PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องpsp ครับ

Tohan-kun
24th July 2012, 21:55
พอดีเพิ่งไปหาข้อมูลมาอ่ะครับ สงสัยกับเครื่องpspที่ร้านในเรื่องบอร์ดสวรรค บอร์ดนรกอะไรนี่อยู่อ่ะครับ อยากรู้ว่าเครื่องที่ร้านเล่นเกมจากเมมได้โดยเป็นไฟล์ที่โหลดมาใช่มะครับแล้วเครื่องที่ร้านปิดแบบปิดเครื่องไปเลย ไม่ได้ปิดแบบsleep mode ได้ใช่ป่าวครับ สุดท้ายก็คือpspมีปัญหาเรื่องโซนเครื่องอะไรพวกนี้ป่าวอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

joker
25th July 2012, 13:18
เครื่อง PSP ในสมัยก่อนมีการแบ่งแยกเป็นบอร์ดสวรรค์หรือบอร์ดนรก เนื่องจากคุณสมบัติของ Mainboard ภายในเครื่องต่างกัน โดยเครื่อง PSP ที่เป็นบอร์ดสวรรค์จะเป็น PSP รุ่นเก่า เช่น PSP รุ่น 1000 หรือ PSP รุ่น 2000 (บางเครื่อง)เท่านั้น ส่วน PSP รุ่นใหม่หรือ PSP3000 เป็นเครื่อง PSP ที่มี Mainboard เป็นรุ่นบอร์ดนรกทั้งหมด สาเหตุที่ต้องแบ่งแยกแบบนี้เนื่องจากสมัยก่อน Firmware ที่ใช้ในเครื่อง PSP มีข้อจำกัดเรื่องของการบู๊ทเครื่อง เมื่อปิดเครื่องไปแล้วจะทำให้เครื่อง PSP กลับมาเล่นเกม Copy ได้อีกครั้งทำได้ยาก (ในสมัยนั้นเรียกว่าการ "ฟักไข่" หรือทำ Hen) แต่ในสมัยนี้ข้อแตกต่างนั้นหมดไป เพราะ Firmware รุ่นใหม่มีความสามารถมากขึ้น สามารถเปิด-ปิดเครื่องได้โดยที่ไม่ต้องกังวลว่าเมื่อเปิดเครื่องอีกครั้งจะเข้าโหมด Hen หรือฟักไข่ไม่ติด ดังนั้นการเลือกซื้อเครื่องในปัจจุบัน การเลือกดูที่บอร์ดสวรรค์หรือบอร์ดนรก จึงไม่ใช่สิ่งสำคัญอีกต่อไป อีกทั้งในปัจจุบันเครื่อง PSP รุ่นใหม่ ก็เป็นเครื่องรุ่น 3000 ทั้งหมดแล้ว (บอร์ดนรกทั้งหมด) ปัญหาเรื่องบอร์ดภายในตัวเครื่องจึงไม่ใช่สิ่งที่ผู้ซื้อต้องกังวลครับ