PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บทความรัก ที่เขียนขึ้นเองจาก ballba ...

ballba
7th July 2011, 13:11
สวัสดีครับผม ballba เคียงข้าง love, health เสมอ

วันนี้ผมก็แต่ง บทความรัก ซึ่งไม่รู้เหมือนกันว่าจะตั้งชื่อว่าอะไร

ผมใช้ความคิดที่มีอยู่ในหัว พยายามแสดง แง่มุมความคิด ที่แตกต่าง

ลองอ่านดูนะครับ

ผมเป็นผู้ชายคนนึง ที่เปลี่ยนตัวเอง เปลี่ยนชีวิตเพื่อความรัก

ความรักมันคือจุดเปลี่ยนของชีวิตผม

ผมยอมสูญเสียทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อคนที่รัก เพื่อเป็นอย่างที่เขาหวัง

เขาต้องการ เพื่อที่จะทำให้ใครสักคน หรือใครหลายๆคนมีความสุข

ยอมแม้กระทั่งชีวิต ของตน เพื่อมอบให้กับใครสักคนบนโลกนี้

ถามว่าความรักของผมคืออะไร

ผมตอบได้แค่ว่า ความของผม มันคือการ ให้ ให้หลายสิ่งหลายอย่างกับใครสักคน

ให้ความสุข ถึงแม้ว่าเราจะเสียความสุขของตัวเองไปก็ตาม

ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้ ความรักจากใครซักคนมา ผมก็ยอม

และผมไม่เคยคิดว่า ผมจะต้องเสียใจ อย่างน้อยผมก็ทำได้เพื่อใครสักคน

สิ่งที่ผมได้รับจากความรัก มันมักจะมีเรื่องร้ายๆเกิดขึ้นกับผมเสมอ

และเรื่องร้ายๆที่เกิดขึ้น มันกลายเป็นแค่ ความทรงจำ และ ประสบการณ์ชีวิต

ที่ผ่านมาทุกวันทุกคืน

ประสบการณ์ที่ผมได้รับ ความเจ็บปวดของวันวานมันสอนผม

มันทำให้ผมเข้าใจคำว่า รัก มากขึ้นและหลากความคิดและมุมมอง

ซึ่งมันไม่สามารถบอก ความหมายได้ด้วยตัวอักษร

นอกจากเราจะสัมผัสคำว่า รัก ด้วยตัวของเราเอง

ผมคิดว่าจะไม่มีวันลืม มันเลย

ผมเชื่อในคำว่า ความรักชนะทุกอย่าง

มีคนป่วยที่โรงพยาบาลคนนึง บอกกับผมว่า ยาที่จะรักษา

ที่ดีที่สุด มันคือ กำลังใจ จากใครสักคน

หากเราไม่มีกำลังใจที่จะสู้ เราก็คงไม่อยากอยู่บนโลกนี้ต่อไป

เหมือนกับคนที่ ท้อแท้ หมดเรี่ยวแรง ที่จะก้าวเดิน

แม้ว่าจะกินยาอะไร มันก็ไม่ทำให้เราดีขึ้น

นอกจากจะมีใครซักคน คอยให้ความรัก ความห่วงใย

เป็นกำลังใจให้ทุกๆวัน มันกลับทำให้เรามีความสุข

และมีกำลังใจที่จะก้าวเดินต่อไป ..

ตั้งแต่ที่ผมได้ยิน อยู่ๆผมก็ร้องไห้ขึ้นมา

ความรักมันเป็นอะไรที่มีความหมายจริงๆ

และผมก็เข้าใจมันมากขึ้น จนทำให้ผมรู้ว่า

หากโลกนี้ ไม่มีความรัก ก็เหมือนกับการอยู่อย่างไม่มีอากาศที่จะหายใจ

แม้ว่าเมื่อเรารักใคร มันไม่เป็นอย่างที่เราหวัง หรืออย่างที่เราฝันไว้

ขอแค่เพียงได้รู้ว่า

บางครั้งนั้น ความรัก ไม่ว่าในอดีตหรือ ปัจจุบัน

มันอาจทำให้เราเจ็บ แต่มันก็สร้างบทเรียน ให้เราได้รับรู้ สร้างกำลังใจ

ที่จะก้าวไปในวันข้างหน้า

ไม่ว่า วันพรุ่งนี้ หรือ วันข้างหน้า จะเป็นยังไง ขอแค่ให้หัวใจ ยังก้าวเดินต่อไปก็พอ

ความรัก มันไม่เคยทำลายใคร มีแต่เราเท่านั้น ที่ทำลายใจตัวเอง

บางครั้ง อาจผิดหวังเพราะรัก ถึงกับต้อง คิดสั้น ที่จะทำอะไรไม่ดีลงไป

แต่เคยคิดบ้างไหม ว่าความรักมันทำให้เรา คิดแบบนั้น หรือ

ขอฝากบอกกับทุกคนที่ท้อแท้ และผิดหวังในความรักนะครับ

ไม่ว่ารักของคุณจะไม่เป็นอย่างที่ฝัน แม้ว่าเราจะไม่ได้รับความรักที่แท้จริงจากใคร

แค่ชนะใจตัวเองก็พอ

ให้ใจรู้ไว้ว่า มันเป็นแค่เพียงประสบการณ์ชีวิต และความทรงจำดีๆที่มีแต่ความสุข

ไม่ใช่ว่ามันคือ ความทุกข์ และ หรือบทลงโทษ จากฟากฟ้า

แต่มันคือบทเรียน ที่สอนเราให้เข้าใจกับคำว่ารัก

หากวันใดวันนึง เราเข้าใจมัน ผมเชื่อว่า ความรักที่แท้จริง มันจะมาหาคุณเอง

credit : ballba@jokergameth.com

ปล. ถึงไม่ชอบ ก็ไม่เป็นไรนะครับ

ผมแค่ลองแต่งดูอ่ะ อาจจะมั่วๆนิดหน่อยเพราะปวดหัว ไม่สบายครับ

ถ้าชอบกัน ผมก็จะเขียนมาอีกเรื่อยๆ

repost

โดน!!!ครับ

คนโพสหายหมดเลย เพราะย้ายมาจากบอร์ดเก่า - -

กะว่าจะเขียนใหม่แล้วแต่ยังไม่รู้เรื่องอะไร

Nut_crazyboy
17th July 2011, 21:15
โดน!!!ครับ

JamiesMc'Avoid
18th July 2011, 02:28
โห๊ะ !!!~

ซึ้ง และเข้้าใจในความรัก

ขนาดที่ว่า ผมที่ผ่านความรักมาหลายหน เจอผู้หญิงมาหลายแบบ จนคิดว่าความรักมันไม่สามารถมีไรมากไปกว่านี้

แต่พอมาอ่านบทความนี้ มันยังมีอีกหลายอย่างที่ผมยังไม่เจอ !

ฮ่ะ ๆ หายหน้าไปนาน กลับมาเจอสมาชิกเก่าสุดหล่ออย่างท่านภูมิ ดีใจ ดีใจ ยังมีคนให้คำปรึกษาอยู่ ^^

Neko.Kraamzii
18th July 2011, 07:55
ไลค์ !! นี่มันเทพนี่หว่า :pleasantry

kritsada666
18th July 2011, 08:34
รู้จักความรักมากขึ้นเลย ครับ ขอบคุณ จริงๆ ครับ :thank

Nemisis'
18th July 2011, 10:29
ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ ยังไงก็สู้ๆนะ :]]

siamzone
18th July 2011, 10:41
โดน นนน!!! +100 :cool:

pyrata
18th July 2011, 15:18
โดนครับ ซึ้งมากครับ

pratoothai
19th July 2011, 00:27
เหมือนผมส่องกระจกดูตัวเองยังไงก็ไม่รู้ :cool:

YcF
19th July 2011, 13:59
นี่ล่ะชีวิต ก้าวต่อไปครับทุกๆท่าน

Nut_crazyboy
24th July 2011, 18:11
ช่วย ดัน ครับ

EVLFieldTH
24th July 2011, 19:08
โดนใจมากเลยครับ แต่ผมไม่เคยเจอรักจากคนนั้นสักที ให้ความรักกับใครสักคนหมดตัวหมดใจแล้วก็เหมือนเดิม...

purinatjr
6th October 2011, 10:44
โดนมากกคับ ~!!!!! +1 เลยย :'P

ballba
6th October 2011, 10:46
ขอบคุณทุกคนนะครับ สมัยนี้ผมไม่ได้เขียนขึ้นใหม่เลย ยังนึกหัวข้อไม่ออก

Battlefield3
6th October 2011, 11:52
ผมรู้เกือบหมดและพี่ภูมิ

Imyour
23rd December 2012, 02:57
ซึ้งมากๆ ผมชอบกระทู้ของท่านมากเลยครับ:cool:

ballba
23rd December 2012, 03:31
ซึ้งมากๆ ผมชอบกระทู้ของท่านมากเลยครับ:cool:

ขอบคุณนะครับที่ทำให้เห็นกระทู้นี้อีกครั้ง. มีแต่ความทรงจำดีๆที่ผมไม่มีวันลืม

เรื่องนี้ผมเขียนไว้นาน แต่เด็ก จริงๆมีหลายเรื่องแต่สิ่งสำคัญที่สุดคือ

ผมอยากให้ทุกคนเข้าใจในความรัก ถ้าทุกคนเข้าใจความรักโลกใบนี้ก็จะสวยงามเสมอ

ทุกวันนี้ทุกคนเติบโตขึ้นมาก ผมเองก็เช่นกัน

และผมยังต้องก้าวเดินต่อไป

ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้เขียนบทความให้ทุกคนอีก

แต่ผมสัญญาว่าจะคอยให้คำปรึกษากับทุกคนเสมอไปครับ

ตราบใดที่ love,health ยังคงอยู่ ตราบนั้นผมจะอยู่คู่ JKGตลอดไป

corner1538
23rd December 2012, 04:52
มันคงเป็นอย่างที่คุณบอก และตอนนี้ผมก็คงยังไม่เข้าใจ