำใหไปรับของด้วยตัวเองดีที่สุดนะครับ เพราะจะได้ตรวจสสอบสินค้าแล้วก็จ่ายตังภายในทีเดียวไปเลย ส่วนใหญ่เวลาผมโอนเงินนั้น ผมจะโอนผ่านเน็ตซะมากกว่า เพราะขี้เกียจออกไปธนาคาร ร้อนมากๆ

ยังไงถ้าสงสัยตรงไหนก็ PM มาถามได้ครับ

HOLOGRAM
23rd July 2012, 21:58
เออ เรปบน ชื่อ User เกงขาม มากครับ เห็นทีไร จะต้องเข้ามาดูทุกทีว่าตอบอะไร

tonza
24th July 2012, 11:31
ขอบคุณครับ จะเรียกผมว่าคนรูก็ได้มนุษถํายุคหิน
ต้องมีบัญชีมะครับข้อ3อะครับคือผมไม่ค่อยรู้ยังไม่มีบัญชีเลยกะจะไปเปิดอยู่ครับ
ถ้าบอกวิธีเปิดบัญชีได้ก็บอกจะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
คุณไม่ใช่มนุษย์ยุคหินครับ ผมอายุ 18 ละยังไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยมีบัตร ATM นะ มหาลัยบังคับให้ทำแต่ก็ใช้ไม่เป็นอยู่ดี

mrkak
24th July 2012, 20:24
we love เเชปปิ้งดอทเอ
we love shoping.comครับ มีเกมนึงหายากมาากของเพลย2หาโหลดสุดๆเเล้วเเต่ปัจจุบันค่ายนั้นไม่ขายเเล้วหายากมากครับ
40B
เดี๊ยวจะส่งลิ้งให้งับ