PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเสียครับ

ฤดูร้อน
10th August 2011, 18:21
อาการณ์คือ
เวลาเปิดเครื่องแล้ว windows มันไม่ยอม boot ครับ
ทั้งๆที่เมื่อวานยังใช้ได้ปกติอยู่ ไฟก็เข้า power supply ก็หมุน
ทุกๆอย่างทำงานหมด อุปกรณ์เสียบแน่นหมด เป็นมา 4 ครั้ง แล้วครับ
ไปให้ร้านซ่อมเขาก็แค่้ลงwindows มาให้ใหม่ พอใช้ไปได้ซัก 7-8 อาทิต์ ก็เป็นอีก
ใครก็ได้ครับ ช่วยหน่อย
:beee:(:(

ace_killer21
10th August 2011, 18:48
เมนบอร์ดเสื่อมรึเปล่าครับเพราะก่อนหน้าคุณ 4 วันผมก็เมนบอร์ดเสีย บูทไม่ขึ้นแบบนี้เหมือนกัน ผมไปซื้อใหม่มาแล้ว

CaZuKa
10th August 2011, 19:38
ลองเช๊ค Mainboard ดูนะคับ ว่าขาที่ใส่ CPU งอ หรืออะไรหรือเปล่า ถ้าซื้อมานานแล้ว ลองเปลี่ยนถ่าน Mainboard คับ

sattawat1979
10th August 2011, 22:03
ลองเช็ค ถ่านซีมอส ดูครับ ถ้าที่บ้าน multimeter ลองเช็คถ่านดูว่าเหลือไฟเท่าไหร่

โดยปกติถ่านนี้จะมีไฟจุอยู่ 3 V เมื่อใช้งานไปนานๆ ถ่านนี้จะหมดไปเรื่อยๆ และถ้าไฟเริ่มน้อยกว่า 1 V ก็อาจจะมีอาการในลักษณะนี้ได้เหมือนกัน

แต่จริงๆแล้วมันก็จะขึ้นข้อความเตือนตอน boot เครื่องอยู่แล้วนะ