PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยจร้า

siximo
1st August 2012, 18:12
คอมกำลังบู๊ตเข้า windows ก็เกิดอาการแบบนี้อะครับ

ขึ้นจอฟ้าแล้วมันเขียนว่า
STOP: c000021a {Fatal System Error}
The windows Logon Procress system procress terminated unexpectedly with a status 0
The system has been shut down.

ผมไปลง ไดร์เวอร์การ์ดจอเข้านะครับ เนื่องจากเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ ตอนลงมันก็ขึ้นเตือนอยู่ว่า windows logon อะไรสักอย่างนี้แหละครับ
ผมก็ดันกดลงต่อ มันเลยขึ้นแบบข้างบนอะครับ

ใครรู้ว่ามันเป็นอะไรช่วยทีครับ
:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat

chikuva
1st August 2012, 19:08
โดนจับว่าป็นวินโดวส์ปลอมครับ

วิธีที่ 1 เข้า recovery console ของวินโดว์

1. โดยการเซ็ตไบออสให้เครื่องเราบูตจากซีดีรอม โดยให้เราใส่แผ่น setup ของวินโดว์ xp เอาไว้ (เท่าที่ผมลอง แผ่น setup xp service pack 2 จะใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันจะไม่มีออปชั่น recovery console ให้เลือก)

2. เมื่อเครื่องบูตเข้าตัวเซ็ตอัพวินโดว์ (รอสักพักใหญ่ ๆ ครับ มันจะโหลดอะไรต่อมิอะไรเยอะมาก) จนถึงหน้าที่มันให้เราเลือกเซ็ตอัพ ให้เรากด r เพื่อเข้าสู่ recovery console

3.เมื่อเข้าสู่ recovery console มันจะเป็นจอดำ ๆ เหมือนหน้าตา DOS แล้วมันจะถามเราว่าเราจะทำงานกับไดรฟ์ไหน โดยจะมีรายการขึ้นมาให้เรากดตัวเลขเลือก เช่น [1>C:WINDOWS ถ้าเราจะทำงานกับไดรฟ์นี้ก็กด 1 แล้วกด enter

4.จากนั้นมันก็จะถามพาสเวิร์ด ก็ให้เราใส่ลงไป ถ้าไม่มีก็กด enter ผ่านไปเลย แล้วมันก็จะขึ้น C:WINDOWS>

5.ต่อจากนั้นให้เราเข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ $NtUninstallKB890859$ โดยพิมพ์ cd $NtUninstallKB890859$ แล้วกด enter
ที่หน้าจอจะขึ้น C:WINDOWS$NtUninstallKB890859$>

6.จากนั้นให้เราพิมพ์ dir แล้วกด enter มันจะมีรายชื่อไฟล์ขึ้นมาให้เราดู
ใ ห้เรา copy ไฟล์ authz.dll, user32.dll, winsrv.dll, ntkrnlpa.exe, ntoskrnl.exe และ win32k.sys ไปไว้ที่ C:WINDOWSSYSTEM32 โดยทำดังนี้

7. พิมพ์ copy authz.dll c:windowssystem32 แล้วกด enter มันจะถามว่าจะให้ overwrite ทับไฟล์ที่มีอยู่แล้วหรือไม่ ให้ตอบ yes โดยกด y ทำแบบนี้จนครบทุกไฟล์ คือ พิมพ์ copy ชื่อไฟล์ c:windowssystem32
เมื่อทำครบหมดทุกไฟล์แล้ว ให้พิมพ์ exit แล้วกด enter เครื่องจะรีสตาร์ตเอง

คราวนี้ก็รอลุ้นกันล่ะ ว่าจะบูตเข้าวินโดว์ได้เหมือนเดิมหรือไม่ โดยคราวนี้เราไม่ต้องบูตด้วยแผ่นซีดีแล้วนะครับ

ส่วนวิธีที่ 2
วิธีที่ 2 อันนี้สำหรับคนที่สามารถถอดฮาร์ดดิสก์ไปต่อกับเครื่องอื่นได้

ก็ให้เราทำการถอดฮาร์ดดิสก์ของเราไปต่อกับเครื่องอื่น โดยให้ฮาร์ดดิสก์ของเราเป็น slave

จากนั้นก็เข้าไป copy ไฟล์ต่าง ๆ ที่บอกไว้ในวิธีที่ 1 แล้วก็นำฮาร์ดดิสก์กลับมาต่อเครื่องเดิม แล้วก็ลองบูตเข้าวินโดว์ดู จากนั้นก็อาจจะทำ system restore ก็ได้ครับ

อ้างอิง (http://www.bcoms.net/webboard/detail.asp?id=30416)

siximo
1st August 2012, 19:13
ถ้าเป็นแผ่น วินโดว์ xp service pack 3 จะได้ไหม ครับ

ความรู้เรื่องคอมไม่ค่อยมีอยากเก่งอะครับ :dance