PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภาพที่ชาวไทยคุ้นตา ประทับใจในหัวใจเป็นที่สุด ~

~!-!eRo~
28th July 2012, 22:16
http://www.oknation.net/blog/home/user_data/file_data/201205/05/4448080f9.jpg

คุณยายตุ้ม จันทนิตย์ หญิงชราวัย 102 ปี (เกิดเมื่อปีพทุธศักราช 2396) บ้านธาตุน้อย ตำบลพระกลางทุ่ง อำเภอธาตุพนม ห่างจากจุดที่ทางราชการกำหนดให้เป็นจุดรับเสด็จ ประมาณ 700 เมตร ก็ไม่ต่างจากครอบครัวอื่นๆ ที่ลูกหลานได้นำ "คุณยายตุ้ม จันทนิตย์" ไปรอรับเสด็จด้วย โดยตามคำบอกเล่าของ นางเพ็ง จันทนิตย์ (ลูกสะใภ้) และนางหอม แสงพระธาตุ (น้องสาวของนางเพ็ง) ได้ความว่า ลูกหลานได้นำคุณยายตุ้มไปรอบรับเสด็จตั้งแต่เช้าโดยนางหอมฯ เป็นผู้จัด "ดอกบัวสีชมพู" ให้แ่ก่คุณยายจำนวน 3 ดอก เพื่อนำขึ้นจบบูชาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และพาออกไปรอเฝ้ารับเสด็จที่แถวหน้าสุดเพื่อให้ได้ใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาทมากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชา 

ทรงพระเจริญ

uroboros
28th July 2012, 22:22
เคยมีในข่าวอ่าคับ ในรูปมีเด็กกับในหลวง เด็กในรูปนั้นปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่

April
28th July 2012, 22:23
ผมคุ้นตาแต่พึ่งรู้รายละเอียดก็วันนี้

noppakern
28th July 2012, 22:51
อยู่ไกล้บ้านผมแค่ไม่กี่กิโลเองครับ...(ต่อให้นะครับ..คุนยายตุ้มรอรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวตั้งแต่เช้า..จนดอกบัวนั้นเหี่ยวมาก..แต่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็ทรงรับดอกบัวนั้นไว้ครับ...ทรงพระเจริญ...)