PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความหมายของเด็กแว้น - เด็กสก็อย ~ !!

ballba
7th July 2011, 13:04
http://www.bondstreettour.com/images/trip_gallery/hanoi2/13_town/v04.jpg

เด็กแว้น เป็นคำสแลง เขียนกันหลายแบบ แว้นต์ แว้นท์ แวนช์ ไม่ลงตัวเพราะเป็นคำนอกระบบ หมายถึงวัยรุ่นเพศชาย (บางรายอายุเกินวัยรุ่นก็มี) ผู้นิยมขับขี่จักรยานยนต์รวมกลุ่ม ตั้งแต่ห้าคนไปจนถึงเป็นสิบเป็นร้อย แข่งขันประชันความเร็ว ผาดโผน เสียงดัง สร้างความเดือดร้อนผู้ใช้รถใช้ถนนในยามดึก คำเรียกเด็กแว้น น่าจะมาจากคำเลียนเสียงธรรมชาติ เสียงดังของเครื่องยนต์(แว้น ๆ)

เด็กสก๊อย มักเรียกสั้น ๆ ว่า สก๊อย เป็นคำสแลงที่อาจเขียนได้หลายแบบเช่นกัน สก๊อยช์ สก๊อยซ์ สก๊อยต์ หมายถึงวัยรุ่นเพศหญิง ที่เป็นคู่รัก เป็นเพื่อนสนิท (คู่นอน แฟน กิ๊ก ฯลฯ) ของเด็กแว้น สก๊อยจะนั่งซ้อนท้ายจักรยานยนต์เด็กแว้น ตระเวนไปตามท้องถนนที่เป็นแหล่งชุมนุมของกลุ่มพวกเดียวกัน สก๊อยมักนุ่งกระโปรงหรือกางเกงเอวต่ำ ขาสั้น เสื้อตัวเล็ก รัดรูปและเปิดเผยเนื้อหนังตามค่านิยมของวัยรุ่นกลุ่มนั้น ๆ กิริยามักก๋ากั่น รักสนุก ชอบความตื่นเต้นหวาดเสียว จะคอยเป็นกำลังใจ สนับสนุนให้เด็กแว้นขับขี่ด้วยความคึกคะนอง คำสก๊อยน่าจะมาจาก skirt ซึ่งเป็นกระโปรงสั้นที่พวกเธอนิยมสวมใส่

ผมอยากให้ทุกคนแยกให้ออกนะครับว่าใครแว้นใครไม่แว้น
บางทีคำว่าแว้นอาจไม่ใช่ที่เราเข้าใจตรงไปทั้งหมดครับ
แต่พวกไม่แว้นก็มีครับ จะเป็นคลับใหญ่ๆบางทีอาจจะเห็นเขาขับรถมากันหลายๆกัน
อาจจะไปออกทริปหรือช่วยเหลือสังคมบ้าง อยากให้แยกให้ออกนะครับ เขาไม่ใช่แว้น

ภาษาเด็กแว้น วันละ 1 คำ BY BALLBA
1. ตำรวจ = พ่อ

2. ตำรวจมา = พ่อตื่น

3. คุณตำรวจ = หัวปิงปอง

นี่คือคำที่ใช้ของเด็กแว้นแถวบ้านผมนะครับอาจจะใช้โดยส่วนใหญ่

รู้มาแค่นี่หละครับ ไม่ค่อยได้เรียนรู้เท่าไหร่ ผมไม่ใช่แว้นหรอกแค่พอรู้นิดหน่อย - -*

ปล. มีข้อมูลหรือจะสอบถามอะไรก็เพิ่มเติมได้ครับ

credit: jabchai.com
repost