PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฝึกงานครั้งแรก

toko2041
4th August 2012, 16:10
ช่วยด้วยครับ อีก ไม่กี่วันนี้ผมก็จะต้องฝึกงานแล้ว ผมไม่รู้จะทำตัวยังไง ขอ ชาว jokergameth ช่วยกันแช ประสบการหน่อยครับ:(

thaiemotion
4th August 2012, 16:14
ผมเพิ่งฝึกจบไปครับของผม ปวช.3ฝึกงาน 18 สัปดาห์
ฝึกที่ศูนย์ LG สาขางานอิเล็กทรอนิกส์ ขอบอกว่า เป็นประสบการณ์ที่ยอดเยี่ยมมากๆเลย
พี่ๆเขาใจดีมาก สอนความรู้เยอะ เข้าไปแรกๆผมเกร็งมากไปกับเพื่อนอีกสองคน ไปนั่งนิ่งเลยเพราะไม่ชิน
พอนานๆเข้าใจ เริ่มรู้งาน เริ่มชินกับงานเราก็ทำถูกแล้ว ไม่ต้องห่วงหรอกว่าเราทำไม่เป็น ทำไม่เก่งเดียวพี่เขาจะเริ่มตั้งแต่พื้นฐานให้เราเอง
ค่าเบี้ยเลี้ยงผมไม่ได้ แต่จะได้เป็นค่าเบียร์ ค่าเหล้าแทน 555
รับรองครับฝึกงานนี้แหละ ชีวิตที่สุดยอด ผมตอนนี้ได้กลับมานั่งเรียนอีกครั้ง ผมบอกตรงๆเลย ผมไม่อยากมานั่งเรียนในห้องแล้วตอนนี้ อยากจะออกไปทำงานใช้ชีวิตคนทำงานซะมากกว่า
ถามว่าเหนื่อยไหม สุดๆเลยครับไปแรกๆนิกลับบ้านไป ไม่มีแรงจะทำอะไรเลย นั่งหน้าคอมยังเหนื่อยเพราะต้องยกตู้เย็น ทีวี เครื่องซักผ้า สารพัด 555 แต่ก็ดีครับ ได้ยืดเส้นยืดสายบ้าง
ส่วนใครเรียนไปฝึกงานพวกร้านคอมนิ ไม่ได้ความรู้อะไรเลย วันๆนั่งแต่ลงวินโดว+ขายของ แค่นั้น

Shadows
4th August 2012, 16:17
ถ้าตั้งใจจะได้ความรู้มากๆเลยครับ ยิ่งได้ฝึกงานที่ตรงกับที่เราเรียนมายิ่งดี สู้ๆนะครับ (ผมผ่านมาแล้ว นรก 4 เดือน)

miyabijune
4th August 2012, 16:26
แนะนำให้ตั้งใจ ไปห้ามสาย มีมนุษย์สัมพันธ์ดีแค่นี้ก็พอแล้วครับ

ZirusZa
4th August 2012, 16:38
สำหรับผม ฝึกงาน เป็นอะไรที่สนุกมากเลยครับ ไม่เครียดไม่เบื่อ เพื่อนเยอะ แต่งานเยอะกว่า ฮ่าๆๆ เอิ๊กๆ คุคุค อิอิ คริคริ อ๊ะๆ 55555555
ผมไปฝึก ที่ โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ใน พิษณุโลกอ่ะ อยู่แผนก ไอที ของ โรงบาล วันๆก็ซ่อมคอม ซ่อมเครื่องปริ้น ดูแลเครือข่าย อัพข้อมูลให้เซิฟเวอร์ (ตรงนี้ทำเดือนละครั้ง)
ลงโปรแกรม พิมพ์งาน จูลเครื่องเสียง โอ๊ยยยย เยอะมากครับ แต่มันมาก ฝึกไปได้ ครึ่งเดือนมีแต่คนรู้จัก ผจญภัยไปเกือบทุกห้องของ โรงบาลเลยว่าได้ครับ งานมันท้าทายดี
กินข้าวโรงบาลก็ฟรี อยู่ห้องแอร์ทั้งวัน พยาบาลก็สวย คนไข้สาวๆบางคนก็น่ารัก เอิ๊กๆ ฮ๋าๆ พิมไปพิมมา คิดถึงอยากไปอีกจัง ฮ่าๆๆ

ปล. ไม่ต้องเครียดน่ะครับ ไปจริงๆ ถ้าคนเป็นคนที่พูดเก่ง ทำงานเก่ง ไม่ขี้เกียจ ทำไปก็ไม่เบื่อ แถมมีคนช่วยเหลือ เอ็นดูอีก สบายๆ ครับ เชื่อดิ
แถมหาประสบการณ์ให้กับตัวเองอีก แต่ว่า จขกท. ท่านฝึกเกี่ยวกับไรอ่ะ ???