PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องหูฟังครับ

cardchan
3rd August 2012, 20:57
ผมซื้อหูฟังของ GVIEW มาครับ พอเสียบกับเครื่องตัวเองเวลาคุย skype เพื่อนบอกเสียงมันช็อต แต่พอเสียบหูฟังอันเก่ากับชัดแจ๋ว แต่ผมเอาหูฟัง GVIEW ไปเสียบบ้านเพื่อนแล้วคุย skype ดูเพื่อนก็บอกว่าเสียงชัดมาก มันอยู่ที่อะไรหรอกครับ?:rtfm

inwong
4th August 2012, 10:28
อาจจะเป็นที่การเซ็ตไมค์ครับ ไมค์ของ GVIEW อาจรับเสียงได้ดีจัด ลองปรับลดค่าไมโครโฟนบูต ลงอาจจะดีขึ้นน้ะ รอผู้รู้มสยืนยันอีกทีครับผมไม่ค่อยเก่ง

CrYzTeX
4th August 2012, 11:16
คลิกขวาลำโพงขวาล่าง > เลือก Recording Devices > ดับเบิ้ลคลิกที่ Microphone > ไปที่ Tab Advanced > เลือก 2channal, 16bit, 48000 Hz
หากใช้ Realtek ก็ทำตามต่อเลย ไปที่ Driver มันใน Control Panel ครับ > กดรูปไมค์อันไหนก็ได้ข้างบน > แล้วติ๊ก Noise Suppression และ Acoustic Echo Cancellation

ถามว่า..ไมค์ช็อตเพราะอะไร ผมตอบสั้นๆว่า ไมค์มันไม่รองรับ Hz ที่สูงเกิน 48000 Hz ครับ หรือไม่ ตัวไมค์มันก็ไม่มีระบบกันคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า มั๊ง...

เพิ่มเติมนิดๆ ถ้าปรับมันเป็น 192000 Hz น่ะ มันจะติ๊ก Noise Suppression และ Acoustic Echo Cancellation ไม่ได้นะครับ เพราะมันไม่ Support มันถึงช็อตไง :p

cardchan
4th August 2012, 19:04
ไอตรงที่ให้เลือก 2channal, 16bit, 48000 Hz มันเลือกไม่ได้อะครับ มันเป็น 1channal, 16bit, 48000 Hz (DVD Quality) ครับ

เหมือนแบบว่าหูฟังมันตั้งมาให้48000 Hz หรือเปล่าคับ