PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับ รถร่วม มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

Darksider
6th August 2012, 19:13
คือวันนี้ผมเจอรถอยู่ที่ปั้มน้ำมันแห่งหนึ่งในจังหวัด ผมกำลังเตรียมออกรถและพอดีมีรถป่อเต็กตึ๊งคันหนึงจอดเติมน้ำมัน พอรถป่อเต็กตึ๊งเติมน้ำมันเสร็จผมเห็นตอนพนักงานทอนเงินให้เสร็จป่อเต็กตึ๊งเปิดสัญญาณไฟพร้อมเสียงออกจากปั้มอย่างรวดเร็วเกือบเชี่ยวกับรถที่สวนมา ผมจึงขับตามไป(อยากรู้อ่ะมีเหตุอะไร)
รถป่อเต็กตึ๊งขับไวมากๆเรียกได้ว่าปาดซ้ายแซงขวาเปิดไฟสูงไล่รถที่ขวางทาง ผมที่ขับตามนั้นก็คิดในใจว่าคงมีเหตุแน่ๆ แต่พอขับมาได้ซักพักหนึง(ไกลเอาเรื่องนะ)ผมก็คิดอีกว่ามันไม่น่าใช่เหตุแล้ว และแล้วก็เป็นจริงครับคือขับรถกลับบ้าน ผมเห็นแล้วนี้ โมโหมากครับ คือรถป่อเต็กตึ๊งเค้าเอาไว้ขับเล่นๆเร็วๆ อันตรายๆ เท่
ผมเห็นแล้วหมดศรัทธามากครับ

ปล.ผมไม่ได้เหมารวมทุกคนนะครับคนดีๆก็มีอยู่เยอะแต่ที่มาพูดนี้เพราะเห็นการกระทำที่ไม่ควรครับเลยมาแจ้งส่วมรวม

Patrenko
7th August 2012, 11:39
ผมเคยไปเที่ยวกับพวกฮุก 31 นะแต่เปิดไซเรนกลับบ้านไม่เคยเจอเคยเจอแต่เปิดไซเรนหลบด่าน

matsushiro
7th August 2012, 11:44
ปอ เต๊ก ตึ้ง ดีๆยังมีอีกเยอะครับ เอาใจช่วยพวกที่เค้าไม่ใช้ประโยชน์จากสิ่งๆนี้ด้วยครับ

BoonTew
7th August 2012, 11:46
ถ่อยก็มี ดีก็เยอะ อย่าคิดมากครับ พอเกิดอุบัติเหตุคนเหล่านี้แหละที่ไปถึงก่อน พึ่งตำรวจอย่างเดียวคงไม่ไหว

beebell
7th August 2012, 12:07
ผมเคยครั้ง1 ไปเป็นอาสาที่มูลนิธิ ไปช่วยๆงานพี่เค้า เพราะรอเรียนซัมเมอร์เลยว่างๆๆ เลยเข้าไปทำดู
วันแรกเริ่มเลย ข้างหน้าไม่มีที่ให้นั่งเลยต้องมานั่งที่กระบะหลัง พี่คนขับนี้อย่างเซียน ป้าดซ้ายป้าดขวา นั่งหลังกระบะนี้สุดยอดละ
สักพักต่อมาต้องไปเอาของ ป๊าดดดด ไปเก็บศพพี่ผู้หหญิง ที่แถวๆสนามบิน แต่ก็ไม่ได้คิดไรมาก
หลายวันต่อมา ผมก็ไป เอาศพบ้าง พิมลายนิ้วมือให้ศพ หลายๆอย่างที่เกี่ยวก่ะศพ

เกิดเป็นคนทั้งที่ก็ต้องลองทำให้มันสุดๆๆไปเลย

topten002
7th August 2012, 19:32
ถ่อยก็มี ดีก็เยอะ อย่าคิดมากครับ พอเกิดอุบัติเหตุคนเหล่านี้แหละที่ไปถึงก่อน พึ่งตำรวจอย่างเดียวคงไม่ไหว

ใช่แล้วครับถูกตำรวจก็มีงานเยอะแยะนะ

ballba
7th August 2012, 20:02
ผมจะอธิบายให้นะครับ

จริงการเปิดสัญญาณไฟว๊าบๆและเสียงไซเรน

นั้นโดยไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องเปิดใช้ จะถือว่าเป็นการทำผิดกฎครับ

แต่มันจะมีกรณี พิเศษตรงที่ว่า

ถ้าเกิดว่า มีการแจ้งว่ามีเหตุเกิดขึ้น ทางวิทยุ

เราก็จะสามารถเปิดสัญญาณไฟได้ โดยไม่ผิดกฎ

การเจตนาของรถปอเต็กตึ้งที่จขกท. เห็น มี 2 ข้อ

1. เจตนาที่จะไปเหตุที่ได้รับแจ้งมา แต่ไม่พบเหตุ หรือเป็นการแจ้งเหตุเทส มีกันถมเถไป

2. เจตนา ที่จะใช้เหตุ เป็นตัวกลาง ที่จะทำให้สามารถใช้สัญญาณไฟได้ แต่ไม่ได้ไป กลับเข้าบ้านแทน

เรื่องไปถึงที่เกิดเหตุ

ตำรวจพึ่งไม่ได้หรอกครับ พวกนี้ขี้เกียจ ร้อยเวร 2-0 ขับรถกว่าจะมาถึงแต่ละที ส่วนใหญ่คนเจ็บอยู่โรงพยาบาล

ไม่ก็ตายแล้วครับ

อยากรู้อะไรถามผมได้หมดครับ ผมก็หน่วยงานพิเศษฮุก 31 คนนึง

teaz-razin
8th August 2012, 08:33
555 แต่อย่างน้อยรถปอเต๊กตึ๊งกรุงเทพก้อแรงพอที่จะไปส่งคนเจ็บได้ทันเวลาหนิคับ ผมหละชอบเลย แต่งแรงๆ 555

chaikaning
8th August 2012, 08:55
ผมว่า รถเขาแรงดีนะ เท่าที่เคยเห็นมาแต่ละคัน แรงกว่ารถตำรวจซะอีก

Patrenko
8th August 2012, 11:48
ผมจะอธิบายให้นะครับ

จริงการเปิดสัญญาณไฟว๊าบๆและเสียงไซเรน

นั้นโดยไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องเปิดใช้ จะถือว่าเป็นการทำผิดกฎครับ

แต่มันจะมีกรณี พิเศษตรงที่ว่า

ถ้าเกิดว่า มีการแจ้งว่ามีเหตุเกิดขึ้น ทางวิทยุ

เราก็จะสามารถเปิดสัญญาณไฟได้ โดยไม่ผิดกฎ

การเจตนาของรถปอเต็กตึ้งที่จขกท. เห็น มี 2 ข้อ

1. เจตนาที่จะไปเหตุที่ได้รับแจ้งมา แต่ไม่พบเหตุ หรือเป็นการแจ้งเหตุเทส มีกันถมเถไป

2. เจตนา ที่จะใช้เหตุ เป็นตัวกลาง ที่จะทำให้สามารถใช้สัญญาณไฟได้ แต่ไม่ได้ไป กลับเข้าบ้านแทน

เรื่องไปถึงที่เกิดเหตุ

ตำรวจพึ่งไม่ได้หรอกครับ พวกนี้ขี้เกียจ ร้อยเวร 2-0 ขับรถกว่าจะมาถึงแต่ละที ส่วนใหญ่คนเจ็บอยู่โรงพยาบาล

ไม่ก็ตายแล้วครับ

อยากรู้อะไรถามผมได้หมดครับ ผมก็หน่วยงานพิเศษฮุก 31 คนนึง

เออวันนั้นผมเห็นมอไซคนเฒ่าโดนรถชนอะครับ ทำไมฮุกต้องกด หัวเเกไว้ไม่ให้ลุก รอให้ฉีดสเปย์เสร็จก่อน ทั้งๆที่เเกไม่ได้ตายอะครับเลือดก็เต็มขาเลย ฉีดเสร็จก็ยังไม่ให้เเกลุกอยู่ดีรอ ร้อยเวรมา ฮุกวัยรุ่นที่ไปนั่งกันอยู่เเถว ทางรถไฟ ไฟร์สตาร์ กัน7-8คนนะครับ