PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พวกที่รอบยิงทหารไทยข้างหลัง แบบขี้ขลาด

Napon
31st July 2012, 23:03
http://a8.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/578765_491152344245420_25678165_n.jpg

ถ้าใครสะใจโปรด "กล่าวขอบคุณ"

จาก : Clip เด็ดๆ

Capathia
31st July 2012, 23:10
อันนี้ข่าวนานแล้วครับ
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=10151338166782345&set=p.10151338166782345&type=1&ref=nf
อย่าเข้าใจผิดกัน เป็นการสร้างกระแสครับ

Namies123
31st July 2012, 23:28
ก็ข่าวพวกสร้างกระแสล่ะนะ ที่สำคัญถึงจะเป็นข่าวจริงการลอบยิงนี่มันผิดตรงไหน -*- ฆ๋าศัตรูได้เป็นพอ

KnocKingMasterM
31st July 2012, 23:30
สร้างกระแสอีกละ

kinchiro155
31st July 2012, 23:44
สนามรบ เค้าไม่เลือกวิธี ฆ้าหรอกครับ

<_lucifer_>
31st July 2012, 23:50
เหอะๆ ถึงจะไม่ชอบก็เถอะ แต่ถ้าเป็นสงครามลอบยิงข้างหลังไม่ถือว่าขี้ขลาดนะครับ ทุกอย่างทำได้ ฆ่าได้ก็รอดไม่ถูกฆ่าก็โดนฆ่าง่ายๆ :dash

Patrenko
1st August 2012, 01:59
เอาจริงๆผมว่าทหารไทยยังยิงเก่งสู้โจรใต้ไม่ได้เลยนะ ถ้าเกิดยิงปะทะกันขึ้นมา3-3หรือโจรใต้โดนรุม4-2 ผมเเทงเลยยังไงโจรก็ชนะเอาจริงๆที่ผมเคยเห็นๆมานะผมไม่รู้นะว่าพวกนั้นมันผ่านการฝึกมารึป่าวแต่เทคนิคสู้รบพวกมันจากดูๆเเทบจะทุกเหตุการณ์ทำนองนี้ผมยังเคยเห็นทหารไทยสู้ได้แค่ไม่กี่ครั้งเองแต่ข่าวที่ฆ่าโจรตายได้ซะส่วนมากจะเป็นการรุมหรือถ้าใช้คำนี้กับกลุ่มก่อการร้ายนั้นก็คือหมาหมู่นั้นเเหละครับ ตกลงทุกวันนี้ ผมก้ยังงงๆอยู่ว่าทำไมพื้นฐานการรบของฝั่งนั้นถึุงดีกว่าเรา เเล้วฮ.ลาดตะเวนทำไมถึงไม่ค่อยมี ผมว่าถ้าบินตามโจรใต้ไปบอกลักษณะโน้นนี้นั้นเเบบที่ตำรวจใช้ผมว่าก็น่าจะเจอเเหล่งกบดานละนะถึงมันไม่กลับแต่ก็ปลิดชีพสมาชิคได้สักส่วนนึง เออ ปล.เมื่อเช้าดูข่าวทหารเขามาขอร้องให้หยุดเผยภาพคลิปพวกนี้ด้วยนะครับเพราะนอกจากจะไม่เกิดประโยชน์เเล้วมันยังทำร้ายจิตใจใครหลายๆคนอยู่

LoVEGothic
1st August 2012, 02:22
ฆ่ามานนนนนนนน !!!!!!!!

สปาตัน !!!!

thunyaboon
1st August 2012, 14:18
ในสงครามน่ะ ไม่เกี่ยววิธีการหรอกครับ

การเอาตัวรอด มีอยู่แค่ 2 อย่าง คือ ตาย กับ รอด

การเอาตัวรอดย่อมต้องทำทุกอย่าง เพื่อเอาตัวรอด

พวกโจร กับ ทหาร ก็ย่อมมีจุดที่แตกต่างกัน

โจร ก็จะใช้ความถนัดทางพื้นที่ ทหารก็จะใช้ความถนัดที่เรียนมา การทำงานเป็นระบบ

ไม่ต้องถามว่า ใครจะชนะหรอกครับ เพราะสงครามไม่เคยให้อะไรใครหรอกครับ

ทางที่ดี อยู่กันอย่าง สันติ อะแหละ ดีสุดแล้วล่ะครับ

ram30
1st August 2012, 14:38
เอาจริงๆผมว่าทหารไทยยังยิงเก่งสู้โจรใต้ไม่ได้เลยนะ ถ้าเกิดยิงปะทะกันขึ้นมา3-3หรือโจรใต้โดนรุม4-2 ผมเเทงเลยยังไงโจรก็ชนะเอาจริงๆที่ผมเคยเห็นๆมานะผมไม่รู้นะว่าพวกนั้นมันผ่านการฝึกมารึป่าวแต่เทคนิคสู้รบพวกมันจากดูๆเเทบจะทุกเหตุการณ์ทำนองนี้ผมยังเคยเห็นทหารไทยสู้ได้แค่ไม่กี่ครั้งเองแต่ข่าวที่ฆ่าโจรตายได้ซะส่วนมากจะเป็นการรุมหรือถ้าใช้คำนี้กับกลุ่มก่อการร้ายนั้นก็คือหมาหมู่นั้นเเหละครับ ตกลงทุกวันนี้ ผมก้ยังงงๆอยู่ว่าทำไมพื้นฐานการรบของฝั่งนั้นถึุงดีกว่าเรา เเล้วฮ.ลาดตะเวนทำไมถึงไม่ค่อยมี ผมว่าถ้าบินตามโจรใต้ไปบอกลักษณะโน้นนี้นั้นเเบบที่ตำรวจใช้ผมว่าก็น่าจะเจอเเหล่งกบดานละนะถึงมันไม่กลับแต่ก็ปลิดชีพสมาชิคได้สักส่วนนึง เออ ปล.เมื่อเช้าดูข่าวทหารเขามาขอร้องให้หยุดเผยภาพคลิปพวกนี้ด้วยนะครับเพราะนอกจากจะไม่เกิดประโยชน์เเล้วมันยังทำร้ายจิตใจใครหลายๆคนอยู่
การยิงกันทหารต้องถูกยิงก่อนถึงจะยิงกลับได้แล้วถ้ายิงพลาดถูกชาวบ้านทหารก็ต้องรับรับผิดชอบแต่โจรยิงพลาดก็ไม่ต้องรับผิดชอบแล้วคุณจะว่าโจรมันเก่งจริงๆ

10519898
1st August 2012, 15:03
http://a8.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/578765_491152344245420_25678165_n.jpg

ถ้าใครสะใจโปรด "กล่าวขอบคุณ"

จาก : Clip เด็ดๆ

เยาวชนถูกปลูกฝังให้เกลียดทหาร ชาวบ้านเป็นกำลังหลักที่คอยสนับสนุน ชาวพุทธยังเหลืออยู่ไม่ถึงหมื่น พระสงฆ์ที่จำวัดอยู่กลับถูกฆ่า

มุ่งหวังจะเเบ่งเเยกเป็นรัฐใหม่ ยุคนไทยให้เเตกความสามัคคี (ปัจจุบันพระสงฆ์เหลืออยู่ไม่เกิน76รูป จากที่นิมนต์ไปทั้งหมด 100 รูป)

เป็นวิธีรบเเบบทหาร 3 ต่อ 1 ถึงจะชนะ โดยผังการเข้าตีคือ

1.ที่รวมพล
2.ฐานออกตี
3.ทิศทางการเข้าตี
4.เเนวประสานการปฏิบัติ (ชาวบ้านสนับสนุน)
5.ที่หมาย

kimnaja
1st August 2012, 15:17
ดูจากคลิปโจรใต้มันทำงานเป็นทีมมากสงสัยเป็นทหารรับจ้าง

10519898
1st August 2012, 15:40
สร้างกระแสอีกละ

เยาวชนส่วนมากปิดหูปิดตาไม่รับข่าวสาร ไม่รู้เรื่องกับเหตุการณ์รอบตัว จะอยู่ในสังคมลำบาก

AUSTIN
1st August 2012, 15:50

พวกมันไม่ได้เก่งหรอกครับ เหตุผลง่ายๆคือพวกมันจำนวนพลน้อยกว่า และขาดอาวุธหนัก,กองกำลังทางอากาศ กองกำลังสนับสนุน มันจึงทำยุทธวิธีรบได้จำกัด ซึ่งพวกมันก็เลือกการรบแบบเรียกว่า การรบกองโจรครับ การรบแบบกองโจรคืออาศัยการลักลอบ ซุ่ม กับดัก ก่อกวน สร้างสถานการณ์ โจมตีเป็นระยะๆ โดยที่ไม่ทันตั้งตัว เป็นปฏิบัติการระยะสั้น เมื่อปฏิบัติการตามแผนเสร็จก็จะเลิกปฏิบัติการแฝงตัวหายไปดื้อๆเลย และเฝ้าคอยโอกาสต่อไปก็จะทำแบบเดิมทำเสร็จก็หนี ทำเสร็จหนีๆๆ แบบนี้เรื่อยๆ(ต่างกับสงครามใหญ่ๆคือรบซึ่งๆหน้าชาติทหาร ฝั่งใดจะได้เปรียบเสียเปรียบขึ้นอยู่กับอาวุธและจำนวนพล แต่การรบกองโจรไม่เน้นจำนวนพลเน้นการโจมตีระยะสั้นตอดไปเรื่อยๆ)

แถมด้วยการที่พวกมันเป็นคนในพื้นที่คือโจรใต้ก็คือคนในพื้นที่ดีๆนั่นแหละอาจจะเป็นคนหน้าตาธรรมดาแต่พอตกดึกก็ผันตัวเป็นโจรแล้ว จึงจับมือใครดมยาก ด้วยสภาพภูมิประเทศเป็นป่าเขาซะส่วนมาก เหมาะแก่การซุ่มลอบโจมตีของโจรใต้ยิ่งเป็นคนในพื้นที่ก็เป็นพวกชำนาญพื้นที่ด้วยแล้ว ฝั่งทหารไทยที่ปฏิบัติหน้าที่ก็ลำบากล่ะครับ

เพราะการจบกองโจรมันยืดเยื้อ และคาดการไม่ได้ อยู่ๆจะเกิดก็เกิด อยู่จะระเบิดก็ตู้มซะอย่างงั้น บางทีเดินๆตรวจก็ถูกยิงหลังตายเฉยๆก็มี มันก็แบบนี้แหละครับ ต้องยอมรับว่าทหารไทยก็ไม่ยอมเปลี่ยนกลยุทธิ์ในการต่อสู้ด้วยซักที

kongsak055
1st August 2012, 15:59
ให้ Lelouch ไปช่วยสิครับ รับรอง สงบนิ่งกันหมดแน่..............

Patrenko
1st August 2012, 21:56
เยาวชนถูกปลูกฝังให้เกลียดทหาร ชาวบ้านเป็นกำลังหลักที่คอยสนับสนุน ชาวพุทธยังเหลืออยู่ไม่ถึงหมื่น พระสงฆ์ที่จำวัดอยู่กลับถูกฆ่า

มุ่งหวังจะเเบ่งเเยกเป็นรัฐใหม่ ยุคนไทยให้เเตกความสามัคคี (ปัจจุบันพระสงฆ์เหลืออยู่ไม่เกิน76รูป จากที่นิมนต์ไปทั้งหมด 100 รูป)

เป็นวิธีรบเเบบทหาร 3 ต่อ 1 ถึงจะชนะ โดยผังการเข้าตีคือ

1.ที่รวมพล
2.ฐานออกตี
3.ทิศทางการเข้าตี
4.เเนวประสานการปฏิบัติ (ชาวบ้านสนับสนุน)
5.ที่หมาย

เออใช่ๆ thanks หลายๆโง่ตั้งนาน ละทหารเป็นฝ่ายถูกยิงก่อนด้วยลืมๆ

massmello
1st August 2012, 22:45
ไม่ฆ่าก็ถูกฆ่า ไปฆ่าเขา ก็ถูกเขาฆ่า พอถูกฆ่าก็ ไปฆ่าเขา

chaikaning
1st August 2012, 23:55
ทหารไทยเสียเปรียบหลายอย่างครับ เช่นกฏการใช้อาวุธ ยิงก่อนไม่ได้ครับ ต้องให้เราถูกโจมตีก่อนเราถึงจะโจมตีกลับได้ ส่วนพวกโจรที่ก่อเหตุเขาไม่ได้อยู่ที่ 3 จังหวัดครับ ส่วนมากอยู่ในเมืองใหญ่แทบทั้งสิ้น ที่เห็นส่วนมากเป็นแค่พวกแนวร่วมก่อเหตุคอยดูลาดเลาและรายงานวันเวลาและสถานที่ ที่เจ้าหน้าที่ทำเป็นประจำ คนพวกนี้เฝ้ากันเป็น3-4 เดือนถึงจะก่อเหตุครับ ยอมรับว่ามันอดทนจริงๆ เพื่อผลงาน เพราะพวกผมทุกคนมีค่าหัวหมด และ เวลาเรามีการปะทะกันเกิดขึ้น ฝั่งโจรเขาไม่คิดอะไรมาก แค่ยิงๆๆ ให้ตายให้หมด แต่ฝั่งเราถ้าไม่จำเป็นห้ามจับตายครับ เพราะทางเราต้องการตัวพวกมันมาเป็นๆ และอีกอย่าง โจรตัวจริงๆน่ะ เห็นหน้ากันทุกวัน เตะบอลด้วยกัน นั่งร้านน้ำชาคุยกันทุกเช้า ตกดึกมันมาซุ่มดูเราแล้วครับ แต่เราไม่ตื่นตูม ทำเนียนๆไว้ครับ บางอย่าง ไม่ให้ไก่ตื่น
ทหารไทยมีสายของเราในกลุ่มโจร พวกโจรก็มีสายในกลุ่มเราเช่นกันครับ มันเป็นการรบแบบกองโจรกึ่งจิตวิทยาซะส่วนใหญ่ ใครพลาดก็พลาดยาวเลยครับ อย่างตอนนี้ ฝ่ายเราพลาดครับ โดนกันเป็นว่าเล่น
***ถ้ามีคำสั่งให้จับตายได้ทุกคน ผมเชื่อว่า โจรตายหมดครับ ทหารไทยเรานานๆใช้ระเบิดกับ m203 , ค.60 , ค.120 , พลซุ่มยิง นะ ถ้าใช้ทีก็ป่าราบอ่ะครับ กำลังสนับสนุนเราถ้าใช้เต็มที่จริงๆ ศักยภาพของเราไม่แพ้โจรใต้แน่นอนครับ ที่แพ้ทุกวันนี้ แพ้เงื่อนไขของประชาชนบางกลุ่มแค่นั้นครับ

BL!TZ
2nd August 2012, 01:10
chaikaning +1 ให้ไปเลย นี้สิของจริง !!

chaikaning
2nd August 2012, 02:59
http://youtu.be/rbx4QA3oQ3w
นี่คือตอนที่ชุดของผมไปถึงใหม่ๆ เจอต้อนรับเลย ระเบิดเบาสองลูก จ่า ฉก ตาบอดคนนึงจำชื่อไม่ได้ใครรู้จักบอกผมที ส่วนผมก็อยู่ในชุดหลังกล้องอ่ะครับ เพราะชุดผมอยู่ในพื้นที่ ไปคัฟเวอร์เส้นทาง

http://youtu.be/oILPvUcJPro
ส่วนอันนี้เป็นนายสิบที่ฝึกผมมาอีกที ชุดทีเห็นคือชุด ร้อย ร.752 ฉก 13 ยะลา หมู่เก่งครับผมตอนนี้เป็นผู้พันเก่งละ เพราะเสียชีวิตในหน้าที่(ผมก็จะไปอยู่กับเขาแหละแต่ไม่ทัน)

http://youtu.be/bLIh7Vcn6pM
ส่วนนี่ไปตลาดครับ ไปซื้อวัตถุดิบมาปรุงอาหารเช่น เนื้อ ผัก ฯลฯ กล้องถ่ายจาก N70 ของผมเอง (นี่ขนาดไปตลาดนะ)

http://youtu.be/8-K7M_9nEw4
ส่วนอันนี้ผมทำไว้ตอนอยู่ที่นั่นครับเอาไปเปิดตอนวันเลี้ยงต้อนรับกลับหน่วย ปัจจุบันชุดผมอยู่ที่ เขื่อนบางลาง อ.บันนังสตา จ.ยะลา ครับ

Zean_Neo
2nd August 2012, 03:14
นี่มันข่าวเก่าครับ

ปล. เคยได้ยินไหม ? " ไม่มีสัจจะ ในหมู่โจร "