PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เลิกเรียนจะกลับบ้านทีไร เครียดทุกทีเลย..

7Resurrect111on
6th August 2012, 17:56
ืคือจาก รรของผม ผมกลับบ้านได้ 2 ทาง

- หน้า รร :
1. ขึ้นรถเมย์ ( ส่วนใหญ่รอโคตรนาน ) ; 7 บาท ไม่ก็ฟรี
2. ต่อวินอีก 30 บาท
ถึงบ้าน

- หลัง รร 1 :
1. เดินไปหลัง รร ประมาณ 1 กิโลกว่า
2. ขึ้นสองแถวที่คนโคตรเยอะ ( หลัง 17.30 ถึงจะน้อย ; 7 บาท
3. ต่อวิน 35 บาท
ถึงบ้าน

- หลัง รร 2 : วินสองต่อ 75 บาทถึงบ้าน

แต่ปัญหามันมีอยู่้ว่า
ผมเป็นคนโคตรเกร็งเวลาอยู่คนเดียว คือไม่ธรรมชาติอะครับ คิดว่าคนอื่นมองอยู่ตลอดถ้าไปในที่คนค่อนข้างชุม ( 40 % มองจริงๆ 60 % ไม่ได้มอง แล้วคนที่มองคนคนใน รร ผม ; มองแบบว่านีั่ใครเฉยๆนะ มองผ่านๆไปงั้น )
แล้วถ้ากรณีที่กลับหน้า รร เพื่อนพวกผมไม่มีใครกลับหน้าเลย ! โคตรซวย
แล้วเวลาผมไปนั่งรอรถเมย์คนเดียวนานๆทีงี้ กลุ่มผู้หญิงเดินมางี้ ผมทำตัวไม่ถูก ( หน้า รร รร.ผม นักเรียนเดินผ่านไปมาตลอด )
ไม่ใช่ชอบเ้ค้า หรือไม่ได้เขิน แต่มันเกร็ง ข้าใจใช่มั้ยครับ.. คือไม่ธรรมชาติเลย แล้วไม่ชอบ

แล้วถ้ากลับหลัง รร. รถสองแถวที่ขึ้นก่อนไปขึ้นวินก็โคตรแน่น ( กลับคนเดียวอีกแล้วจ้า )
ต้องไปยืนเบียดแบบ Exclusive กับชาวบ้าน ยิ่งเจอคนรู้จักนี่ทำตัวไม่ค่อยถูกเลย

คือมันไม่สบายใจโว้ย :sweat ( คือถ้ามีเพื่อนแค่คนเดียวอาการเหล่านี้จะไม่ีปรากฏเลยทั้งสิ้น )

ซึ่งถ้าผมจะนั่ง Taxi หรือ วินอย่างเดียวบ่อยๆก็ไม่ไหว เพราะมันแพง

สรุปคือ ผมจะแก้ปัญหาทำตัวไม่ถูกเวลาอยู่คนเดียวในสังคมยังไงครับ
ใส่หูฟัง ผมว่ามันเห่ออะ 55 ไม่เอาหรอก
iphone ก็ไม่มี BB ก็ไม่ได้เล่น
จะทำดูนาฬิกาก็จะดูอะไรบ่อยๆ เพราะมันนั่งรอรถหรืออยู่ในรถนาน

จะทำไงดี :eek:

วันนี้กลับบ้านเร็ว เพื่อมมันก็กลับทางอื่นกันหมด
แต่ก็ไม่อยากเกร็ง เพราะทำตัวไม่ถูก
เลยต้องกัดฟันนั่ง Taxi กลับบ้าน 87 บาท..

// ขอบคุณครับ

gavggame
6th August 2012, 18:00
หญิงมองมา มองกลับครับ เค้าจะเกรงแทนเรา :pardon

mongkolzaaaa
6th August 2012, 18:01
ผมก็เป็น นะ
แต่ผมไม่ทำ ตัวเก็งๆ ไม่คิดมากอะ
เวลานั่งรถ ก็มองออกไป หน้าต่าง

offerre
6th August 2012, 18:06
กลับหน้า รร แล้วไม่มีเพื่อนไม่มีคนรู้จักยังเกร็งเลย

แล้วหลัง รร ขึ้น 2แถว เจอคนรู้จักอีกก็ยังเกร็ง อีก - -*

แล้วชีวิตนี้ไม่ต้องกลับบ้านกันพอดี

ทำตัวให้ชินครับ ทำตัวชิวๆยังไงซะ คนใน รร เราก็เห็นเราเกือบทุกวัน ไม่มีใครจำกันไม่ได้หรอก อาจจะมีบ้าง เพราะฉนั้นเขาเห็นเราทุกวันครับ คนใน รร เดียวกัน

ไม่ต้องเกร็งอะไรทั้งนั้นทำตัวชิวๆครับ พยายามทำตัวชิวๆไว้ เด่วก็ชินเองครับ

หรือไม่ก็ลองหันไปมองคนที่มองเราบ้าง มองบ่อยๆแล้วจะชินทำให้ความเกร็งลดน้อยลงครับ พอมองบ่อยๆบางทีคนที่มองเราเขาเดินมากับเพื่อนกับครู หรือใครๆก็ตาม

เขามีท่าทียังไง บ่งบอกนิสัยยังไง ทีนี้เราก็จะรู้ครับว่าเมื่อเราเจอคนคนนี้จะต้องทำตัวยังไง อย่างเช่นเจอคนร่าเริงนิสัยดีไม่ค่อยมีไรมาก เราก็ชิวๆสบายๆครับ

และถ้าเจอคนที่เหมือนจะชอบนินทาชาวบ้านดูจากท่าทางหน้าตาแล้วอาจเป็นคนที่ปากจัดหรืออะไรก็ตาม อันนี้ก็อาจจะทำตัวนิ่งๆหน่อย

แค่นี้แหละครับมองคนรอบข้างบ่อยๆแล้วจะรู้นิสัยคนรอบข้าง เจอใครจะได้ทำตัวถูก

UHT
6th August 2012, 18:06
เป็นเหมือนผมเลยแหะ ต้แองนั่งรอรถคนเดียว เพื่อนฝูงไม่มีใครอยู่ด้วยสักคน คนเดินผ่านก็เยอะ
สรุปอาการเดียกัน เหมือนกันเกือบทั้งหมด iphone ไม่มี BB ก็ไม่มีเล่น

ไม่เหมือนอย่างเดียวคือผมรอรถประจำ ที่โคตรนานกว่าจะได้กลับ

bitch735
6th August 2012, 18:19
อิอิ ผมเคยเป็นครับเวลาผู้หญิงคุยด้วยเขินตลอดตอนนี้ชินละครับถือซะว่า ด้านได้อายอดครับ (เกี่ยวกับกระทุูไหมหว่าตรู)

Ped2255
6th August 2012, 18:33
ผมว่านายน่าจะเป็นคนขี้อายเวลาอยู่คนเดียว

ผมก็เป็น ตอนอยู่ ม.ปลาย เวลารอให้พ่อมารับ(ตอนยังไม่มี c70)

ผมก็เป็นหนีเข้ามุมหรือไปอยู่ที่ๆไม่ค่อยมีใคร เเล้วเปิดเพลงฟังรอพ่อมารับ(เพราะถ้าอยู่ที่มีคนมากๆคนอื่นจะหาว่า เก๊ก ทำโชว์ บลาๆๆๆ)

ตอน ม.6 จึงคิดอยากฝืนตัวเองโดยไปนั่งรอที่นั่งม้านั่ง เก้าอี้ หรือพิงกำแพง เหมือนคนอื่นๆ

หลายครั้งที่ทำเเล้วทนไม่ไหวกลับไปนั่งที่มุมอยู่ตลอด

มีครั้งนึงฝืนตัวเองเหมือนเดิมไปยืนพิงข้างเสา หญิงจากโรงเรียนประจำน่ารักมาก(ผมแอบมองอยู่บ่อยๆ)

เดินผ่านมาเเล้วสดุด กองหนังสือที่ถือหล่นกระจาย

ผมก็ยืนเฉยสักพัก คนรอบๆก็หันมาผมจึงก้มลงไปช่วยเก็บ เเล้วเเอบเห็น e mail จากนั้นรีบจำ

พอเก็บเสร็จรีบวิ่งกลับบ้านโดยไม่ต้องรอให้พ่อมารับเลย เปิด msn แล้วรีบ add ไป

จากนั้นก็คุยๆๆๆๆๆๆๆๆ จนมาเป็นแฟนกันถึงปัจจุบันตอนนี้ก็ ปี 2 แล้วววว 55555555

(ที่เล่ามาใครถามบ้างเนี้ย)

Namies123
6th August 2012, 18:43
อาการนี้ก็มีคนเป็นออกบ่อยครับเกร็งเวลาอยู่คนเดียว ผมก็เป็นนะเมื่อก่อนวิธีแก้ก็ึืคือ อยู่คนเดียวบ่อยๆครับ :sweat ผมทำแบบนี้คือจะไม่ค่อย

ได้อยู่กับ เพื่อนกับฝูงเท่าไหร่นัก ส่วนใหญ่จะชอบไปไหนคนเดียวทำอะไรคนเดียว แล้วเวลาอยู่คนเดียวผมจะไม่สนใจอะไรเลยครับ (แต่ผมก็มีเพื่อนนะ)

ผมว่านายน่าจะเป็นคนขี้อายเวลาอยู่คนเดียว

ผมก็เป็น ตอนอยู่ ม.ปลาย เวลารอให้พ่อมารับ(ตอนยังไม่มี c70)

ผมก็เป็นหนีเข้ามุมหรือไปอยู่ที่ๆไม่ค่อยมีใคร เเล้วเปิดเพลงฟังรอพ่อมารับ(เพราะถ้าอยู่ที่มีคนมากๆคนอื่นจะหาว่า เก๊ก ทำโชว์ บลาๆๆๆ)

ตอน ม.6 จึงคิดอยากฝืนตัวเองโดยไปนั่งรอที่นั่งม้านั่ง เก้าอี้ หรือพิงกำแพง เหมือนคนอื่นๆ

หลายครั้งที่ทำเเล้วทนไม่ไหวกลับไปนั่งที่มุมอยู่ตลอด

มีครั้งนึงฝืนตัวเองเหมือนเดิมไปยืนพิงข้างเสา หญิงจากโรงเรียนประจำน่ารักมาก(ผมแอบมองอยู่บ่อยๆ)

เดินผ่านมาเเล้วสดุด กองหนังสือที่ถือหล่นกระจาย

ผมก็ยืนเฉยสักพัก คนรอบๆก็หันมาผมจึงก้มลงไปช่วยเก็บ เเล้วเเอบเห็น e mail จากนั้นรีบจำ

พอเก็บเสร็จรีบวิ่งกลับบ้านโดยไม่ต้องรอให้พ่อมารับเลย เปิด msn แล้วรีบ add ไป

จากนั้นก็คุยๆๆๆๆๆๆๆๆ จนมาเป็นแฟนกันถึงปัจจุบันตอนนี้ก็ ปี 2 แล้วววว 55555555

(ที่เล่ามาใครถามบ้างเนี้ย)

ไม่มีใครถามแต่ผมชอบเรื่องของคุณอะ :yes

xxxlnwjung1
6th August 2012, 18:57
ผมมี วิธีครับ ง่ายๆถ้าบังคับใจตัวเองไม่ได้ก็ใช้วิธีของผม

1.ขั้นแรก ก่อนออกจากบ้านห้ามส่องกระจก ไม่ว่าคุณจะหน้าตาดีหรืิอไม่ดีก็ตาม
2.ทำตัวให้สบายที่สุด คิดซะว่า สิ่งที่คุณทำอยู่มันทำให้คุณน่ารัก
3.คุณต้องปักใจเชื่อว่าตัวเองดูดีหรือน่ารักจริงๆ มันจะทำให้คุณมั่นใจขึ้นมา

ผมเคยไม่มั่นใจ แต่พอมี ผู้หญิงชมบ่อยๆเข้า ก็ชิน คิดว่าตัวเองน่ารัก 5555
หลงตัวเองได้แต่อย่าเว่อร์ แค่หลงพอให้มีความมั่นใจ ไม่ใช่เอาไปโอ้อวด

7Resurrect111on
6th August 2012, 19:13
ขอบคุณทุกคนมากครับ :yes

ผมต้องปรับตัวสินะ จะได้ชิน

speed
6th August 2012, 19:18
เราก็อย่าไปคิดมาก คิดว่าเราหล่อใครๆก็มองเรา

miyabijune
6th August 2012, 19:46
ตอนผมเรียน มหาลัย ปี3ฝึกงาน อยู่รังสิตไปฝึกงานพระราม9 ค่าเดินทางไปกลับวันละ 200 :dance

คนห่วยๆ
6th August 2012, 19:53
ผมก็เกร็งครับเวลาคุยกับผู้หญิง ผู้ชายก็ด้วยครับ มันไม่ชินอะครับ

เขินๆ = =

Granado
6th August 2012, 19:56
ดีนะเนี่ยที่ผมด้าน

Wanatsawin
6th August 2012, 20:52
ถ้าทำได้ลองทำนะครับ ตั้งสมาธิดีๆ ตั้งสติ เดินๆไปแล้ว ปล่อยตัวเองไป ทำตัวให้เหมือนดั่งขนนกที่ลอยอยู่ในอากาศครับ
ผมเคยเป็นนะครับ อาการเดินคนเดียวแล้วเป็นแบบนี้ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยเป็นแล้วครับ อย่าไปแคร์มันมาก เดี๋ยวมันก็เดินผ่านไปครับ
คนอื่้นเค้ามองเรา มองแค่เพียงไม่กี่ครั้งที่เราเดินผ่านเท่านั้นละครับ พอเราไปเขาไม่มองละ;)

oodd39
6th August 2012, 20:57
เป็นเหมือนกันเลย ไปไหนคนเดียวไม่ค่อยได้ต้องมีเพื่อน -3-

Igotyoubaby
6th August 2012, 21:10
นายหลงตัวเองเกินไปรึเปล่า คนที่เค้ามองเราเพราะเราไปมองเค้าไง

James47
6th August 2012, 21:11
เหมือนกันเลยครับ เกร็งเวลาขึ้นรถไฟฟ้า แล้วมีกลุ่ม น.ร. หญิง เดินขึ้นมาแล้วก็คุยกันหัวเราะกัน ไม่รู้เขาหัวเราะเราหรือเปล่า

JohnConnor
6th August 2012, 21:11
ลองหายใจเข้าลึกๆ แล้วไม่ต้องหายใจออกดูครับช่วยได้

dickies0001
6th August 2012, 21:13
ผมเคยเป็นครับ แต่ตอนนี้เริ่มจะหายละ
เอารถไป ร.ร สิครับ กลับเองสบายใจ

CrocoZz
6th August 2012, 21:21
ใจเย็น ๆ เราคิดว่าเราตัวคนเดียว บางคนในรถก็คิดเหมือนเรานั่นแหละ อย่าไปเกร็งมากหรอกครับ.

Instinger_Zone
6th August 2012, 21:37
ค่อยๆก้มตัวลงนั่ง ค่อยๆหลับตา มือซ้ายทับมือขวาวางบนตัก หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ ค่อยๆ ค่อยๆ....
ข้างบนนี่ลุงเพ้อเจ้อเกินไป
ล้อเล่นๆ ง่ายๆเลยก็หาอะไรทำจ้ะ อะไรก็ได้ที่ทำให้เราสนใจแต่สิ่งนั้นๆ เช่น หาหนังสือมาอ่าน หรือไม่ก็เล่นเกมในมือถือ ไม่ก็หยิบพวกการบ้านหรืองานเอามาทบทวนหรือทำดู
หรือไม่ก็ มองนู่นมองนี่ มองท้องฟ้า มองรถที่ผ่านไปมา เป็นต้น
นี่แค่คำแนะนำเบื้องต้นนะจ้ะ อยากรู้เพิ่มเติมต้องลองถามหลานๆคนอื่นดูละกันจ้ะ

ussadA
6th August 2012, 21:44
เป็นทุกคนละหว้า

alextomit
6th August 2012, 21:48
มั่นใจตัวเองครับ แค่นี้ง่ายๆ

bom1250
6th August 2012, 21:48
คุณก็หาหนังสือเล่มเล็กติดตัวไว้ซักเล่มนึง แล้วก็หยิบมาอ่านสิครับ ได้ความรู้(หรืออาจไม่ได้ถ้าเป็นหนังสือไร้สาระ) และ ก็ดูดีด้วย 5555+

PalMMeR
6th August 2012, 21:50
ใส่ผ้าปิดตาไปเลย:)

Enozcinos
6th August 2012, 21:52
ผมว่าใส่หูฟังไม่ได้เห่อนะครับ

ผมไปมหาลัยผมก็ไปคนเดียวซะส่วนใหญ่ ก็ใส่หูฟังตั้งแต่เดินออกจากบ้านจนถึงม. เพราะผมเป็นคนชอบฟังเพลงมาก

ขากลับส่วนมากมีเพื่อนกลับทางเดียวกันเยอะก็เลยเฉยๆ ส่วนถ้าวันไหนกลับเองคนเดียวก็ฟังเพลงไปเรื่อยๆ เบียดกับคนนู้นคนนี้บนรถเมล์ก็เพลินดีนะ อันนี้ผมล้อเล่น

ถ้าเป็นคนไม่ชอบฟังเพลงสงสัยต้องทำใจ ฮะๆ สู้ๆครับ ผมชินหมดละเรื่องพวกนี้

vasanchai
6th August 2012, 21:58
เดินรั่วๆ ชิวๆเลยครับ

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าเกมส์
6th August 2012, 22:01
นั่งสมาธิบนรถ 555+ล้อเล่น ลองหาเพื่อนที่สนิทคิดว่าสนิทกับมันลากมันไปได้ทุกที่1คน ให้มันพาเราเที่ยวให้ชินเดี๋ยวก็ชินไปเอง

aucrazy
6th August 2012, 22:14
ใส่หูฟัง ฟังเพลงครับ สร้างโลกส่วนตัวของคุณขึ้นมาครับ

ไม่ก็หาหนังสือกาตูนอะไรก็ได้ครับ ขายหัวเราะ สาวดอกไม้กะนายกล้วยใข่ก็ดี ซึ่งเป็นหนังสือที่ไม่มีตัวหนังสือเยอะแยะ ไม่เป็นอันตรายต่อสายตาเวลานั่งอ่านบนรถหรือที่อื่นๆครับ

ซึ่งคนส่วนมากก็ทำแบบนั้นครับ เช่นบนรถเมย์ รถไฟฟ้า BTS เป็นต้น

มันจะช่วยดึงตัวคุณออกมาจากอาการเขิล หรือกังวล หรือคิดมาก ได้ครับ

ลองดูครับ

ส่วนตัวผม ผมอินดี้ครับ ไม่แคร์สื่อครับ 5555:sweat

best19939
6th August 2012, 22:15
หญิงมองมา มองกลับครับ เค้าจะเกรงแทนเรา :pardon

ถ้าเขาไม่เกร็งล่ะยุ่งเลยทีนี้ 55

Winters
6th August 2012, 22:20
ผมก็เป็นคนไม่มั่นใจในตัวเองเหมือนกันครับ คือไม่อยากเป็นแต่เกิดมามันเป็นแบบนี้ก็ช่วยไม่ได้
วิธีแก้ของผมคือ ทำบ่อยๆทำให้ชินปล่อยตัวตามสบายไม่คิดมาก สูตรที่ผมชอบคิดเวลาเกร็งคือ
เขามองเราเดี๋ยวพรุ่งนี้เขาก็ลืมเราแล้ว เหมือนที่คุณมองใครคนหนึ่งที่เราไม่รู้จักใครไม่รู้เดินไปเดินมาคนเดียว
อีกวันนึงคุณก็ลืมเขาไปแล้วอะไรแบบนี้ คิดไว้เสมอครับ มันจะช่วยได้ มีคนแบบเราอยู่เยอะครับ
โลกใบนี้ แต่เราไม่รู้เท่านั้นเองว่าใครบ้าง ก็ต้องหมั่นทำสิ่งนั้นบ่อยๆ หรือแต่งตัวให้ตัวเองรู้สึกมั่นใจ
อะไรแบบนี้ก็ได้ครับ มีหลายวิธี ก็เป็นกำลังใจให้ครับ ^^

comboxxx
7th August 2012, 00:31
ผมก็เป็นครับ เมื่อก่อนเป็นหนัก ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ แต่คุณลองคิดดูว่า ทำไมคนอื่นเขาต้องสนใจคุณอะ คุณเป็นดาราหรอ คุณหล่อมากเลยหรอ แล้วทำไมอะ ถ้าคุณเป็นแบบนี้ ใครจะทำไมคุณอะ พอวันต่อมา ไอคนเหล่านั้นมันก็ลืมคุณหมดแล้ว คุณจะเป็นใครก็ได้ในโลกนี้ คุณจะไปยืนเต้นหน้าMBK, Paragon คุณนั่งรถกลับบ้านไป วันต่อมาก็ไม่มีคนจำคุณได้หรอก หวังว่าคุณคงจะได้อะไรจากบทความนี้มั่ง

notty
7th August 2012, 00:44
ซื้อมอเตอร์ไซค์ ขับครับจะได้ไม่ต้องนั่งรถแพงๆ

Herocare
7th August 2012, 03:04
ค่าโดยสารแพงใช่ย่อยผมว่ากัดฟันซื้อมอไซค์คุ้มกว่าถ้าเทียบในการใช้ระยะยาวนะ เกร็งๆงี้เจอตำรวดสงสัยได้มีตรวจฉี่กันแน่ 55