PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปิดเครื่องโดยกดปุ่ม power ค้างไว้ จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ? ...

funnelz
10th August 2011, 15:38
ปิดเครื่องโดยกดปุ่ม power ค้างไว้ จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ? ... คอมชอบค้าง รอเป็นชั่วโมงก็ยังค้าง สุดท้ายเลยต้องจำใจทำ ... ยกตัวอย่างเช่นตอนเปิดคอม จะไม่มีเสียง ตี๊ด.. แล้วก็จอไม่ติด เลยทำอะไรไม่ได้ต้องกดปุ่ม Power ค้างไว้ พอเปิดใหม่ ถึงจะมีเสียง ตี๊ด แล้วใช้การได้เหมือนเดิม

อีกอย่างครับตอน Restart มันก็ไม่ได้ครับ จอไม่ติด ผมต้องกดปุ่ม Power ค้างไว้ตลอดเพื่อให้เครื่องดับ ถ้าทำไปแบบนี้นานๆมันจะมีผลเสียอะไรหรือปล่าวครับ? แล้วที่เป็นแบบนี้เกิดจากสาเหตอะไรครับ

รบกวนด้วยครับ

windyremind
10th August 2011, 15:47
มีแน่นอนครับ HDD กลับบ้านเก่าก่อนเพื่อน

sattawat1979
10th August 2011, 16:00
ต้องกดค้างไว้ประมาณ 15 วินาทีครับ ถ้ากดแล้วปล่อยเร็วกว่านี้ ไฟจะกระชาก อาจทำให้อุปกรณ์ส่วนต่างๆเสียหายได้

ทำได้เหมือนกันแต่ไม่ควรทำบ่อย ควรจะ shutdown จาก window จะดีกว่า ถ้าไม่ได้จริงๆ เอาไปให้ช่างดูครับ

แล้วที่ M/B มี speaker อยู่มั๊ยครับ?? มันยังทำงานดีอยู่รึป่าว??

CaZuKa
10th August 2011, 16:13
จิงๆแล้วมันก็เป็นได้หลายอาการนะคับ
เป็นได้ตั้งแต่ Windows ไฟลล์เสีย หรือ หาย หรืออาจจะเป็นจาก Mainboard
ส่วนการปิดโดยไม่ผ่านการ Shutdown ก็มีโอกาสที่ไฟล์มันจะหายหรือไม่ถูกจัดเก็บไว้ใเป็นที่เป้นทาง (ไฟลล์ Windows ) ก็มีโอกาสหละคับ
อาจจะต้องลง Windows ใหม่ ถ้ายังไม่หาย ลองตรวจสอบ Mainboard ดูคับ

funnelz
10th August 2011, 16:21
ต้องกดค้างไว้ประมาณ 15 วินาทีครับ ถ้ากดแล้วปล่อยเร็วกว่านี้ ไฟจะกระชาก อาจทำให้อุปกรณ์ส่วนต่างๆเสียหายได้

ทำได้เหมือนกันแต่ไม่ควรทำบ่อย ควรจะ shutdown จาก window จะดีกว่า ถ้าไม่ได้จริงๆ เอาไปให้ช่างดูครับ

แล้วที่ M/B มี speaker อยู่มั๊ยครับ?? มันยังทำงานดีอยู่รึป่าว??

มันคืออะไรครับ? ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง เล่นเป็นอย่างเดียว ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่วินโดว์ บางทีมันก็มีจอสีฟ้าแล้วก็รันอะไรมั่วไปหมด แล้วมันก็รีตัวเอง แล้วก็กลับมาค้างที่หน้าต่างสีเหลืองๆ ก่อนเข้า win7อ่ะครับ ต้องกด Power แช่ไว้อีกเพื่อเปิดใหม่ ไม่รู้มันเป็นอ่ะไร

CaZuKa
10th August 2011, 16:29
ที่บอกมามันเป็นได้หลายอาการนะคับ ตั้งแต่ VGA/RAM แม้แต่ Windows เองก็เหอะ
ลองถอด Ram กับ การ์ดจอมาเอายางลบถูตรงส่วนที่เป็นทองแดงอะคับ อาจจะมีสนิมอยู่ ถ้ายังไม่หายลองลง Windows ใหม่
ถ้ายังไม่หายอีก ส่งช่างคับ :)

funnelz
10th August 2011, 16:40
โอเคครับ ตามนั้น

mindzaza12
10th August 2011, 19:29
กดค้างไว้แล้วปิดมันก็เหมือนกับไฟดับอ่ะครับแล้วตัดไป

ผลเสียโดยตรงก็ไฟล์วินโดวถ้าทำบ่อยๆเสียแน่ครับ

อุปกรณ์ไปแน่ใจ แต่ HDD ตามที่แร็ป2บอก ถ้าไม่ใช่รุ่นเก่าๆ ผมเคยอ่านมาว่าไม่เป็นไรนะ

เพราะเวลาดับไปเข็มหัวอ่านแถบจะไม่ได้โดนจานเลย

แต่ทางที่ดีที่สุดกดแค่ให้มันชัตดาวไปก็พอ ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรทำครับ

ส่วนเรื่องเปิดแล้วไม่มีเสียง ตี๊ด ก็ลองถอดอุปกรณ์มาทำความสะอาดดู

HOLOGRAM
10th August 2011, 21:06
ผมว่ามันลัดโปรแกรมนะประมาณว่า อยู่ดีดีก็ดับอ่ะ ถ้าShutdown แบบนี่ ดึงปลั๊กออกก็ไม่ต่างกัน เหมือนแบบอยู่ดีดีก็หายไป ยังไม่ทันปิดอะไรเลย
แต่ถ้าปิดโปรแกรมด้วยWindows ก็ประมาณว่า มีขั้นตอนของมันปิดโปรแกรมก่อนแล้วค่อยปิดระบบของเครื่องประมาณนี่แหละ ที่ผมคิดอ่ะ

CrYzTeX
11th August 2011, 00:02
หา~ ผมปิดมาปีกว่าๆ ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย

ผมเห็นแว๊บๆนะ ตอนกดค้างน่ะ มันขึ้น Log off Screen ด้วย

md4949
11th August 2011, 11:47
หา~ ผมปิดมาปีกว่าๆ ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย

นั่นซิ ผมทำแบบนี้มานานแล้วนะ ก็ไม่เห็นมันเป็นไรนะ หรือยังไม่ถึงเวลา

poowangdee
13th August 2011, 23:28
การกดค้างไว้นั้น เป็นการปิดในส่วนของฮาร์ดแวร์ครับ เพราะมันจะเตรียมปิดการทำงานของฮาร์ดแวร์ทุกส่วนก่อน ฮาร์ดแวร์หยุดทำงานแล้วจึงตัดไฟจาก PSU
สรุป
การกดค้างไว้ให้ปิดนั้น ไม่มีส่วนต่อการเสียหายด้านฮาร์ดแวร์ แต่จะมีส่วนต่อซอฟแวร์มากกว่า เช่นยังไม่เซฟงาน หรือกำลังลงโปรแกรมอะไรอยู่ ประมาณนี้