PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามวิธีเข้าเน็ตและดูวิดีโอใน Xbox 360 หน่อยครับ

McCalleN
1st August 2012, 18:50
คำถามแรกของผมคือ
:ask ผมอยากลองเข้าเน็ตใน Xbox ดูหนะครับ แต่ไม่ทราบว่ามันต้องเข้าตรงไหน แล้วต้องเซ็ตค่าอะไรบ้าง
ผมลองหาวิธีดูในเน็ตแล้ว เข้าบอกว่าต้องต่อผ่าน XBOX Live ผมก็ลองต่อ XBOX Live ดูแล้ว มันบอกว่าต้องอัพเดท
ผมเลยกดไม่อัพเดท มันก็เด้งกลับมาหน้าจอหลักเลย จึงอยากถามว่าต้องทำอย่างไรจึงจะเข้าเน็ตได้ครับ

:ask วิธีเล่นไฟล์ภาพ,เสียง หรือวิดีโอ ผ่าน Windows Media Center ต้องทำอย่างไรครับ แล้วต้องต่อ XBOX Live รึเปล่า

:ask ผมจะดูหนังในเครื่อง Xbox ด้วยครับ ผมลองฟังเพลง MP3 ในเครื่องผ่านแฮนดี้ไดรฟ์ดูแล้ว มันก็ฟังได้ปกติ
แต่พอเปิดไฟล์วิดีโอดูก็เปิดไม่ได้ มันขึ้นมาเหมือนกับว่ามันไม่รองรับไฟล์นี้ ผมก็ลองไปแปลงไฟล์เป็น WMV แล้ว
ว่าจะลองต่อกับ Ext. HDD ดู แต่พอเอา Ext. HDD ไปต่อหน้าเครื่องแล้ว ต้องทั้ง 2 สาย USB เลย
ปรากฏว่าไฟเข้า แต่เครื่องมองไม่เห็น Ext. HDD ครับ จึงอยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ

รายละเอียดของเครื่องนะครับ
เครื่องของผมเป็นเครื่องแปลงแล้ว ที่บ้านผมมีทั้งเน็ตสายและไวร์เลส ต่อกับทีวีด้วย HDMI เป็นแดชบอร์ดตัวใหม่อย่างในรูปข้างล่างครับ

http://www.airbornegamer.com/wp-content/uploads/2012/07/New-Xbox-360-Dashboard-Goes-Live-3.jpg

ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :gamer:gamer

AV Fanboy
1st August 2012, 21:12
1 ไม่อับเดทก็หมดสิทธิครับ
2 ต้องเป็นไฟล์ที่เครื่องรองรับ บางไฟล์แปลงแล้วก็เล่นไม่ได้อยู่ดี
3 Ext. HDD ต้องเป็น FAT32

McCalleN
1st August 2012, 23:01
1 ไม่อับเดทก็หมดสิทธิครับ
2 ต้องเป็นไฟล์ที่เครื่องรองรับ บางไฟล์แปลงแล้วก็เล่นไม่ได้อยู่ดี
3 Ext. HDD ต้องเป็น FAT32

ถามต่อหน่อยครับ
1.:ask แล้วถ้าผมอัพเดทไป มันจะมีมีผลต้องการเล่นแผ่นก๊อปใช่มั้ยครับ

2.:ask แล้วการเล่นไฟล์ด้วย Windows Media Center ผ่านอุปกรณ์ในวงแลน จะทำอย่างไรเหรอครับ (ขอวิธีทำครับ)

3.:ask แล้วถ้าเป็นพวก Flash Memory เช่น แฮนดี้ไดรฟ์ หรือ โซลิตสเตทไดรฟ์ มันจะต่อได้มั้ยครับ
(แบบว่ามันต้องแปลงเป็น FAT32 อีกหรือเปล่า) แล้วมันสามารถใช้เซฟเกมส์ หรือ ลงเกมส์ได้มั้ยครับ
อีกอย่างครับ สมมติว่าถ้ามันลงเกมส์ได้ (แบบว่ามีวิธีแปลงให้ลงได้) มันจะโหลดเกมส์เร็วขึ้นหรือเปล่าครับ

lnwohzaxxx
1st August 2012, 23:03
เออ ท่านครับ
อยากจะถามว่า เรื่อง conection มันเป็น ยังไงหรอ

wifi หรือว่าเอา เราเตอร์ ไปเสียบได้เลย

oBenjungo
7th August 2012, 08:49
ผมตอบข้อ 3 ให้ จากที่ผมมี HDD เก่า (แกะออกมาจาก PS3) เอามาใช้กับ xbox มันต้อง format ที่เครื่อง xbox ให้เป็นของมันอ่ะ (อธิบายไม่ถูก) จาก 80G (เห็นประมาณ 70 กว่า G) format แล้วมันจะเหลือแค่ไม่ถึง 20G ไม่รู้มันหายไปไหนนักหนา
จากตรงนี้ก็สามารถใช้ HDD นั้นต่อจากภายนอก ใช้ copy เกมได้ ใช้เซฟได้ เรื่องโหลดเกมเร็วมั้ยนั้น ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ แต่กรณีที่แผ่นมันไม่ค่อยจะดี แล้วเรา copy ไว้ใน HDD แล้วเนี่ย มันก็จะเล่นได้สบาย ไม่ค้างอะไรเลย (แต่เคยได้ยินมาว่าบางเกมโหลดไวขึ้น)

แต่ตอนนี้เครื่องที่ อัปเดต DB จากแผ่น battleship แล้ว มันจะเล่นแผ่นที่ copy ลง HDD ไม่ได้มันจะเด้ง (ผมเจออยู่ มันเด้งจริง ๆ แต่ถ้าเล่นผ่านแผ่นก็ไม่มีปัญญา) แต่ตอนนี้มันมีระบบการไร้แบบใหม่มาแล้ว burner max ไรสักอย่างนี่แหละ ก็เล่นแผ่าน HD ได้ปรกติไม่เด้งละ

นี่ก็คือเท่าที่ผมพอรู้นะครับ เพราะผมมีปัญหากับพวกแผ่นที่ซื้อมาบ่อย เก็บไว้นานไม่ได้เล่น แผ่นก็เสียไปซะงั้น อีกหน่อยผมว่าจะเอาเครื่องไปทำ RGH จะได้เล่นสบายหน่อย ไม่ต้องห่วงว่าแผ่นจะเสียละ เล่นผ่าน HDD เลย