PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือถ้าผมจะทำ น้ำผลไม้อัดลมผสมแอลกอฮอล์ จะดีไหมครับ ?

ballba
4th August 2012, 10:18
คือผมได้ความคิด มาตั้งแต่ปีก่อน ตอนที่ผมไปอยู่ยุโรป

บังเอิญไปเจอ น้ำผลไม้อัดลมผสมแอลกอฮอล์ ผมจำไม่ได้นะว่ายี่ห้ออะไร

แต่มันทำให้ผมมีความคิดที่จะผลิต น้ำอัดลมผสมแอลกอฮอล์ขึ้นมา

ซึ่งต้นทุน ผมถามแม่ผม ถ้าจะทำจริงๆ มันอาจจะใช้ต้นทุนสูงทีเดียว

ที่จะทำขาย

แต่ผมว่าจะลองทำโดยการใช้ส่วนผสม

กรดซีตริก (ชนิดผลึก) โซดาไบคาร์บอเนต น้ำตาลไอซิ่ง

แอลกอฮอล์ และน้ำผลไม้ ไม่เจือสีและกลิ่น ธรรมชาติ

ตอนนี้ผมยังไม่ได้ทำการทดลองนะครับ

แต่คุณว่ามันน่าสนใจป่าว รสชาติจะ หวานๆกลิ่นแอลกอฮอล์และก็ซ่าครับ

ถ้าน่าสนใจผมจะลองทำขายดู เป็นคุณ คุณจะลองซื้อกินไหม

เผื่อจะได้มีโรงงานกับเขาบ้าง อะไรบ้าง :sweat

ปล.รสชาติอาจจะคล้ายๆไวน์ อย่างที่ว่ากันนะครับ

แต่ขอบอกว่าที่จะทำ ซ่ากว่ามากครับ เหมือนน้ำอัดลมกระป๋องทั่วไป

แอลกอฮอล์ไม่กี่เปอร์เซ็นต์ เพราะผมอยากทำให้มันเป็นน้ำที่ดื่มได้ทุกคน

บางทีคนแพ้มี ไม่ถึง 5% กลิ่นก็แรงแล้วครับ

คิดชื่อได้ครับตั้งมาเล่นๆ

ขอบคุณทุกคนครับ

ตอนนี้ผมเตรียมพวกของละแต่ยังหาพวกส่วนผสมอยู่ เพราะทำตามแผนไป รสชาติห่วยมาก

แต่จะทำให้มันมีีรสชาติอร่อยและถูกปาก แน่นอนครับ ผมต้องคิดค้นอีกส่วนนึง

จะประสบผลสำเร็จไหม คงไม่สำคัญ ขอแค่ผมได้ลองทำก็พอ

แล้วจะมาบอกนะครับ อาจจะถ่ายรูปมาให้ดู

ผมเชื่อได้แล้วว่า ชนะใครก็ไม่เท่าชนะใจตนเอง ทำครั้งแรกยังห่วยสุด ต้องทำต่อไปเรื่อยๆ

ปล2. ผมต้องทำเปนธุรกิจส่วนตัวเล็กๆหละ คงไม่ทำแล้วประสบผลสำเร็จ รวยจนมีโรงงานแบบเขากันหรอก ฮ่า ๆ ><

พูดปลอบใจตัวเองหนะ

Thecopytime
4th August 2012, 10:23
ถ้ากล้าคิดก็กล้าทำไปเลยครับไม่แน่อาจจะดังไปเลยเลยก็ได้ใครจะรู้ สำหรับผมคิดว่า มันแปลกใหม่ดีน่าจะตีตลาดได้ตอบโจทย์วัยรุ่น

ปล.ถ้าดังแล้วอย่าลืมผมนะ 555 :o

dream12594
4th August 2012, 10:51
อืมๆ มันคล้ายพวกไวน์ ไหมเนี่ยครับ เอาให้พวกผู้หญิงกินคงชอบอะครับ
สวนพวกผู้ชายอย่างเรา คงต้อง ลีโอ คงกินเล่นมันกว่า

channovic
4th August 2012, 10:57
ดีครับ คล้ายๆไวน์แหละ แต่ต้องทำออกมาหลายๆรสอะผมว่าตีตลาด ดี แอลไม่ต้องเยอะเนอะ กินสบายๆ ชิลๆ กินกันพอ กริ่มๆ ผมว่าเป็นความคิดที่ดีนะ

oolldjlloo
4th August 2012, 10:59
ถ้าคุณทำ แล้วผลมันออกมาดี มีคนซื้อเนิ่นๆก็ค่อยๆเริ่มจดลิขสิทธิ์ แล้วก้าวขั้นต่อไปเรื่อยๆ (ในทางธุระกิจผมไม่รู้ว่าต้องทำอะไรมากนัก)
เพียงแต่ว่าตอนนี้ความคิดนี้ผมยังไม่เคยเห็นมีโฆษณาแอลกอฮอล์ซักตัวที่ผสมพวกนี้ ผมคิดว่าน่าสนใจครับ +1 เสียง
เพราะที่ไทยเรามีปกติก็เหล้าปั่น แต่จะมีอะไรล้ำลึกกว่านั้นมั้ยอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันอ่ะนะครับ

fluke1601
4th August 2012, 11:02
ผมจะคอยอุดหนุนครับ

untimate
4th August 2012, 11:02
ลองเอาพวก strawberry daiquiri มาทำดูดิ ไม่ต้องใส่ไอซ์ซิ่งเพราะตัวนี้มันอร่อยอยู่แล้ว น่าจะซ่าๆประมาณน้ำแดงอะแล้วก็มีรสแอลกอฮอนิดๆ

~RIP~
4th August 2012, 11:21
ให้ช่วยคิดชื่อมั้ยครับ ^^
เป็นภาษาอิตาลีคงดูดี

nvmpomza
4th August 2012, 11:33
ดีครับๆๆ ผมจะช่วยอุดหนุน ด้วย :cool:

nokung
4th August 2012, 11:36
น่าสนใจแหละครับ แต่ยังไงก็คงห้ามเด็กกินอยู่ดี :sweat

york915
4th August 2012, 11:36
ทำเลยครับผมอยากลองชิมดูไม่เคยดื่มมาก่อนเลย

UkuleleAlone
4th August 2012, 11:37
เขย่าก่อนดื่มด้วยนะเฮีย จะได้กลมกลืน ฮ่าๆ

manshinoda
4th August 2012, 11:39
เอาทุเรียนน่ะท่าน เจ๋งดี :rofl

maiasdzxc123
4th August 2012, 11:44
ถ้ากล้าคิดก็กล้าทำไปเลยครับไม่แน่อาจจะดังไปเลยเลยก็ได้ใครจะรู้ สำหรับผมคิดว่า มันแปลกใหม่ดีน่าจะตีตลาดได้ตอบโจทย์วัยรุ่น

ปล.ถ้าดังแล้วอย่าลืมผมนะ 555 :o

ลายเซ็นท่านอย่างฮา 5555

york915
4th August 2012, 12:00
เขย่าก่อนดื่มด้วยนะเฮีย จะได้กลมกลืน ฮ่าๆ
แล้วมันจะไม่ล้นออกมาเวลาเปิดเหมือน เป๊ปซี่-โค้ก หรอครับ:sweat

DukeInth
4th August 2012, 20:17
ใส่ว๊อดก้าแทนดิ กลิ่นจะได้ไม่แรง :)

inuyashapop3
4th August 2012, 20:22
เอาเลยครับ คนเรากล้าคิดอย่างเดียวไม่ได้ต้องกล้าทำด้วย

แล้วก็ถ้าทำแล้วอย่าลืมบอกนะ จะไปชิมซะหน่อย

สำหรับผมมันน่าสนใจนะครับ

nakiann123
4th August 2012, 20:27
เป็นความคิดที่ดีครับ ยี่ห้อดังขายดีแล้วอย่าลืมแจกชาว JKG คนละลังด้วยนะครับ

ปล. แสดงความคิดเห็นเพื่อกินฟรีล้วนๆ

longtest
4th August 2012, 21:05
ผมว่าถ้าทำแล้วปรับปรุงไปเรื่อยๆรสชาติก็คงน่าจะเหมือนน้ำอัดลมธรรมดานะครับ

keroro07
4th August 2012, 21:17
ผมว่ารสชาติต้องมาก่อน ถ้ารสไม่ดีจะขายไม่ได้ ตอนเเรกก็เริ่มก่อนประมาณ 1-2 รส เเล้วเเอลกอฮอล์ลพอเกริ่นๆ ถ้าท่านทำขายจริง ผมจะอุดหนุนท่านอย่างสุดซึ้งเลย ชอบๆครับ น่ากินดี ชื่อเอาเเนวๆหน่อย ไม่งั้นก็คลาสสิกไปเลย ถ้าท่านกล้าทำ คนกินก็กล้ากินครับ

อย่าลืมคนใน JKG หละครับ 55