PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Microsoft พร้อม Support ลูกค้าทั่วไป Windows XP ถึงปี 2014 ส่วน Windows 7 ถึงปี 2020

hisawahiroki
1st August 2012, 01:06
หลังจากที่ก่อนหน้านี้มีกระแสแรง ๆ ของ Windows 8 ออกมาสู่สายตาชาวโลกกับ Windows 8 Beta นะครับ หลายคนก็เริ่มกังวลว่าจะโดย Windows ตัดห่างคนที่ใช้ Windows 7 กันตอนไหน ก็อยากจะบอกไว้เลยครับว่า อุ่นใจได้เลย เพราะ Microsoft พร้อม Support แบบยาว ๆ
http://www.notebook4game.com/web/wp-content/uploads/2012/04/Microsoft_thumb.jpg
อย่างที่ทราบกันดีว่า Microsoft นั้นใก้ลจะพัฒนา Windows 8 เสร็จเข้าไปทุกทีแล้ว และสิ่งที่ตามมากับระบบปฏิบัติการรุ่นใหม่เสมอคือคำถามที่ว่า “แล้วระบบปฏิบัติการรุ่นเก่าล่ะ Microsoft จะยังสนับสนุนมันต่อไปมั้ย?” เพราะว่าระบบปฏิบัติการนั้น 1 copy ไม่ใช่ราคาถูก ๆ เลยครับ ถ้าเป็นไปได้ยังไงเราก็อยากจะใช้มันให้ได้นานที่สุด แน่นอนครับว่าการสนับสนุนนั้นต้องมีอย่างต่อเนื่องต่อไปอีกซักระยะนึงอยู่แล้ว แต่จะอีกนานแค่ไหนคงต้องขึ้นอยู่กับว่ามันคุ้มพอที่จะทำหรือไม่ อย่างเช่น Windows XP ที่แม้จะเก่าเก็บอยู่มานานนับสิบปีแล้ว แต่ด้วยความที่ยังมีผู้ใช้อยู่อีกเป็นจำนวนไม่น้อยมันก็ยังได้รับการสนับสนุนต่อไปอีกอยู่หลายปีทีเดียวหลังจากที่ Vista และ Windows 7 ออกวางจำหน่าย ส่วน Windows 7 นั้นก็เพิ่งจะวางขายได้ไม่กี่ปี และยอดผู้ใช้งานก็มีเป็นจำนวนไม่น้อยเช่นกันในตอนนี้ ดังนั้นเราคงไม่ต้องกังวลกับมันเท่าไหร่ แต่กับ Vista ที่ดูจะไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าใดนัก อันนี้ผู้ใช้หลายคนคงกำลังลุ้นใจจดใจจ่ออยู่ว่า Microsoft จะตัดสินใจขุดหลุมฝังมันตามรอย Windows XP ไปเลยหรือไม่หลังจาก Windows 8 วางจำหน่าย ข่าวดีก็คือวางใจได้ครับ เพราะ Microsoft ได้ประกาศการสนับสนุน ทั้ง Windows Vista และ Windows 7 ออกไปอีกเป็นเวลา 10 ปีนับแต่วันที่วางจำหน่ายครั้งแรก ซึ่งก็คือ Windows Vista นั้นจะได้รับการสนับสนุนต่อไปถึงเดือนเมษายน ปี 2017 และ Windows 7 นั้นจะได้รับการสนับสนุนต่อไปถึงเดือนมกราคม ปี 2020 งานนี้คนใช้ Vista และ 7 ก็เบาใจไปได้อีกหน่อยนึงละครับ

โดยงานนี้ Microsoft ออกมาประกาศเองเลยนะครับ การ Support นี้จะรองรับการอัพเดตต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับด้านความปลอดภัยของระบบ ไม่เกี่ยวกับกลุ่มลูกค้าระดับ commercial ที่มีการปล่อย Patche ปรับปรุงข้อผิดพลาด ซึ่งการออกมาบอกครั้งนี้ Microsoft ยังคงมีการพูดถึง Windows XP และ Windows Vista ร่วมอยู่ด้วยครับ

Microsoft น่าจะกำลังเตรียมโละทิ้งแบรนด์ Windows Live และ Zune เร็ว ๆ นี้

http://www.notebook4game.com/web/wp-content/uploads/2012/02/194a.jpg

ข่าวยังนี้ไม่ได้ออกมาจากปากของ Microsoft เองโดยตรงนะครับ แต่มาจากข้อมูลรายละเอียดของตัว Preview ระบบปฏิบัติการ Windows 8 เวอร์ชั่นใหม่นั้นไม่มีบริการในชื่อของ Windows Live อีกต่อไปแล้ว รวมถึงมีการลบโปรแกรม Zune ชื่อ และสัญลักษณ์ต่าง ๆ ออกไปจากในบริการ Entertainment ของ Windows 8 และ Windows Store แล้ว แต่ก็ไม่ใช่ว่าบริการเหล่านี้จะหายไปไหนนะครับ ทุกอย่างยังอยู่ดีเหมือนเดิม แต่มาด้วยชื่อใหม่ที่สั้น กระชับและดูแล้วรวมเข้าเป็นเนื้อเดียวกันกับระบบปฏิบัติการ Windows 8 มากขึ้น ไม่เป็นแบรนด์เอกเทศแยกตัวแบบแต่ก่อน ซึ่งน่าจะอนุมานเอาได้ว่า Microsoft กำลังมีแผนสำหรับการรีแบรนด์บริการเหล่านี้ใหม่ โดยอาจจะเอามารวมอยู่ภายใต้แบรนด์เดียวกัน คล้ายกับที่ Google ทำ ซึ่งอาจจะเป็นแบรนด์ Microsoft หรือ Windows ก็เป็นได้ ตอนนี้ยังไม่ทราบ แต่สำหรับชื่อที่เปลี่ยนไปของบริการต่างใน Windows 8 ก็เป็นดังที่ปรากฏด้านล่างครับ ยังไงก็ดีจับตากันต่อไปครับว่าจะมีอะไรใหม่จาก Microsoft มาให้เราได้ชมกันอีกบ้าง

Microsoft Account (Windows Live ID)
Mail (Windows Live Mail)
Calendar (Windows Live Calendar)
People (Windows Live Contacts)
Photos (Windows Live Photo Gallery)
Music (Zune Music Player)
Video (Zune Video Player)

ที่มา :: techpowerup

miyabijune
1st August 2012, 01:38
อยู่กันอย่างนี้ นานๆนะเธอ.. 

BackKoMz-
1st August 2012, 01:52
อยู่ให้เลย 2012 ก่อนค่อยว่ากัน 55+ แหะๆๆ

yuttipron
1st August 2012, 02:22
อาจใช้7ยาวดู8ไม่ค่อยรุ่งเท่าไหร่หลังจากที่ได้ใช้

avenged59
1st August 2012, 04:33
ผมใช้ win7 ครับ ไม่อยากใช้ 8 กลัวมีปัญหา

Genesis
1st August 2012, 11:01
windown 8 เสียอย่างเดียว ไม่ค่อยรองรับเกม

zeroman
1st August 2012, 12:26
ของใหม่ก็น่าลอง แต่คงสักพักถึงจะได้รับความนิยม เหมือน win7 มาแรกๆๆ อะไรก้ยังไม่ support รอดูต่อไป

manmon
1st August 2012, 13:20
Windows 7 อยู่อีกนานนนนนน

<^ F i N i X ^>
1st August 2012, 13:37
เดี๋ยวค่อยลองใช้ตัวเต็มดูก่อนดีกว่า

ที่เหลือค่อยว่ากัน

peenudnom
1st August 2012, 14:34
windown 8 เสียอย่างเดียว ไม่ค่อยรองรับเกม
ใครว่าของผม windown 8 64bit ram8gเล่นได้ทุกเกมส์ครับไม่มีปัญหาลื่นดีด้วย.ดีกว่าวิน7อีกครับนี่ขนาดตัวทดลองใช้นะครับตัวแท้จะขนาดไหน:gamer

deathx
1st August 2012, 16:04
ยังไงก็อยากให้ลองดูเองก่อนครับ แล้วค่อยมาบอกว่ามันเป็นอย่างไร
(ผมลองแล้ว แทบไม่อยากกลับมาใช้ 7 อีกเลย เพราะมันเร็วมากกกก)

09603931
1st August 2012, 17:28
XP ได้เวลา เอ่ยคำว่า "ลาก่อน" แล้วนะ

clean1447
1st August 2012, 18:13
ง่ะถ้าลบ Windows Live และ Zune แล้ว WP7.x ล่ะ
มันต้องใช้ Zune ในการส่งของข้อมูล
กับ Windows Live ใช้ในการซื้อแอพนะ
ถ้า Microsoft ไม่มีแผนรองรับ อาจเกิดการปฏิวัติก็ได้

portroyal111
1st August 2012, 18:34
ขอแค่เปิดคอมเร็วขึ้นก็พอใจแล้ว

hisawahiroki
1st August 2012, 18:38
ง่ะถ้าลบ Windows Live และ Zune แล้ว WP7.x ล่ะ
มันต้องใช้ Zune ในการส่งของข้อมูล
กับ Windows Live ใช้ในการซื้อแอพนะ
ถ้า Microsoft ไม่มีแผนรองรับ อาจเกิดการปฏิวัติก็ได้

มีอยู่แล้วครับ เคยอ่านเจอแต่ชื่ออะไรจำไม่ได้จริงๆ
ผมก็ WP User เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ ยิ่งเบื่อๆ Zune

Blazing-Heart
2nd August 2012, 12:13
ผมใช้ win7 ครับ ไม่อยากใช้ 8 กลัวมีปัญหา
หน่าๆ ก็แค่คติคนยึดติดกับของเก่าอะแหละ