PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : R.I.P.ให้คอมผม...ด้วยครับ

Zatsune Miku
23rd July 2012, 09:43
บางคนอาจรู้จักผมเพราะ ผมตั้งกระทู้บ่อยๆ ในตอนเช้านี้ "คอมผมได้ไปซะ" เเล้วตอนเเรกตื่นมา เปิดคอม ระหว่าง Start up ขึ้นจอฟ้า โค้ด Stop: 0x00000050 เเล้วก็รีสตารท ผมไม่เอะใจเลยออกไปโดดเชื่อก พอกลับเข้ามา "จอมืดตื๋ออ" เอาเเรมออกมาขัดก็ยังไม่ติด
พอกดเปิดปุ๊บ ไฟฮารดดิก ติดซักพัก เเล้วก้ดับไป... 55 คอมผมคงมาได้เเค่นี้หละนะ อยู่กันมาได้เเค่ 4 เดือน ต้องลาจากกันซะละ ผมก็ไม่เสียใจเท่าไหร่หรอกนะ "เพราะผมเตรียมใจ รอรับกับสิ่งทีเกิดขึ้นไว้เเล้ว" http://i99.photobucket.com/albums/l291/al0ney/05.gif

ถ้าผมไม่รั้งมันไว้...ถ้าผมลงวืนโดวใหม่ตั้งเเต่ตอนนั้น... มันคงไม่เกิดเรื่องเเบบนี้สินะ http://blog.roodo.com/onion_club/189bbdde.gif

ขอบคุณทุกคนในเว็บ ที่ช่วยเหลือ ผมนะครับ ผมคงจะ..มีชีวิตได้เเค่นี้หละนะ ผมดีใจที่ได้รู้จักทุกคน เเละได้รู้จักเว็บนี้นะครับ.. ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าใครช่วยหาวิธีเเก้ได้ ก็บอกด้วยนะครับ ...ขอบคุณครับ

[Really~Nuts]
23rd July 2012, 09:55
โห พ่อคุณ!!! ร่ำลาอย่างกับจะไปสมรภูมิอัฟกานิสถาน:sweat

* Stop: 0x00000050 ลองเช็คดูครับว่ามีอะไรเสียหายหรือเปล่า เช่น HDD , RAM , Drive DVD , Port USB etc. หรือไม่ก็อาจจะเสียที่ตัวWindowsก็ได้ ลองคลำๆหาจุดเสียไปเรื่อยๆก่อนละกัน -รอผู้รู้ท่านต่อไปมาตอบ-

alcacia
23rd July 2012, 09:58
(stop code 0X00000050)Page Fault In Nonpaged Area

สาเหตุและแนวทางแก้ไข:

อาการนี้สาเหตุการจากการผิดพลาด ของการเขียนข้อมูลในแรม การแก้ไขก็ให้ทำความสะอาดขาแรม หรือลองสลับแรมดูหรือไ ม่ก็หาโปรแกรมที่ test แรมมาตรวจว่าแรมเสีย หรือไม่

Credit:http://blog.th.88db.com

ลองไปยืมแรมเพื่อนมาใส่ดูครับ :yes

Bangzuzu
23rd July 2012, 10:00
ลองถอด ทุกอย่างที่ต่อกับเมนบอร์ดออกยกเว้นสายไฟและปุ่มสวิต แล้วลองเปิดคอมดูถ้าขึ้นภาพ Bios แสดงว่า บอร์ดและ CPU ยังไม่ตายครับ

สุดท้ายขอกล่าวคำว่า ถ้อยทำถ้วย

23rd July 2012, 10:01
;1355083']โห พ่อคุณ!!! ร่ำราอย่างกับจะไปสมรภูมิอัฟกานิสถาน:sweat

* Stop: 0x00000050 ลองเช็คดูครับว่ามีอะไรเสียหายหรือเปล่า เช่น HDD , RAM , Drive DVD , Port USB etc. หรือไม่ก็อาจจะเสียที่ตัวWindowsก็ได้ ลองคลำๆหาจุดเสียไปเรื่อยๆก่อนละกัน -รอผู้รู้ท่านต่อไปมาตอบ-
อาจจะเป็นที่ วินโดวครับ เเต่ตอนนี้มันเปิดไม่ติด ก็เลยลง วินโดว ใหม่ไม่ได้ อะครับ DVD ไดรฟ ก็ไม่ค่อย สบาย ใส่เเผ่นไปไม่อ่านอีก

chikuva
23rd July 2012, 10:22
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดู
ลองถอด HDD ออกแล้วเปืดเครื่องดู

23rd July 2012, 10:24
จะลองทำตามที่ทุกคนบอกดูครับ ถอดเเล้ว เปิดให้ทำไงต่อหรอครับ

chikuva
23rd July 2012, 10:29
จะลองทำตามที่ทุกคนบอกดูครับ ถอดเเล้ว เปิดให้ทำไงต่อหรอครับ

สังเกตุอาการ ฟังเสียงให้ดีๆครับ

desterdum
23rd July 2012, 10:44
เข้า bios ได้ ก็ลอง รันเเผ่น ก่อนเข้า windows ดิ กด F อะไร เเล้วเเต่ยี่ห้อ motherborad

desterdum
23rd July 2012, 10:49
หลักๆ จะมีอยู่ 3 อย่างด้วยกัน เรื่องปัญหาเรื่องแรม ฮารดิส และไวรัสน่ะ คับ เท่าที่เคยซ่อมมานั้น ลองเทสแรมก่อนคับ โดยการใช้ยางลบ ลบหน้าสัมพัส ของแรม ถ้ายังไม่หาย ก็จะเป็นส่วนของฮารดิส ในเรื่องชองbad sector ส่งเครมถ้าในประกันน่ะคับ และขั้นตอนสุดท้าย คือ ลองลบพาติชันทุกพาติชันแล้วลองลง windows ใหม่
credit โดย: thetiszuza

Shizuku
23rd July 2012, 10:51
มีไฟสัญญาณติดไหมครับตอนเปิดเครื่อง ?

23rd July 2012, 10:54
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดู
ลองถอด HDD ออกแล้วเปืดเครื่องดู

ทำเเล้ว ครับ จอดำเหมือนเดิม

มีไฟสัญญาณติดไหมครับตอนเปิดเครื่อง ?
Power ติด
HDD ติดซักพัก เเล้วก็ดับครับ

หลักๆ จะมีอยู่ 3 อย่างด้วยกัน เรื่องปัญหาเรื่องแรม ฮารดิส และไวรัสน่ะ คับ เท่าที่เคยซ่อมมานั้น ลองเทสแรมก่อนคับ โดยการใช้ยางลบ ลบหน้าสัมพัส ของแรม ถ้ายังไม่หาย ก็จะเป็นส่วนของฮารดิส ในเรื่องชองbad sector ส่งเครมถ้าในประกันน่ะคับ และขั้นตอนสุดท้าย คือ ลองลบพาติชันทุกพาติชันแล้วลองลง windows ใหม่
credit โดย: thetiszuza
็-มี Bad อยู่ 1 จุด ครับ หมดประกันละ
-ลบพาทิชั่น ทุกพารทิชั่น หรอครับ ผมอยาก จะ เเบ็คอัพข้อมมูลก่อน ผมมี HDD ตัวเดยีวซะด้วย ซิ

:ask ถามต่อเลยนะครับ ถ้าผม ซื้อ HDD ใหม่เเล้ว สามารถ เอา HDD อันเก่ามาสำรองข้อมูลได้ไหม ครับ

Shizuku
23rd July 2012, 11:09
Power ติด
HDD ติดซักพัก เเล้วก็ดับครับ

แล้วตอนเปิดสักพัก พัดลมต่างๆ มันดับด้วยไหมครับ ?
ถ้าดับคาดว่าจะเป็นที่ PSU ครับ
ผมเคยเป็นคล้ายๆ แบบนี้นะ
Power ติดค้าง
HDD ติดเเล้วก็ดับเหมือนกัน
แต่ของผมเป็นที่ PSU ครับ เหมือนมันจ่ายไฟไม่พอ
รู้สึก CODE เดียวกับท่านเลยหละ

23rd July 2012, 11:15
แล้วตอนเปิดสักพัก พัดลมต่างๆ มันดับด้วยไหมครับ ?
ถ้าดับคาดว่าจะเป็นที่ PSU ครับ
ผมเคยเป็นคล้ายๆ แบบนี้นะ
Power ติดค้าง
HDD ติดเเล้วก็ดับเหมือนกัน
แต่ของผมเป็นที่ PSU ครับ เหมือนมันจ่ายไฟไม่พอ
รู้สึก CODE เดียวกับท่านเลยหละ
ทุกอย่างติดครับ ยกเว้น จอ กับ HDD ครับ PSU Winner 750 w ครับ ก่อนหน้านี้ทีอาการ คอมค้างบ่อยๆ ด้วยครับ ค้างเเบบ HDD ไฟดับ ไปเลย จะเกี่ยวกับ PSU ป่าวครับ (ปล. PSU เอามาจากน้าอีกทีนึง )

chikuva
23rd July 2012, 11:42
ทุกอย่างติดครับ ยกเว้น จอ กับ HDD ครับ PSU Winner 750 w ครับ ก่อนหน้านี้ทีอาการ คอมค้างบ่อยๆ ด้วยครับ ค้างเเบบ HDD ไฟดับ ไปเลย จะเกี่ยวกับ PSU ป่าวครับ (ปล. PSU เอามาจากน้าอีกทีนึง )

ตอนปิดเครื่องปรกติจะมีเสียง ติ๊ด 1 ครั้งหรือไม่
ตอนถอดแรมแล้วเปิดเครื่องได้ยินเสียงดังกล่าวบ้างหรือไม่

PSU Winner สงสัยระเบิดเวลาจะทำงานแล้วครับเตรียมตัวเปลี่ยน psu ใหม่ได้เลย
แนะนำตัวนี้ครับ SCYTHE GOURIKI 3 600W 2,250.00 บาท (http://www.wikorncom.com/product.detail_580639_th_4050459#)

23rd July 2012, 11:56
ตอนปิดเครื่องปรกติจะมีเสียง ติ๊ด 1 ครั้งหรือไม่
ตอนถอดแรมแล้วเปิดเครื่องได้ยินเสียงดังกล่าวบ้างหรือไม่

PSU Winner สงสัยระเบิดเวลาจะทำงานแล้วครับเตรียมตัวเปลี่ยน psu ใหม่ได้เลย
แนะนำตัวนี้ครับ SCYTHE GOURIKI 3 600W 2,250.00 บาท (http://www.wikorncom.com/product.detail_580639_th_4050459#)
ตอนเปิดเครื่อง เครื่องผมมัน จะ ไม่มีเสียงตี้ดนะครับ ไม่รู้ทำไม ผมไม่เคยได้ยินเลยซักครั้ง สงสัยผมคงต้องเอาไปให้น้าซ่อมละหล่ะ ^^

23rd July 2012, 14:24
ทุกคน..ทิ้งผมไปเเล้ววว ม่ายยย