PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องไฟฟ้ากระตุกกับคอมพิวเตอร์(ภัยเงียบที่หลายคนมองข้าม)

vgfgff
26th July 2012, 02:16
จากกระทู้ที่แล้วที่ผมถามเรื่อง คอมอยู่ดีๆด็มีเสียง usb ดังขึ้นเอง(เหมือนเสียบ usb เข้าเครื่อง)แล้วส่งผลให้คอมค้างชั่วขระ ผมสรุปของปัญหานี้คือ ไฟฟ้ากระตุกครับ

ผมรู้ได้ไง
เมื่อวานผมเล่นคอมอยู่แล้วขาดันไปแตะโดนสวิตพัดลม(วางบนพื้น)ปรากฏว่ามีเสียงดังกล่าวเกิดขึ้น ตื้อดึ่ง ผมเอะใจลองเปิดพัดลมดู ก้ ตื้อดึง และสุดท้ายผมลองปิดเปิดไฟ 5 ดวงทั้งบ้านสลับไปมาผลปรากฏว่าไอเสียงดังกล่าวนี้ดังไม่หยุดเลย ยังไม่พอ เมาส์ คีย์บอร์ดขยับไม่ได้้ด้วย 555+ คงต้องซื้อ ups มาใช้แล้ว

อาการดังกล่าวส่งผลกระทบต่อ HW โดยตรงเลยหากใครใช้ power supply ไม่ดี Hw ของท่านอาจปรดเกษียนก่อนวัยอันควรนะครับ โปรดระวัง;)

vgfgff
26th July 2012, 02:23
ปัยหคอมที่ผมเพิ่งจะค้นพบ
ไม่ได้อยุ่ที่แรม ที่ windows ที่การ์ดจอหรือ พัดลม cpu ไม่ได้เกี่ยวเลยครับ ใครไม่เคยเจอก้อ่านไว้นะครับ 555+

CrYzTeX
26th July 2012, 02:25
เคยเป็นตอนปิดไฟ...เม้าส์ขยับไม่ได้แป๊บนึงนะ

CodeMagane
26th July 2012, 02:45
ไฟกระตุกทำ HDD พี่ผมเจ๊งไปอันแล้ว TwT เสียดายข้อมูล

lovelykob
26th July 2012, 02:53
เหมือนกันครับ HD ผมก็เคยพังไปตัวหนึ่งละ ไปพร้อมกะ Power Supply เลย Y_Y