PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมหน่อยคับ จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวแล้ว

kawahi01
23rd July 2012, 10:32
ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู๋นะครับ ปี3 (ต่อเนื่อง) อายุ22 ผมกับแฟนเคยคุยกันว่า เราทั้ง2 จะหมั้นกัน เพื่อที่จะได้อยู่ด้วยกันแบบไม่ต้องเกรงกลัว เมื่อผมพูดแบบนั้นไป แฟนผมก็ดีใจมากคับ

เพราะปัจจุบันเราไม่ได้อยู่ด้วยกัน เธอก็อยู่กับพ่อแม่ของเธอ ผมก็กำลังศึกษา ในความคิดของพ่อแม่ของเธอ พวกท่านต้องการให้ผมทำให้ถูกต้องตามประเพณีก่อนที่จะถูกต้องตัวลูกสาวของพวกท่านก่อน

แต่แล้ว เมื่อสามสี่วันที่ผ่านมา แฟนผมบอกว่า เธอต้องย้ายกลับจังหวัดบ้านเกิดของตัวเอง ทำให้ผมใจหายไปส่วนนึงเหมือนกัน แต่สิ่งที่ทำให้ผมหนักใจ คือเธอพูดว่า "มาหมั้นหนูได้มั๊ย หนูจะได้อยู่กับพี่"

ผมจะทำไงดีครับ หลังจากเหตุการณ์นั้น จิตใจผมไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ผมไม่กล้าเอาเรื่องนี้ไปเล่ากับใคร ไม่กล้าปรึกษาใคร แม้แต่พ่อแม่ของผมเอง กลัวท่านจะด่า

เวลาเรียน ทำงาน กินข้าว แม้แต่ขับรถ เรื่องการหมั้น จะถามในจิตผมตลอดเวลาเลย ผมเครียดจริงๆเลยครับ ผู้หญิงคนนี้ผมรักเขามากจริง

แต่เรื่องอื่นๆของผมละ อนาคต การเรียน ฯลฯ ผมไม่เคยหมั้น และไม่เข้าใจการหมั้น ผมเครียดมาก หมั้นแล้วมีผลอย่างไรกับผมบ้าง หลังจากหมั้นคนอื่นๆจะมองผมเป็นไง การเรียนมีผลกับการหมั้นมั๊ย

ถ้าหมั้นตอนนี้ครอบครัวจะมองผมเป็นคนยัง พ่อกับแม่ผมยังมีความสัมพันธ์พ่อแม่ลูกกับผมเหมือนเดิมมั๊ย ถ้าหมั้นแล้วพ่อกับแม่จะมองแฟนผมเป็นลูกสาวคนนึงหรือประชดจากการกระทำ

ผมก็อยากถามแฟนผมเหมือนกัน ถ้าหมั้นแล้ว เอาอะไรกิน? ในเมื่อผมเรียนอีก2 ปีกว่าจะจบ ยังอาศัยเงินพ่อแม่ผมกินอยู่ ถ้ามีเธอเป็นคู่หมั้นจริง เรื่องเงินจะได้มากจากไหน

พวกคุณช่วยผมคิดหน่อยสิ ผมรู้สึกเรื่องแบบนี้วนเวียนในหัว อีกไม่กี่วันจะสอบแล้ว จับหนังสือขึ้นมาอ่าน ก็คิดแต่เรื่องพวกนี้

ballba
23rd July 2012, 10:57
รู้สึกว่าคุณพี่จะดูกังวลใจกับเรื่องนี้มาก

ผมจะบอกอย่างนึงนะพี่ ถึงผมอายุไม่เท่าพี่ แ่ต่ผมก็เคยหมั้นกับคนๆนึง

ถ้าหากว่าผมรักเธอคนนั้นจริงๆ ต่อให้หมั้นกัน ผมก็ไม่เคยกลัวอะไร

ก็เหมือนเป็นการทำให้อีกฝ่ายได้มั่นใจ ว่าเราเลือกที่จะใช้ชีวิตอยู่กับเขา

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะแต่งงานกับเธอ หรืออยู่กับเธอเป็นคนสุดท้าย

การที่จะเสียเรื่องการเรียนหรือไม่ มันอยู่ที่ตัวเรา ว่าเราเลือกที่จะแบ่งเวลาในการใช้ชีวิต

หรือทำสิ่งต่างๆได้มากน้อยแค่ไหน

แต่ผมเข้าใจตรงที่พ่อแม่เขาจะมองยังไง บอกได้เลยว่า ถามใจพ่อแม่ก่อนจะดีสุด

ถึงแม้ว่า ความรักจะบังคับกันไม่ได้ แต่ขอบอกว่า ถ้ารักใครแล้วทำให้พ่อแม่เสียใจ

มันก็เหมือนกับการทำบาปไปทั้งชีวิต ถามใจท่านก่อนจะดีที่สุดครับ

แต่ผมสงสัยอยู่เรื่องนึง

การหมั้นของพี่หมายถึงเธอจะมาอยู่กับพี่ตลอดเวลาหรอครับ พี่ถึงถามว่า จะเอาอะไรกิน

จะเอาเงินมาจากไหน ุถึงผมหมั้นผมและคนรักก็ยังศึกษาอยู่เหมือนกัน

เงินก็ยังได้จากพ่อแม่นั่นแหละครับ ถ้าเรายังศึกษาอยู่

ทุกอย่างก็ยังคงเหมือนเดิม ก็เหมือนกับคนสองคนรักกัน ทั้งๆีที่อยู่ในวัยเรียน

แต่ให้ความเชื่อมั่นต่อกันโดยการหมั้นก็เท่านั้นเองครับ

H1ghSky
23rd July 2012, 10:59
คือผมก็ยังไม่ถึงขนาดคุณนะครับ แต่สิ่งนึงที่ผมรู้คือ พ่อแม่ทุกคน อยากเห็นลูกตัวเองเป็นฝั่งเป็นฝาอยู่แล้วละครับ
เรื่องในอนาคตมันก็คืออนาคต เราอาจยังไม่จำเป็นตัองไปรู้มัน แต่ ทำไมไม่ลองเปิดใจคุยกับพ่อแม่ ของคุณดูละครับ เรื่องการหมั้น น่ะครับ
ต้องปรึกษาพ่อแม่ ของตัวเองก่อนเลยครับเรื่องใกล้ในครอบครัว

ปล. ยังไงก็ขอให้รักกันนานๆนะครับ หวังว่าพ่อแม่คุณจะเข้าใจนะครับ

H1ghSky
23rd July 2012, 11:02
รู้สึกว่าคุณพี่จะดูกังวลใจกับเรื่องนี้มาก

ผมจะบอกอย่างนึงนะพี่ ถึงผมอายุไม่เท่าพี่ แ่ต่ผมก็เคยหมั้นกับคนๆนึง

ถ้าหากว่าผมรักเธอคนนั้นจริงๆ ต่อให้หมั้นกัน ผมก็ไม่เคยกลัวอะไร

ก็เหมือนเป็นการทำให้อีกฝ่ายได้มั่นใจ ว่าเราเลือกที่จะใช้ชีวิตอยู่กับเขา

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะแต่งงานกับเธอ หรืออยู่กับเธอเป็นคนสุดท้าย

การที่จะเสียเรื่องการเรียนหรือไม่ มันอยู่ที่ตัวเรา ว่าเราเลือกที่จะแบ่งเวลาในการใช้ชีวิต

หรือทำสิ่งต่างๆได้มากน้อยแค่ไหน

แต่ผมเข้าใจตรงที่พ่อแม่เขาจะมองยังไง บอกได้เลยว่า ถามใจพ่อแม่ก่อนจะดีสุด

ถึงแม้ว่า ความรักจะบังคับกันไม่ได้ แต่ขอบอกว่า ถ้ารักใครแล้วทำให้พ่อแม่เสียใจ

มันก็เหมือนกับการทำบาปไปทั้งชีวิต ถามใจท่านก่อนจะดีที่สุดครับ

แต่ผมสงสัยอยู่เรื่องนึง

การหมั้นของพี่หมายถึงเธอจะมาอยู่กับพี่ตลอดเวลาหรอครับ พี่ถึงถามว่า จะเอาอะไรกิน

จะเอาเงินมาจากไหน ุถึงผมหมั้นผมและคนรักก็ยังศึกษาอยู่เหมือนกัน

เงินก็ยังได้จากพ่อแม่นั่นแหละครับ ถ้าเรายังศึกษาอยู่

ทุกอย่างก็ยังคงเหมือนเดิม ก็เหมือนกับคนสองคนรักกัน ทั้งๆีที่อยู่ในวัยเรียน

แต่ให้ความเชื่อมั่นต่อกันโดยการหมั้นก็เท่านั้นเองครับ

ตามนี้เลยครับ ถูกที่สุดละครับ

Kellidev
23rd July 2012, 14:35
การหมั้นเหมือนมันเป็นแค่สัญญาว่าจะใช้ชีวิตร่วมกันในอนาคต(แต่งงานในอนาคต)
ทำความรู้จักกับพ่อแม่แต่ละฝ่ายกัน ตกลงว่าเราจะเลือกคนนี้แหละ และหมั้นไป
ที่เหลือเรียนปกติ จบมาทำงาน พอพร้อมที่จะแต่งก็แต่ง

มันเป็นแค่สัญญาชีวิต ที่พอเรามีฐานะที่มันคง ค่อยสานต่อเป็นการแต่งงาน