PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วันอาสาฬหบูชา [ มีสาระ ]

xaoninlove
2nd August 2012, 06:42
https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/582104_10151005573067685_725891003_n.jpg

วันนี้วันที่ ๒ เดือนสิงหาคม พุทธศักราชที่ ๒๕๕๕ (วันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๘-๘ ปีมะโรง) ตรงกับวันสำคัญทางพุทธศาสนาคือ วันอาสาฬหบูชา มีความสำคัญคราวๆ ดังนี้

วันอาสาฬหบูชา เป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงประกาศศาสนาให้รุ่งเรื่อง นั้นคือ ทรงแสดงพระธรรมที่ชื่อว่า "ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร" แก่ปัญจวัคคีย์ เป้นครั้งแรก ที่ป่าอิสิตนมฤคทายวัน เมืองพาราณสี แค้วนมคธ หลังจบพระธรรมเทศนา โกณทัญญะพรามห์ณ ได้ดวงตาเห็นธรรม สื่งที่เห็นคือ สิ่งใดมีการเกิดเป็นธรรมดา สิ่งนั้นย่อมมีความดับเป็นธรรมดา บรรลุโมกธรรมชั้นโสดาบัน แล้วทูลขออุปสมบทกับพระพุทธเจ้า พุทธองค์ทรงประทานด้วยวิธีเอหิภิกขุอุปสัมปทา "เธอจงเป็นภิกษุมาเถิด ธรรมใดอันเรากล่าวดีแล้ว เธอจงประพฤติพรหมจรรย์ให้ถึง ซึ่งที่สุดแห่งทุกข์เถิด"

นับว่าเป็นวันแรกที่กำเนิดพระรัตน์ไตรครบ 3 ในบวรพระพุทธศาสนา คือมีพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอน และ พระสงฆ์สาวกผู้ประพฤติปฏิบัติตาม

อย่างไรก็ตาม พรุ่งนี้วันเข้าพรรษา หลายที่หลายวัด อาจจะมีการหล่อเทียน แห่เทียน ถวายเทียน ถวายผ้าอาบน้ำฝนในวันนี้ด้วย ใครว่าง ใครมีโอกาส ก็อย่าลืมไปตักตวงผลบุญกันนะครับ :)

(ขอบคุณภาพจาก : Wiki Pedia)

portroyal111
2nd August 2012, 08:05
ดีจัง เปิดมาแต่เช้าก็เจอสาระ
ขยันตั้งกระทู้แต่เช้าเลยนะครับ

keakai27
2nd August 2012, 08:38
สาธุครับ ^_^

golfrest
2nd August 2012, 10:31
ล่อเทียน? สาธุครับ ทำบุญกันเยอะๆ ตื่นเช้าวันหยุด(นานๆทีจะหยุดยาว)

morlumsing
2nd August 2012, 10:37
จขกท. ครับ ต้องเป็น "หล่อเทียน" สิครับ ล่อเทียน พิมพ์ผิดนะครับ

xaoninlove
2nd August 2012, 15:34
จขกท. ครับ ต้องเป็น "หล่อเทียน" สิครับ ล่อเทียน พิมพ์ผิดนะครับ

ขอโทษทีครับ พอดีไม่ได้นอนเลย เบลอ ๆ ไปหน่อย :thank