PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : firefox - ถามข้อสงสัย

thesheep
29th July 2012, 20:45
ข้อสงสัย คือ
firefox จะได้อะไรจากการพัฒนา ?

ถ้าเป็น IE ก็คงจะเป็นการโปรโมดของ microsoft
ส่วน chrome ก็น่าจะออกมาเพื่อซับพอดอะไรต่างๆของ google
และ safariก็น่าจะเพื่อซับพอดกับ ios

ส่วน Opera ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าได้อะไรจากการพัฒนา ?

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

pommagebtang
29th July 2012, 21:02
mozilla ไงครับ

thesheep
29th July 2012, 21:36
หมายถึงอะไรครับ

sakolsak
29th July 2012, 21:46
หมายถึงอะไรครับ

Mozilla Firefox ครับ
Mozilla ชื่อกลุ่มพัฒนา (แล้วแต่กลุ่ม หรือ บริษัท)
Firefox ชื่อของหรือโปรเจค

เกี่ยวกับ (About) ของ Mozilla Firefox

Mozilla ไม่ใช่บริษัทซอฟต์แวร์แบบโบราณ เราเป็นชุมชนระดับโลกที่อุทิศตนเพื่อสร้างซอฟต์แวร์และเทคโนโลยีที่เสรีและโอเพนซอร์สที่จะสร้างเสริมประสบการณ์การออนไลน์ของผู้คนทุกที่ เราคือโปรแกรมเมอร์ นักการตลาด นักทดลองและผู้สนับสนุนจากทั่วโลกที่กำลังทำงานเพื่อทำให้แน่ใจว่า เว็บ จะยังคงเป็นแหล่งทรัพยากรแห่งการแบ่งปันแบบเปิด เราเชื่อว่ามาตรฐานเปิดเป็นบ่อเกิดของการเพิ่มทางเลือกและนวัตกรรม และเรายังเชื่อว่าทุก ๆ คนไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับประสบการณ์ออนไลน์ที่ปลอดภัยที่สุด เร็วที่สุดและดีที่สุด

ซอฟต์แวร์โอเพนซอร์สและเทคโนโลยีที่ชนะเลิศของเรา ได้เปิดให้ทุก ๆ คนจากทุก ๆ ที่สามารถใช้งานได้ฟรีในกว่า 40 ภาษา

Mozilla มีสำนักงานใหญ่อยู่ใน เมาเทนวิว แคลิฟอร์เนีย และสำนักงานภูมิภาคใน ออคแลนด์, ปักกิ่ง, โคเปเฮเกน, ปารีส, โตเกียว และ โตรอนโต.

Credit : Mozilla Firefox TH

redfoottttt
30th July 2012, 10:41
ข้อสงสัย คือ
firefox จะได้อะไรจากการพัฒนา ?

ถ้าเป็น IE ก็คงจะเป็นการโปรโมดของ microsoft
ส่วน chrome ก็น่าจะออกมาเพื่อซับพอดอะไรต่างๆของ google
และ safariก็น่าจะเพื่อซับพอดกับ ios

ส่วน Opera ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าได้อะไรจากการพัฒนา ?

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

คงจะเป็นค่า credit ค่าลิขสิทธิ์ ค่าโฆษณาต่างๆ ละมั้งครับ (คิดเอาเองนะ)

จริงๆแล้ว คำถามนี้มันก็เคยเกิดขึ้นในหัวผมนะ ผมก็อยากรู้นะ มีผู้รู้มาเคลียร์ปัญหาให้ก็ดีนะ

thesheep
4th August 2012, 14:00
คำถามนี้มันก็เคยเกิดขึ้นในหัวผมนะ ผมก็อยากรู้นะ มีผู้รู้มาเคลียร์ปัญหาให้ก็ดีนะ
สาธุ ๆ
อยากมีผู้รู้มาเคลียร์ปัญหาให้เหนือนกันครับบ