PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องจอย XBOX 360 กับการรับประกันหน่อยครับ

wind
5th August 2012, 10:01
คือผมได้่ไปซื้อจอย XBOX 360 มาครับ แล้วที่ร้านเขาบอกมีประกัน 1 ปี ให้เก็บกล่องไว้ แล้วแบบว่ากลับมาบ้านเกิดอาการโง่ แกะไม่เป็น เลยตัดชิ้นส่วนกล่องออก เหลือส่วนที่เป็นรับประกันอยู่ แต่ทุกส่วนของกล่องเก็บไว้อยู่ครับไม่ได้ทิ้งไปไหน แต่ผมจำไม่ได้ว่าประกันหมดอายุหรือยัง แต่จำได้ว่ายังซื้อได้ไม่ถึง 1 ปีแน่นอน เลยอยากจะถามวิธีดูว่าประกันหมดอายุรึยัง ยังไงครับ คือ มันเป็นแผ่นสี่เหลี่ยมเล็กๆ แล้วมีตารางตัวเลข ชุดแรก 1-12 อีกชุดคือ 12-16 อันที่ผมซื้อมานี้เขาระบายทึบไปที่เลข 11 ในตารางแรก และ 12 ในตารางที่ 2 มันหมายความว่ายังไงเหรอครับ แล้วถ้าผมจะนำไปประกันเนี่ย จะยังสามารถส่งประกันได้ไหมเพราะกล่องผมเป็นชิ้นๆไปแล้ว แล้วอาการที่ผมจะนำไปประกันคือ จอยมันมีอาการ ติดๆดับๆ คือเวลาเสียกับคอมแล้ว พอขยับตัวจอยเพียงนิดเดียวมันก็จะดับหลุดไปเลย แล้วพออยู่นิ่งๆมันก็จะกลับเชื่อมต่อมาใหม่ เวลาเล่นเกมอยู่ มันติดๆดับๆตลอด เพราะเวลากดปุ่มมันก็มีการเคลื่อนไหวบ้างเล็กน้อย แต่แค่เล็กน้อยนั้นมันก็หลุดแล้ว คือมันเกือบจะเอามาเล่นเกมไม่ได้ ช่วงแรกๆซื้อมามันก็ดีอยู่นะครับแต่ก่อนจะมีอาการนั้น ผมคิดว่ามันต้องเกิดจากการที่ผมทำตกแน่เลยครับมันเลยมีอาการนั้น แล้วถ้าเกิดจากการที่ผมทำตก ร้านเขาจะรับประกันไหมครับ

ขอสรุปคำถามที่ต้องการถามไว้เป็นข้อๆนะครับเผื่อสดวกในการตอบ

1.ใบประกันเล็กๆที่เป็นตารางมีวิธีดูยังไง
2.กล่องผลิตภัณฑ์ แหลกเป็นชิ้นๆจะสามารถนำไปประกันได้ไหม
3.คือจอย XBOX มีอาการตามด้านบน ซึ่งเกิดจากการตก จะสามารถนำไปประกันได้ไหม
4.การนำประกันเข้าร้านไปบอกว่ายังไงบ้างครับ ในกรณีที่เขาถามว่าเกิดจากอะไร ควรบอกว่าเกิดจากทำตกไหม

wind
8th August 2012, 18:13
ดันหน่อยครับ

pongkmutt
8th August 2012, 23:20
ขอตอบเป็นบางข้อนะครับ เท่าที่รู้ ข้อ1.ช่อง 2 ช่องนั้น มันจะแบ่งเป็นช่องเดือนกับช่องปี(น่าจะเป็น ค.ศ.นะ)โดยที่คุณกล่าวมา ผมว่าช่องที่เขียน 1-12 คือช่องเดือน(เดือน1-เดือน12) ส่วน 12-16 คือช่องปี(ค.ศ.2012-2016) ข้อ4. หัดใช่เซ็นท์หน่อยสิครับ เวลาเค้าถามคุณ คุณก็จะไปบอกเค้าทำไมหล่ะว่าตกพื้น บอกอย่างอื่นสิ เช่น เอ่อ!!ไม่รู้เหมือนกันครับ อยู่ๆมันก็เกิดติดๆดับๆขึ้นมาเอง ฯลฯ ก็ว่าไป ซื่อในสิ่งที่ควรซื่อครับ ส่วนข้ออื่นๆ ไม่แน่ใจครับผม