PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมผมมันเปิดไม่ติดนะครับ

vongole101
25th July 2012, 17:11
พอดีคอมของผมมันเปิดไม่ติดนะครับ ใช้ Windows 7 32bit Ram 2 GB การ์ดจอ 1GB DDR3
อาการคือ เปิดคอมปุ้บ มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะครับแต่ไฟที่เปิดมันติดนะแต่หน้าจอไม่มีอะไรเลย
ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับผม

anantu14
25th July 2012, 17:13
พอดีคอมของผมมันเปิดไม่ติดนะครับ ใช้ Windows 7 32bit Ram 2 GB การ์ดจอ 1GB DDR3
อาการคือ เปิดคอมปุ้บ มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะครับแต่ไฟที่เปิดมันติดนะแต่หน้าจอไม่มีอะไรเลย

งานเข้า เปิดแล้วบู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้ เปิดแล้วไฟไม่เข้าคอมส์ไม่ทำงาน เปิดแล้วไม่มีเสียงแจ้งเตือนหรือมี(รหัสเสียงไบออส แจ้งเตือน) แม่ถอดปลั๊กไฟออก ไฟฟ้าที่บ้านดับ

*ก่อนหน้ามีสาเหตุหรือปัจจัยเสี่ยง ว่าคอมส์มีปัญหาหรือเปล่าครับ* สภาพคอมส์ใหม่หรือเก่า อุปกรณ์เสื่อมชำรุด เปิดฝาเคสแมลงหรือสัตว์เข้าไปอาศัย แต็บ..นึกไม่ออก

vongole101
25th July 2012, 17:23
งานเข้า เปิดแล้วบู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้ เปิดแล้วไฟไม่เข้าคอมส์ไม่ทำงาน เปิดแล้วไม่มีเสียงแจ้งเตือนหรือมี(รหัสเสียงไบออส แจ้งเตือน) แม่ถอดปลั๊กไฟออก ไฟฟ้าที่บ้านดับ

*ก่อนหน้ามีสาเหตุหรือปัจจัยเสี่ยง ว่าคอมส์มีปัญหาหรือเปล่าครับ* สภาพคอมส์ใหม่หรือเก่า อุปกรณ์เสื่อมชำรุด เปิดฝาเคสแมลงหรือสัตว์เข้าไปอาศัย แต็บ..นึกไม่ออก

แบบว่า กดเปิดแล้วไม่มีอะไรขึ้นสักอย่างเลยครับ ไฟที่บ้านดับ ใช่เลยครับ สภาพคอมใหม่ครับ อุปกรณ์ก็พึ่งเปลี่ยนการ์ดจอแต่ก็เปิดเหมือนเดิมครับ ส่วนสัตว์ก็ไม่มีครับ

anantu14
25th July 2012, 17:24

เปิดแล้วไม่มีเสียงแจ้งเตือน หรือ มี(รหัสเสียงไบออส แจ้งเตือน) ถอดอุปกรณ์มาตรวจเช็ค พื้นฐาน แรม ขัดแรมหน้าสัมผัสด้วยางลบ นำกลับไปใส่ใน้แน่นปกติ ทดลองเปิด

การ์ดจอ ถ้ามีออนบอร์ด ลองที่ตัวออนบอร์ดก่อนว่าติดปกติดีหรือเปล่า ถ้เปิดติด ค่อยติดตั้งการ์ดจอเปิดดูอีกครั้ง

ยังไงฝาก ข้อคิดเห็นสมาชิกท่านอื่นมาแนะนำน๊ะครับ จะได้กลับมาใช้งานได้ปกติ ( ใส่ชุดเกราะก่อน เดี๊ยวพวกยิงเอา )

vongole101
25th July 2012, 17:36
เปิดแล้วไม่มีเสียงแจ้งเตือน หรือ มี(รหัสเสียงไบออส แจ้งเตือน) ถอดอุปกรณ์มาตรวจเช็ค พื้นฐาน แรม ขัดแรมหน้าสัมผัสด้วยางลบ นำกลับไปใส่ใน้แน่นปกติ ทดลองเปิด

การ์ดจอ ถ้ามีออนบอร์ด ลองที่ตัวออนบอร์ดก่อนว่าติดปกติดีหรือเปล่า ถ้เปิดติด ค่อยติดตั้งการ์ดจอเปิดดูอีกครั้ง

ยังไงฝาก ข้อคิดเห็นสมาชิกท่านอื่นมาแนะนำน๊ะครับ จะได้กลับมาใช้งานได้ปกติ ( ใส่ชุดเกราะก่อน เดี๊ยวพวกยิงเอา )

ที่ว่าติดตั้งการ์ดจออีกที่นี้หมายความว่ายังไงหรอครับ ก่อนหน้านี้ผมก็มาตั้งกระทู้ถามเขาบอกผมว่าให้กด ปิดสวิสที่เพาวเวอร์ซัพพราย รอประมาณ5นาทีแล้วเปิดใหม่ ตรงนี้มีส่วนร่วมไหมครับ

VirusCoMz
25th July 2012, 17:38
ถอดแรมออกมาเช็ดด้วยยางลบ แล้วใส่เข้าไปใหม่ ถ้ายังไม่ได้ ถอดการ์ดจอออกมาเช็ดด้วยยางลบ แล้วใส่เข้าไปใหม่ ตรงที่มันเอาไว้เสียบ อะ

anantu14
25th July 2012, 17:38
ที่ว่าติดตั้งการ์ดจออีกที่นี้หมายความว่ายังไงหรอครับ ก่อนหน้านี้ผมก็มาตั้งกระทู้ถามเขาบอกผมว่าให้กด ปิดสวิสที่เพาวเวอร์ซัพพราย รอประมาณ5นาทีแล้วเปิดใหม่ ตรงนี้มีส่วนร่วมไหมครับ

ผมหมายถึง ลองแค่ ซีพียู แรม เมนบอร์ด ก่อน ว่าติดหรือเปล่า ( ใช้การ์ดจอออนบอร์ดแสดงผลแทน ครับ )

แต่ถ้าไม่มี ก็ใส่การ์ดจอร่วมด้วย เพื่อมันจะได้แสดงผล ว่าติดใช้งานได้หรือเปล่า

vongole101
25th July 2012, 17:43
ผมหมายถึง ลองแค่ ซีพียู แรม เมนบอร์ด ก่อน ว่าติดหรือเปล่า ( ใช้การ์ดจอออนบอร์ดแสดงผลแทน ครับ )

แต่ถ้าไม่มี ก็ใส่การ์ดจอร่วมด้วย เพื่อมันจะได้แสดงผล ว่าติดใช้งานได้หรือเปล่า

อ่อครับๆจะลองดูนะครับถ้าไม่ได้ก็จะมาโพต์ ถามใหม่ครับ

anantu14
25th July 2012, 17:51
อ่อครับๆจะลองดูนะครับถ้าไม่ได้ก็จะมาโพต์ ถามใหม่ครับ

เอาใจช่วยครับ ทุกอย่างมีทางแก้ไข แต่ถ้าต้องคลักเงิน จ่ายค่าซ่อมเนี่ยคิดดุก่อน :dance

vongole101
25th July 2012, 18:27
เอาใจช่วยครับ ทุกอย่างมีทางแก้ไข แต่ถ้าต้องคลักเงิน จ่ายค่าซ่อมเนี่ยคิดดุก่อน :dance

พี่ข่าวร้าย มันไม่ติดดดดดดด

John Marston
25th July 2012, 18:58
ต่อสายไม่ถูกหรือเปล่า(เคยเป็น)ตรวจดูสายดีๆครับ

vongole101
26th July 2012, 16:27
ต่อสายไม่ถูกหรือเปล่า(เคยเป็น)ตรวจดูสายดีๆครับ

ไม่ครับๆเพราะต่อถูกหมดแน่นนอน

26th July 2012, 18:56
ไม่ครับๆเพราะต่อถูกหมดแน่นนอนเอ้า ยังไม่ได้อีกเหรอครับ ลองดูสายที่เข้า จอ กับ เคช ดีๆครับ อาการที่คุณบอกมาไฟที่เครื่องติดแต่จอไม่ติด(ไฟเข้าจอมั๊ยครับ) ลองดู

vongole101
26th July 2012, 19:26
เอ้า ยังไม่ได้อีกเหรอครับ ลองดูสายที่เข้า จอ กับ เคช ดีๆครับ อาการที่คุณบอกมาไฟที่เครื่องติดแต่จอไม่ติด(ไฟเข้าจอมั๊ยครับ) ลองดู

ทุกอย่าง OK หมดเลยครับ ต่อตรงหมด เออ คือว่า นานๆทีมันจะเปิดติด ทีนะครับ ไฟก็เข้าจออยู่ครับ

26th July 2012, 19:51
ไปหาช่างเลยครับอาการแบบนี้น่าจะเกี่ยวกับพวกฮาร์ดแวร์ต่างๆแน่ๆปล่อยใว้นานไม่ดีเดี๋ยวจะเป็นเยอะกว่านี้ โชคดีครับ

maxkungg704
26th July 2012, 20:04
น่าจะเป็นที่ power supply ผมเคยเป็นมาก่อน อาการคือ เล่นๆมันก็ดับเสียดื้อๆ พอลองเปิดใหม่ ไฟที่ปุ่มเปิด/ปิดมันก็ติดธรรมดา

แต่ก็มีแค่นั้น ไม่รันเข้าไบออสด้วยซ้ำ แล้วเครื่องมันก็ติดๆดับ เป็นจังหวะเลยคับ เลยยกไปที่ร้านเปลี่ยนpower supplyเลยคับ ของหมดประกันพอดีจริงๆ

เสียตังอีก สาเหตุก็มาจากเวลาที่ผมต่อเสียบปลั๊กคอม ผมจะเปิดสวิตไปที่ปลั๊กสามตาก่อนให้มันติดไฟแดงๆ แล้วก็เอาปลั๊กไปเสียบมันก็จะเกิดการสป๊าก ไฟแล่ปแป็ปๆออกมาน่ากลัว

(แต่ผมไม่กลัว) ไฟคงกระชากแหละคับ ทำทุกวันเลย ดีน่ะ อย่างอื่นไม่เป็นไร ยังไงก็ลองดูคับ ลองถอด power supply ของคนอื่นมาเสียบดู เผื่อหาย

prodjvirusscanful
21st August 2012, 21:35
PSU ชัว อาการเหมือนผมเลย